Hỏi về việc thành lập Ban quản lý dự án

tuanmetal32

Thành viên rất triển vọng
Tôi làm ở phòng Quản lý đô thị thị xã, ở địa phương tôi đang thực hiện lập đồ án Quy hoạch chung, theo NĐ 12/2009/ND-CP thì dự án >7 tỷ phải thành lập Ban quản lý dự án (trên thực tế tại địa phương tôi đã có 1 Ban quản lý dự án công trình để quản lý các dự án xây dựng, và phòng QLĐT có nhiệm vụ quản lý các quy hoạch), vậy địa phương tôi nên giao BQLDA quản lý việc lập quy hoạch hay phải thành lập 1 ban mới để quản lý việc lập quy hoạch? và nếu thành lập thì làm thế nào không bị chồng chéo về chức năng nhiệm vụ? chẳng hạn phòng Tài chính - Kế hoạch có chức năng thẩm định quyết toán, phòng QLĐT thẩm định về dự toán, quy hoạch thì có được đưa người vào Ban này không?
Nếu được mong anh em giúp đỡ việc tham chiếu các Quy định để địa phương tôi thực hiện đúng luật.
Xin cảm ơn trước và mong anh em trao đổi, góp ý.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Bạn ở địa phương nào? Để trả lời câu hỏi của bạn thì trước hết phải trả lời được câu hỏi "Đồ án quy hoạch chung là gì? Nó có phải là một dự án đầu tư xây dựng?"
Theo tôi, đồ án quy hoạch chung của địa phương bạn không phải là một "Dự án đầu tư xây dựng". Như vậy, theo điều 1 của Nghị định 12:
"Điều 1. Phạm vi áp dụng
Nghị định này hướng dẫn thi hành Luật Xây dựng về lập, thẩm định, phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình; thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình; điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân trong hoạt động xây dựng."
Thì không phải thành lập ban quản lý dự án, mà cơ quan quản lý nhà nước về quy hoạch, cụ thể ở đây là phòng QLĐT sẽ Chủ trì lập đồ án quy hoạch nêu trên trình các cấp có thẩm quyền phê duyệt mà không phải thành lập ban quản lý nào khác!

tuanmetal32

Thành viên rất triển vọng
Bạn ở địa phương nào? Để trả lời câu hỏi của bạn thì trước hết phải trả lời được câu hỏi "Đồ án quy hoạch chung là gì? Nó có phải là một dự án đầu tư xây dựng?"
Cảm ơn bác hotmen_8x_pro nhiều, ở đây tôi có dùng từ "địa phương tôi" rồi nhé :);
Tham chiếu quá nhiều quy định không hiểu hết như tôi nguy hiểm thật. :p