Hỏi về đấu thầu theo nghị định 63/NĐ-CP!

3

3077

Guest
Còn việc nhà thầu chào có dự phòng hay không, gộp vào trong từng công việc hay bên ngoài theo mình không quan trọng. Việc đánh giá giá dự thầu chỉ xem xem đơn giá bất thường (quá cao hay quá thấp) chứ không cần xem nó đúng theo định mức, đơn giá nhà nước gì cả.

invisible

Thành viên rất triển vọng
Tôi nghĩ bạn đang hiểu lầm giá gói thầu và giá dự thầu:
Theo khoản 16, 17 Điều 4 luật đấu thầu số 43
16. Giá gói thầu là giá trị của gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu.
17. Giá dự thầu là giá do nhà thầu ghi trong đơn dự thầu, báo giá, bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.
như vậy
Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng.
còn giá dự thầu thì chỉ có giá trị xây lắp mà thôi (vì giá dự thầu
bao gồm toàn bộ các chi phí để thực hiện gói thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu).
Bạn đã bao giờ thấy chiết tính đơn giá dự thầu trong các phần mềm dự toán có dự phòng chưa
Mình thấy câu trả lời của bạn rất hay.
Theo ý hiểu của mình, nếu là giá gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu bao gồm giá xây lắp (A) + dự phòng (B). còn khi mời thầu chỉ mời khối lượng xây lắp, nhà thầu tính giá trị dự thầu là C (bao gồm xây lắp có tính được các yếu tố phát sinh như trượt giá...) sao cho C<(A+B) là trúng thầu.
Vậy mình hiểu thế có đúng k? Bạn giải đáp giúp.

khanhloihp

Thứ nhất, giá gói thầu theo Luật 43 bao gồm dự phòng, trong đó có dự phòng rủi ro và trượt giá. Theo đó, căn cứ vào từng loại hợp đồng cụ thể sẽ có cách tính tương ứng như sau:
1. Với hợp đồng trọn gói: giá đề nghị trúng thầu không lớn hơn giá gói thầu bao gồm cả dự phòng khối lượng (rủi ro) và trượt giá
2. Với hợp đồng đơn giá cố định: giá đề nghị trúng thầu không lớn hơn giá gói thầu bao gồm dự phòng trượt giá
3. Với hợp đồng điều chỉnh đơn giá: giá đề nghị trúng thầu không lớn hơn giá gói thầu không bao gồm dự phòng.
Với trường hợp 2 và 3, trong quá trình quản lý chi phí nếu giá trị thực tế vượt giá gói thầu bao gồm sự phòng trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu thì CĐT báo cáo cấp quyết định đầu tư xem xét giải quyết.
Mong các bác tiếp tục tham gia thảo luận nhé.

prettyboy830

Bạn ơi bạn có mẫu nào dự thầu phần dự phòng cho mình tham khảo với được không? mình cảm ơn nhiều !
Lúc này mình vừa đọc mục b, khoản 1, điều 62 của Luật đấu thầu. Người ta viết là:
Giá dự thầu phải bao gồm tất cả các chi phí cho các yếu tố rủi ro và chi phí trượt giá có thể xảy ra trong quá trình thực hiện hợp đồng. Ở đây theo mình hiểu là dự thầu sẽ phải có hạng mục dự phòng vào đó rồi!
Theo mình nghĩ là giá dự thầu ở đây chưa có tính đến chi phí dự phòng bởi vì đây là "hợp đồng trọn gói" nên sẽ không được điều chỉnh khi có biến động giá (nhà thầu khi đưa giá dự thầu đã phải tính đến yếu tố rủi ro này), chỉ được điều chỉnh khi có khối lượng phát sinh và khối lượng này được CĐT lấy chi phí dự phòng để thanh toán.

Quoc TuanST

Dự phòng phí

Chào các bạn, mình đang làm tờ trình phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu để trình cấp có thẩm quyền phê duyệt. Luật 43 và Nghị định 63 mới ra có nói giá gói thầu là bao gồm cả chi phí dự phòng vào. Mục dự phòng mình phải đưa vào giá gói thầu thế nào hả các bạn? Giá gói thầu = giá xây lắp + dự phòng?
Và đến khi dự thầu nhà thầu sẽ dự thầu giá thế nào? đưa khoản mục chi phí dự phòng để dự thầu thế nào?
Gói thầu của mình là gói quy mô nhỏ <20 tỷ có nghĩa là phải hợp đồng trọn gói. Mà nếu đưa cả dự phòng vào thì độ rủi ro khá cao, mình đang rất đau đầu về chuyện này, mong các bạn giải đáp hộ mình với!

Bạn lập kế hoạch đầu thầu dựa vào tổng mức, vậy thì khi lập giá gói thầu thì bạn đưa thêm phần dự phòng (tính theo tỷ lệ % ) vào trong giá gói thầu, khi lập hồ sơ yêu cầu/mời thầu thì cũng mời luôn phần dự phòng này, nguyên tắc nhà thầu phải chào giá xây lắp <= giá xây lắp trong giá gói thầu, phần dự phòng <= dự phòng trong giá gói thầu. Việc thanh toán chi phí dự phòng này là có điều kiện, rủi ro gì đâu.

tigermsc

Thành viên có triển vọng
Giá gói thầu bao gồm dự phòng ( điều này là đương nhiên nếu hiểu theo Luật đấu thầu số 43 và nghị định 63). Mình ko hiểu tại sao các bạn lại phải băn khoăn về vđ DP trong giá gói thầu và việc thanh toán chi phí này. Đơn giản đã là đấu thầu thì qua bước đánh giá KT thì ai giá thấp nhất sẽ trúng thầu, nhà thầu để trúng thầu nhiều khi họ còn giảm giá đến 20 - 30%.
Nếu chào phần dự phòng thì bị tuýt còi ngay, người ta sẽ đưa luôn chi phí này vào đơn giá dự thầu (nếu đã chắc ăn sẽ trúng thầu, cái này ai cũng biết) => CĐT duyệt => OK, e cứ thế sài ( yên tâm với gói thầu quy mô nhỏ, HĐ trọn gói).

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Giá gói thầu bao gồm dự phòng ( điều này là đương nhiên nếu hiểu theo Luật đấu thầu số 43 và nghị định 63). Mình ko hiểu tại sao các bạn lại phải băn khoăn về vđ DP trong giá gói thầu và việc thanh toán chi phí này. Đơn giản đã là đấu thầu thì qua bước đánh giá KT thì ai giá thấp nhất sẽ trúng thầu, nhà thầu để trúng thầu nhiều khi họ còn giảm giá đến 20 - 30%.
Nếu chào phần dự phòng thì bị tuýt còi ngay, người ta sẽ đưa luôn chi phí này vào đơn giá dự thầu (nếu đã chắc ăn sẽ trúng thầu, cái này ai cũng biết) => CĐT duyệt => OK, e cứ thế sài ( yên tâm với gói thầu quy mô nhỏ, HĐ trọn gói).
Ý anh thì rất hay, nếu gói nào cũng đấu thầu hết để tính cạnh tranh là cao nhất thì dự phòng thế nào cho trúng thầu mà làm vẫn có lãi các anh nhà thầu chắc chắn tính đc hết, đúng là "đen" thì phải chịu lỗ thôi. Cái khó là mấy gói chỉ định thầu ấy. Bác CĐT có tiền muốn "tạo điều kiện" cho anh/em nhà mình cũng khó :D. Cũng có trường hợp khi CĐT biết chắc chắn NT thiệt mà cũng không giúp được vì phải theo HĐ trọn gói rồi. Quan trọng nữa là tính dự phòng mà NT chưa chắc dùng đến thì kiểm toán NN có để yên cho CĐT không.