Hỏi về trường hợp phải áp dụng đấu thầu

• Khởi xướng anloan
  • Ngày gửi
A

anloan

Guest
Chào cả nhà,
Cho mình hỏi với dự án của mình như sau có phải áp dụng Luật đấu thầu không?
Mình là công ty tư nhân, liên doanh với một đơn vị nhà nước(góp vốn bằng đất). Hai bên thành lập ra công ty mới, với tỷ lệ là tư nhân 63%, nhà nước 37%( đây là % theo vốn điều lệ và tỷ lệ phân chia về sau). Tuy nhiên tổng mức đầu tư lại gấp 5 lần so vớ vốn điều lệ. Như vậy thì trong quá trình chọn nhà thầu bên mình có phải tuân theo luật đấu thầu không?
Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không? Nhờ cả nhà tư vấn giúp cho mình với nhé!
Thanks,

dungkt1

Thành viên năng động
Chào cả nhà,
Mình là công ty tư nhân, liên doanh với một đơn vị nhà nước(góp vốn bằng đất). Hai bên thành lập ra công ty mới, với tỷ lệ là tư nhân 63%, nhà nước 37%( đây là % theo vốn điều lệ và tỷ lệ phân chia về sau). Tuy nhiên tổng mức đầu tư lại gấp 5 lần so vớ vốn điều lệ. Như vậy thì trong quá trình chọn nhà thầu bên mình có phải tuân theo luật đấu thầu không?
Thanks,

Tỷ lệ vốn điều lệ kia theo mình hiểu thì cũng phản ánh tỷ lệ góp vốn trong tổng mức đầu tư của dự án, nên dù TMĐT có lớn hơn phần vốn điều lệ bao nhiêu thì tỷ lệ vốn nhà nước của bạn vẫn thế.vậy ngay Điều 1 Luật đấu thầu đã chỉ rõ nó thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật rồi (>30%).

L

levinhxd

Guest
Chào cả nhà,
Thanks,

Điều 1 Luật Đấu thầu: Luật Đấu thầu quy định về các hoạt động đấu thầu để lựa chọn nhà thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, mua sắm hàng hoá, xây lắp đối với gói thầu thuộc các dự án sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên cho mục tiêu đầu tư phát triển.

Quy định tại điều 2 Nghị định 58 (giải thích từ ngữ):Sử dụng vốn nhà nước theo quy định tại khoản 1 Điều 1 của Luật Đấu thầu bao gồm việc chi tiêu theo các hình thức mua, thuê, thuê mua. Việc xác định tổng phần vốn nhà nước tham gia từ 30% trở lên trong tổng mức đầu tư hoặc tổng vốn đầu tư của dự án đã phê duyệt, được tính theo từng dự án cụ thể, không xác định theo tỷ lệ phần vốn nhà nước đóng góp trong tổng vốn đăng ký của doanh nghiệp.

Như vậy, theo mình Một dự án phải bắt buộc áp dụng luật đấu thầu khi nguồn vốn huy động từ ngân sách nhà nước hoặc thuộc nguồn vốn phát triển của NN từ 30% trở lên! Nguồn vốn này không tùy thuôc vào tỷ lệ vốn của NN trong doanh nghiệp!
Tổng công ty cũng như công ty mình đang công tác có tỷ lệ vốn NN là 51%, tuy nhiên những dự án có TMĐT từ 5 tỷ đến 1500 tỷ vẫn chỉ định thầu bình thường, vì ít khi vốn NN trong đó quá 30%!

Last edited by a moderator:
Q

quyetxd

Guest
Mình xin có ý kiến cho tình huống của bạn.
Câu hỏi của bạn đưa ra là
Mình là công ty tư nhân, liên doanh với một đơn vị nhà nước(góp vốn bằng đất). Hai bên thành lập ra công ty mới, với tỷ lệ là tư nhân 63%, nhà nước 37%( đây là % theo vốn điều lệ và tỷ lệ phân chia về sau). Tuy nhiên tổng mức đầu tư lại gấp 5 lần so vớ vốn điều lệ.
Câu trả lời của mình ở đây là không thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu nên không cần áp dụng Luật đấu thầu.
Đúng như bác Levinh nói Căn cứ cao nhất luôn là Luật Đấu thầu và đến Nghị định mới nhất là số 85/2009 .Thì các dự án thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu là các gói thầu sử dụng vốn NSNN thuộc dự án mà sử dụng vốn nhà nước từ 30% so với TMĐT thì mới bắt buộc phải áp dụng theo Luật Đấu thầu.

izabella

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi các bác tí ạ, theo luật đấu thầu thì áp dụng đối với các dự án có 30% vốn nhà nước trở lên.
Dự án em đang làm dưới 30% vốn nhà nước. có nghĩa là em có thể chỉ định thầu cho bất kỳ đơn vị nào em thích mà không cần quan tâm đến năng lực thi công của đơn vị đó phải không ạ, không phải áp dụng luật đấu thầu mà ????

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cho em hỏi các bác tí ạ, theo luật đấu thầu thì áp dụng đối với các dự án có 30% vốn nhà nước trở lên.
Dự án em đang làm dưới 30% vốn nhà nước. có nghĩa là em có thể chỉ định thầu cho bất kỳ đơn vị nào em thích mà không cần quan tâm đến năng lực thi công của đơn vị đó phải không ạ, không phải áp dụng luật đấu thầu mà ????
Theo em trường hợp này CĐT có quyền tự quyết vì nằm ngoài phạm vị điều chỉnh của Luật đấu thầu số 61/2005/QH11. Tuy nhiên, các gói thầu thuộc dự án nếu sau 1/7/2014 mới đấu thầu thì còn phải xét vốn nhà nước có >500 tỷ trong TMĐT không, nếu lớn hơn phải xem điều kiện chuyển tiếp của Nghị định của Chính phủ hướng dẫn thực hiện Luật đấu thầu 43/2013/QH13.

tuanndx54

Thành viên rất triển vọng
Theo mình,ở các DN có cả vốn NN,thường thì tỷ lệ % trong vốn điều lệ của DN cũng chính là tỷ lệ % góp vốn trong TMĐT của 1 DA mà DN tham gia,ít khi người ta phân loại ra nguồn vốn DA bao gồm bao nhiêu phần ông này,bao nhiêu phần ông kia.

DauThauPro

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Ngoài ra khi lựa chọn nhà thầu cần tham khảo thêm Luật Xây dựng, Nghị định 59.2015