Hợp đồng tạm tính khi thanh toán vượt quá giá trị tạm tính bắt ký bổ sung hợp đồng đúng hay sai?

41kt7

Thành viên rất năng động
Bên em ký hợp đồng tư vấn giám sát lập BCKTKT, giá trị hợp đồng tạm tính là 120 triệu. Trong hợp đồng ghi rõ: Giá trị trên là giá trị tạm tính, giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị lập BCKTKT sau khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Sau khi nhà thầu thực hiện xong công tác lập BCKTKT theo đúng hợp đồng, nhiệm vụ thiết kế được phê duyệt. Giá trị lập BCKTKT được cấp quyết định đầu tư phê duyệt là 150 triệu.

Tuy nhiên, khi ra kho bạc thanh toán, họ đòi bên em và nhà thầu phải ký hợp đồng bổ sung cho phần giá trị vượt (150 triệu -120 triệu), em lý giải không có quy định nào bắt buộc như vậy nhưng họ không nghe. Em xin nhờ mọi người giúp em đòi hỏi của bên kho bạc là đúng hay sai, nếu bên họ đúng thì họ căn cứ vào đâu?

Trân trọng cảm ơn

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bên em ký hợp đồng tư vấn giám sát lập BCKTKT, giá trị hợp đồng tạm tính là 120 triệu. Trong hợp đồng ghi rõ: Giá trị trên là giá trị tạm tính, giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị lập BCKTKT sau khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Sau khi nhà thầu thực hiện xong công tác lập BCKTKT theo đúng hợp đồng, nhiệm vụ thiết kế được phê duyệt. Giá trị lập BCKTKT được cấp quyết định đầu tư phê duyệt là 150 triệu.

Tuy nhiên, khi ra kho bạc thanh toán, họ đòi bên em và nhà thầu phải ký hợp đồng bổ sung cho phần giá trị vượt (150 triệu -120 triệu), em lý giải không có quy định nào bắt buộc như vậy nhưng họ không nghe. Em xin nhờ mọi người giúp em đòi hỏi của bên kho bạc là đúng hay sai, nếu bên họ đúng thì họ căn cứ vào đâu?

Trân trọng cảm ơn
Hợp đồng 120 triệu, làm sao lại thanh toán 150 triệu được. Bạn đi mua một món đồ, hai bên thỏa thuận giá 120.000 đồng, sau đó bạn lại trả cho người bán 150.000 đồng mà không có lý do gì được ghi nhận, người ta sẽ bảo có vấn đề. Đó là tiền nghìn đồng của riêng bạn. Tiền triệu hoặc tỷ mà lại của công nữa thì càng có vấn đề.

Trường hợp của bạn phải lập phụ lục hợp đồng (đề hoàn thiện thủ tục pháp lý thôi mà). Việc làm phụ lục hợp đồng có gì khó khăn đâu nhỉ? Nội dung như sau:
Thông tin bên A, bên B... Thống nhất ký phụ lục hợp đồng như sau:
Giá trị hợp đồng là 150 triệu. Hoặc có thể ghi giá bổ sung thêm vào hợp đồng (số ngày tháng năm) là: 30 tr cũng được.
Các điều khoản khác như trong hợp đồng đã ký (số ngày tháng năm).
Hai bên ký vào thế là xong.
Chúc bạn thành công và giải quyết được công việc của mình.

41kt7

Thành viên rất năng động
Hợp đồng 120 triệu, làm sao lại thanh toán 150 triệu được. Bạn đi mua một món đồ, hai bên thỏa thuận giá 120.000 đồng, sau đó bạn lại trả cho người bán 150.000 đồng mà không có lý do gì được ghi nhận, người ta sẽ bảo có vấn đề. Đó là tiền nghìn đồng của riêng bạn. Tiền triệu hoặc tỷ mà lại của công nữa thì càng có vấn đề.

Trường hợp của bạn phải lập phụ lục hợp đồng (đề hoàn thiện thủ tục pháp lý thôi mà). Việc làm phụ lục hợp đồng có gì khó khăn đâu nhỉ? Nội dung như sau:
Thông tin bên A, bên B... Thống nhất ký phụ lục hợp đồng như sau:
Giá trị hợp đồng là 150 triệu. Hoặc có thể ghi giá bổ sung thêm vào hợp đồng (số ngày tháng năm) là: 30 tr cũng được.
Các điều khoản khác như trong hợp đồng đã ký (số ngày tháng năm).
Hai bên ký vào thế là xong.
Chúc bạn thành công và giải quyết được công việc của mình.

Nhưng em lại nghĩ khác,

Một là, Hợp đồng ghi rõ 120 triệu đồng là tạm tính thôi? Quan trọng nhất là điều khoản Giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị lập BCKT kỹ thuật được cấp có thẩm quyền phê duyệt, sau khi cấp có thẩm quyền phê duyệt là 150 triệu đồng thì cứ thế mà thanh toán thôi, chứ tại sao phải lập hợp đồng bổ sung (có bổ sung nhiệm vụ, phạm vi công việc đâu tức thực chất không phát sinh khối lượng công việc?).

Hai là, Hợp đồng chỉ có ý nghĩa thực sự để các bên căn cứ vào đó để thực hiện, tức là phải được lập trước khi phát sinh công việc, trước khi các bên thực hiện nghĩa vụ. Chứ sau khi đơn vị tư vấn đã lập xong BCKT kỹ thuật rồi (đã làm xong việc rồi) thì lập có ý nghĩa gì, chỉ có tính hình thức thêm giấy tờ thôi (Khi thanh toán Chủ đầu tư, nhà thầu chắc chắn phải ký vào giá trị thanh toán tức là chịu trách nhiệm xác nhận rồi, tức là việc bổ sung hợp đồng bổ sung mang tính chiếu lệ, em nghĩ về bản chất bản chất chẳng có ý nghĩa gì).

Em rất mong bác Thế Anh, bác ks.thanhtan xem lại giúp em trường hợp này.

dacota0102

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
TA đã trả lời rất đúng rồi. còn bạn nghĩ thế thì ra kho bạc nói với người ta cái suy nghĩ của bạn. Nản. Đã bày cách rồi mà cứ nghĩ này nghĩ nọ. rặt là mấy ông mới ra trường.

pachiot10

Thành viên năng động
TA đã trả lời rất đúng rồi. còn bạn nghĩ thế thì ra kho bạc nói với người ta cái suy nghĩ của bạn. Nản. Đã bày cách rồi mà cứ nghĩ này nghĩ nọ. rặt là mấy ông mới ra trường.
Người ta chưa rõ vấn để thì muốn hỏi lại cho kỹ thôi mà, làm gì mà bạn nặng lời thế. Bạn có chắc trình độ của mình hơn người ta ko? Diễn đàn để mọi người giao lưu trao đổi nâng cao trình độ mà.

41kt7

Thành viên rất năng động
Kính mong mọi người giúp em hiểu thêm về trường hợp này

Tất nhiên, việc bổ sung hợp đồng ấy chẳng khó khăn gì. Nhưng trên diễn đàn em chỉ muốn mọi người thảo luận giúp em hiểu rõ vấn đề mà. Chỉ có điều em đã đọc hết của Nghị định 48/2010/NĐ-CP rồi mà không thấy chỗ nào bắt buộc như vậy cả, nếu mọi người dẫn chứng dùm em cơ sở lý luận nào bắt buộc như vậy thì quả là tốt quá

(Bởi nếu bị ép buộc làm, bản thân em tin rằng động tác đó là thừa quả thực em thấy rất khó chịu)

Rất kính mong bác Thế Anh, bác KS. Thanh Tân...cùng các anh, chị trên diễn đàn phân tích rõ hơn giúp em hiểu vấn đề được không ah?

Đề nghị của em có gì mong không đúng, rất mong các bác bỏ qua cho, vì mục đích của em chỉ là làm sao tìm ra được quan điểm đúng thôi.

---------------------------------------------

Bác có thể phân tích kỹ hơn giúp em trường hợp này tại sao thế lại đúng (đúng theo văn bản nào quy định) không ah? Xin cảm ơn bác nhiều.

Last edited by a moderator:

ngamngui

Thành viên rất triển vọng
Tất nhiên, việc bổ sung hợp đồng ấy chẳng khó khăn gì. Nhưng trên diễn đàn em chỉ muốn mọi người thảo luận giúp em hiểu rõ vấn đề mà. Chỉ có điều em đã đọc hết của Nghị định 48/2010/NĐ-CP rồi mà không thấy chỗ nào bắt buộc như vậy cả, nếu mọi người dẫn chứng dùm em cơ sở lý luận nào bắt buộc như vậy thì quả là tốt quá

(Bởi nếu bị ép buộc làm, bản thân em tin rằng động tác đó là thừa quả thực em thấy rất khó chịu)

Rất kính mong bác Thế Anh, bác KS. Thanh Tân...cùng các anh, chị trên diễn đàn phân tích rõ hơn giúp em hiểu vấn đề được không ah?

Đề nghị của em có gì mong không đúng, rất mong các bác bỏ qua cho, vì mục đích của em chỉ là làm sao tìm ra được quan điểm đúng thôi.

---------------------------------------------

Bác có thể phân tích kỹ hơn giúp em trường hợp này tại sao thế lại đúng (đúng theo văn bản nào quy định) không ah? Xin cảm ơn bác nhiều.

Tôi có cảm tưởng bạn…… không thích nhận 30 triệu được duyệt ấy.
Vì việc lập phụ lục hợp đồng khi số thanh toán (được duyệt) lớn hơn hợp đồng. Đó là một thủ tục theo quy định hợp lý và những người có liên quan đến công việc này đều tuân thủ thực hiện.
Chi phí lập BCKTKT cũng là một khoản thanh toán vốn đầu tư dự án. Ban đọc Thông tư 86/2011/TT-BTC ngày 17/6/2011 của Bộ Tài chính v/v Quy định về quản lý, thanh toán vốn đầu tư và vốn sự nghiệp có tính chất đầu tư thuộc nguồn ngân sách nhà nước để biết thêm khi cần lập hồ sơ thanh toán (trong trường hợp phải làm phụ lục hợp đồng).

41kt7

Thành viên rất năng động
Chắc chắn không thể coi đâyi là trường hợp phát sinh khối lượng

Tôi xin thay mặt Admin nguyentheanh trả lời để bạn thỏa mãn về vấn đề của mình:
Bạn nghiên cứu tại điều 109 Luật Xây dựng và điều 57 Luật Đấu thầu đều có quy định về điều chỉnh hợp đồng trong xây dựng. Ngoài ra cụ thể trích tại Điều 2. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật đấu thầu của Luật số 38/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản: Sửa đổi, bổ sung Khoản 2 và khoản 3 Điều 57 Luật đấu thầu thì khối lượng phát sinh hợp lý ngoài quy định trong hợp đồng thì hai bên sẽ ký kết Phụ lục hợp đồng bổ sung. Có nghĩa là nếu có khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng dẫn đến giá trị thanh toán thay đổi so với hợp đồng trước thì đều phải lập Phụ lục hợp đồng bổ sung giữa hai bên thể hiện những thay đổi (điều chỉnh hoặc bổ sung) của hợp đồng trước! Chúc bạn vui nhé! :):cool:

Trường hợp này, để nhận được 30 triệu, bên em đã vui vẻ làm hợp đồng bổ sung, đến bây giờ đã nhận được đủ tiền rồi.

Bây giờ em chỉ xin phép được trao đổi trên khía cạnh chúng ta đọc, nghiên cứu văn bản thôi (rất mong các bác trao đổi trên tinh thần văn bản, còn thực tế để lấy được tiền lại là chuyện khác).

Nếu bác Ks.thanhtan giải thích thế em cho là chưa thỏa đáng, nếu là phát sinh khối lượng thì các văn bản dưới luật đều bắt phải có hợp đồng bổ sung. Nhưng em đã nói rõ:

1. Nhiệm vụ thiết kế, đầu bài không thay đổi như vậy trong trường hợp này chắc chắn không thể coi là phát sinh khối lượng (các trường hợp phát sinh KL về nguyên tắc hợp đồng phải làm trước để có cơ sở cho nhà thầu thực hiện, ở đây nhà thầu làm xong rồi mới làm hợp đồng thì hợp đồng đó để làm gì, có ý nghĩa gì?)

2. Thông qua điều khoản hợp đồng: Giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị công tác lập BCKTKT được cấp có thẩm quyền phê duyệt >> như vậy điều khoản này có ý nghĩa giá trị chính thức hợp lệ của hợp đồng lúc đầu phải là 150 triệu (120 triệu không có nhiều ý nghĩa, chỉ là tạm tính sơ bộ).

Mọi người đang nhìn vào 150 triệu>120 triệu để cố ép đây là phát sinh khối lượng, nhưng thực chất vấn đề không phải vậy. Chiều nay, em đã hỏi thày Đinh Đăng Quang trường ĐHXD (thày bảo để thày xem lại các băn bản có quy định phải ký hợp đồng không), nhưng thày khẳng định đây không phải là trường hợp phát sinh KL.

Rất mong bác ks.thanhtam vui lòng trao đổi cùng em chút nữa.

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Đành phải thảo luận thêm với bạn chút nữa. Nguyên tắc kho bạc thanh toán giá trị là dựa trên hợp đồng bạn ạ. Vẫn biết cấp có thẩm quyền đã phê duyệt là 150 triệu chứ không phải là tạm tính ở hợp đồng trước là 120 triệu. Ở đây bản chất khối lượng không tăng nhưng đơn giá đã thay đổi dẫn đến giá trị tăng lên. Phải nói với bạn là Quyết định phê duyệt giá trị mới 150 triệu này không có giá trị thay thế cho hợp đồng thanh toán. Như tôi đã nói ở trên, khi giá trị thay đổi tăng hoặc giảm so với hợp đồng trước thì đều phải lập Phụ lục hợp đồng bổ sung giữa hai bên thể hiện những thay đổi (điều chỉnh tăng giảm hoặc bổ sung) so với hợp đồng trước. Đây là căn cứ cuối cùng để Kho bạc thanh toán giá trị khối lượng cho bạn! Bạn nghiên cứu thêm nhe!

Em thấy như vậy là thỏa đáng vậy, trường hợp này là gói thầu được thực hiện trước khi phê duyệt DA (phê duyệt BCKTKT) nên hơi khác về cách thức thể hiện một chút. Nhưng tựu chung như vậy thì rõ ràng hơn:

Trao đổi với bác 41kt7 một chút:

- Tại thời điểm ký hợp đồng: Hợp đồng ban đầu của bác có điều khoản thanh toán: Giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị được cấp có thẩm quyền phê duyệt, nhưng bác đồng ý với em là đó chỉ có nguyên tắc xác định thôi (chứ tại thời điểm đó chưa xuất hiện 150 triệu đồng). Còn sau này là bao nhiêu, cách thức đưa con số định lượng thế nào ta bàn sau nhé.

- Sau khi được phê duyêt: Khi được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì nó mới xuất hiện 150 triệu đồng, chúng ta cần biết quan hệ dân sự hợp đồng là quan hệ trực tiếp giữa CĐT và Nhà thầu. Kho bạc chỉ thanh toán phải căn cứ trực tiếp theo giá trị trong hợp đồng, chứ các loại giấy tờ (của cơ quan khác ngoài Chủ đầu tư) mang tính gián tiếp có tính chất đối chiếu, kiểm tra thôi, nên không thể mang văn bản phê duyệt của cấp QĐ đầu tư ra bảo kho bạc thanh toán được (kho bạc chỉ làm việc với hồ sơ trực tiếp của Chủ đầu tư). Như vậy, phải làm động tác giá trị 150 triệu được phê duyệt bởi cấp quyết định đầu tư chuyển vào hợp đồng để có số cụ thể thanh toán, động tác thêm này bản chất nó chính là hợp đồng sửa đổi, bổ sung.

Toàn bộ vấn đề như sau: Hợp đồng đầu chỉ có nguyên tắc xác định chưa có giá trị chính xác, để mang ra thanh toán cần định lượng cụ thể là bao nhiêu, bước cụ thể chính là hợp đồng sửa đổi bổ sung.

Tóm lại quan điểm của em: Trường hợp này Luật và các văn bản dưới luật chưa quy định (không phải khối lượng phát sinh), nhưng việc lập hợp đồng bổ sung là cần thiết. Em giải thích vậy các bác đã thấy thỏa mãn chưa?

pachiot10

Thành viên năng động
Trường hợp của bạn thì ta bắt buộc phải lập phụ lục hợp đồng để điều chỉnh lại giá trị hợp đồng cho đúng với thực thế là đúng rồi. Và mình cũng đã gặp TH của bạn, nếu không thì khi ra NH cũng không lấy được tiền chứ đừng nói là Kho bạc. Còn số tiền ban đầu chỉ là tạm tính, khi có sự điều chỉnh, thay đổi thì ta phải lập phụ lục bổ sung để điều chỉnh cho đúng vs thực tế. Đó là "nguyên tắc" đúng :D. Chúng ta kết thúc bàn cãi ở đây nhé!

D

dinhnt

Guest
Thử đặt vấn đề xa hơn :
Giả sử giá trị ban đầu ký hợp đồng không phải 120 triệu mà là 3,1 tỷ (trên 3 tỷ _ ngưỡng phải tổ chức đấu thầu)
Như vậy : bạn là người trúng thầu với giá 3,1 tỷ
Hợp đồng lúc này có được ghi là giá tạm tính và giá trị thanh toán là giá trị sau khi cấp có thẩm quyền phê duyệt dự án đầu tư (ví dụ > 3,1 tỷ) không ? Nếu được thì giá trúng thầu lúc này không còn ý nghĩa vì lúc đó các nhà thầu sẽ cứ bỏ giá thấp để khi thực hiện xong vẫn được thanh toán theo giá được duyệt tại quyết định phê duyệt dự án đầu tư.
Xin các bạn cho ý kiến thêm về vấn đề này
Còn vấn đề bạn nêu, có được thanh toán hay không còn tùy thuộc vào hình thức hợp đồng đã ký (theo nghị định 48), nếu đã ký theo hình thức trọn gói hay tỉ lệ thì theo tôi giá trị chênh lệch (150tr-120tr ) cũng không thanh toán được

Last edited by a moderator:

41kt7

Thành viên rất năng động
Cảm ơn các bác đã giúp em hiểu ra nhiều điều, em chỉ xin thắc mắc chút xíu thôi, rất mong các bác chỉ cho:

Nếu hiểu quá trình như các bác thì hợp đồng đơn giá cố định về thực chất giá trị ban đầu trong hợp đồng là tạm tính, vì phần lớn các công trình khối lượng thực tế sẽ khác KL trong hợp đồng) dẫn tới giá trị thanh toán khác giá trị trong hợp đồng ban đầu. Như vậy, kể cả trong trường hợp KL thực tế < Khối lượng trong hợp đồng (không có phát sinh tăng) dẫn tới giá trị quyết toán nhỏ hơn khối lượng dự thầu thì vẫn phải ký phụ lục bổ sung?

Bởi từ trước đến nay khi nói đến hợp đồng đơn giá cố định, em thấy người ta chỉ làm bổ sung hợp đồng khi phát sinh khối lượng thôi, chứ chưa thấy làm phụ lục hợp đồng khi khối lượng giảm.

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Thử đặt vấn đề xa hơn :
Giả sử giá trị ban đầu ký hợp đồng không phải 120 triệu mà là 3,1 tỷ (trên 3 tỷ _ ngưỡng phải tổ chức đấu thầu)
Như vậy : bạn là người trúng thầu với giá 3,1 tỷ
Hợp đồng lúc này có được ghi là giá tạm tính và giá trị thanh toán là giá trị sau khi cấp có thẩm quyền phê duyệt dự án đầu tư (ví dụ > 3,1 tỷ) không ? Nếu được thì giá trúng thầu lúc này không còn ý nghĩa vì lúc đó các nhà thầu sẽ cứ bỏ giá thấp để khi thực hiện xong vẫn được thanh toán theo giá được duyệt tại quyết định phê duyệt dự án đầu tư.
Xin các bạn cho ý kiến thêm về vấn đề này

Vâng, vấn đề mà bác nêu ra rất thực tế, trường hợp các gói thầu lập trước khi phê duyệt dự án hoặc phê duyệt BCKTKT hầu hết đều xảy ra trường hợp này; các hợp đồng đa số 100% đều ghi là giá trị tạm tính (rất ít gói thầu thể hiện trọn gói).

Theo em để giá dự thầu có ý nghĩa, chúng ta nên sửa điều khoản thanh toán đại ý như sau:

Giá trị thanh toán cho nhà thầu là giá trị lập dự án (lập BCKTKT) được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Tuy nhiên, trong mọi trường hợp giá trị thanh toán cho nhà thầu sẽ không được vượt quá giá trị tạm tính được quy định tại điểm....nêu trên trong Hợp đồng này.

hanchan

Thành viên có triển vọng
Gửi các tiền bối! Em có một vấn đề thắc mắc như sau:
Hợp đồng tư vấn của em là hợp đồng theo tỷ lệ % (cụ thể là hợp đồng thiết kế). Giá trị hợp đồng được tính theo tỷ lệ % của chi phí xây lắp trong tổng mức được duyệt (tại thời điểm ký kết hợp đồng). Trong hợp đồng đã ghi rõ về điều khoản thanh toán: giá trị thanh toán là giá trị được phê duyệt. Khi có phê duyệt, chi phí thiết kế trong dự toán được duyệt đã tăng lên (do chi phí xây lắp tăng lên). Trường hợp này, bình thường em vẫn làm phụ lục bổ sung hợp đồng rồi thanh toán theo các thủ tục quy định. Nhưng bên A họ không đồng ý, với lý do: chi phí xây lắp tăng lên là do có sự điều chỉnh về giá, còn bản thân khối lượng công việc xây lắp thì không có phát sinh, cho nên công việc thiết kế bên em làm cũng không có phát sinh khối lượng. Trong hợp đồng lại có một điều khoản: hai bên ký phụ lục bổ sung hợp đồng khi có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký. Như vậy nên họ chỉ thanh toán cho bên em bằng đúng giá trị hợp đồng mặc dù phê duyệt tăng:(.
Em đang thấy mâu thuẫn quá. Mình đề nghị thanh toán theo giá trị phê duyệt cũng đúng, mà họ lý luận như vậy cũng không sai nên cũng chẳng biết cãi thế nào. Hic!!! Mong các tiền bối phân tích chỉ giáo giùm em với:(

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hợp đồng tư vấn của em là hợp đồng theo tỷ lệ % (cụ thể là hợp đồng thiết kế). Giá trị hợp đồng được tính theo tỷ lệ % của chi phí xây lắp trong tổng mức được duyệt (tại thời điểm ký kết hợp đồng). Trong hợp đồng đã ghi rõ về điều khoản thanh toán: giá trị thanh toán là giá trị được phê duyệt. Khi có phê duyệt, chi phí thiết kế trong dự toán được duyệt đã tăng lên (do chi phí xây lắp tăng lên). Trường hợp này, bình thường em vẫn làm phụ lục bổ sung hợp đồng rồi thanh toán theo các thủ tục quy định. Nhưng bên A họ không đồng ý, với lý do: chi phí xây lắp tăng lên là do có sự điều chỉnh về giá, còn bản thân khối lượng công việc xây lắp thì không có phát sinh, cho nên công việc thiết kế bên em làm cũng không có phát sinh khối lượng. Trong hợp đồng lại có một điều khoản: hai bên ký phụ lục bổ sung hợp đồng khi có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký. Như vậy nên họ chỉ thanh toán cho bên em bằng đúng giá trị hợp đồng mặc dù phê duyệt tăng:(.
Em đang thấy mâu thuẫn quá. Mình đề nghị thanh toán theo giá trị phê duyệt cũng đúng, mà họ lý luận như vậy cũng không sai nên cũng chẳng biết cãi thế nào. Hic!!! Mong các tiền bối phân tích chỉ giáo giùm em với:(

Tôi xin thay mặt Admin nguyentheanh trả lời để bạn thỏa mãn về vấn đề của mình:
Bạn nghiên cứu tại điều 109 Luật Xây dựng và điều 57 Luật Đấu thầu đều có quy định về điều chỉnh hợp đồng trong xây dựng. Ngoài ra cụ thể trích tại Điều 2. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật đấu thầu của Luật số 38/2009/QH12 sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản: Sửa đổi, bổ sung Khoản 2 và khoản 3 Điều 57 Luật đấu thầu thì khối lượng phát sinh hợp lý ngoài quy định trong hợp đồng thì hai bên sẽ ký kết Phụ lục hợp đồng bổ sung. Có nghĩa là nếu có khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng dẫn đến giá trị thanh toán thay đổi so với hợp đồng trước thì đều phải lập Phụ lục hợp đồng bổ sung giữa hai bên thể hiện những thay đổi (điều chỉnh hoặc bổ sung) của hợp đồng trước để làm cơ sở thanh toán! Chúc bạn vui nhé! :):cool:
Mình thì mình không có cùng quan điểm với ks.thanhtan Không biết ý của bác Admin nguyentheanh thế nào. Mình hiểu vấn đề như sau:
- Theo như bạn hanchan nói thì hợp đồng của bạn ấy là Hợp đồng theo tỷ lệ (%). Điều này chắc mọi người hiểu, mình không giải thích thêm.
- Theo mục a) Khoản 1 - Điều 35 thì: "Đối với hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện). Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng mà không làm thay đổi mục tiêu đầu tư hoặc không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành"

=> Như vậy trường hợp của bạn hanchan rõ ràng không hề phát sinh công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký kết (VD: ko thiết kế thêm hạng mục, ...) vậy sao lại bắt ký thêm phụ lục. Các ông chỉ quan tâm tới cái giá hợp đồng sao không quan tâm tới điều khoản hợp đồng nhể. Mà rõ ràng điều khoản ghi là thanh toán theo giá trị được phê duyệt.
Các bạn cho ý kiến thêm nhé.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Họ làm như thế hoàn toàn đúng rồi bạn ạ. Bên bạn làm theo khối lượng hoàn thành chứ có phải làm theo giá trị CPXD đâu. Đồng ý là giá trị hợp đồng theo giá trị TMĐT được duyệt tại thời điểm ký hợp đồng để tính được hệ số của TVTK theo TMĐT nhưng nếu hợp đồng không nói rõ điều chỉnh theo CPXD do giá trị phát sinh tăng lên thì bạn không bao giờ được thanh toán

chilhal

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tại Điều 52, Luật Đấu thầu số 61/2005/QH11 ngày 29/11/2005 đã quy định “Hình thức theo tỷ lệ phần trăm được áp dụng cho những phần công việc tư vấn thông thường, đơn giản; giá hợp đồng không thay đổi trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng. Giá hợp đồng được tính theo phần trăm của công trình hoặc khối lượng công việc. Chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu đúng giá ghi trong hợp đồng khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng.”

chilhal

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Thật ra do điều khoản thanh toán hợp đồng tỷ lệ % soạn chưa phù hợp với luật đấu thầu nên mới xảy ra vấn đề như vậy! Hình thức hợp đồng theo tỷ lệ % không khác gì hợp đồng trọn gói tuy nhiên hợp đồng tỷ lệ % khi thực hiện thừa hoặc thiếu so với khối lượng công việc yêu cầu thì lấy tỷ lệ % đã thỏa thuận trong hợp đồng nhân với giá trị khối lượng thừa hoặc thiếu so với công việc yêu cầu trong hợp đồng để làm cơ sở thanh quyết toán, vấn đề giá hợp đồng ghi tạm tính không phù hợp với hợp đồng tỷ lệ %.

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
Em tham gia cái:
Phần giá trị hợp đồng tư vấn này mình có thể ghi: theo giá trị dự toán được phê duyệt. Như thế có phải khỏe hơn ko? Chứ hợp đồng tư vấn tính theo % giá trị xây dựng thì làm sao có con số chính xác được

leanhdung_200k

Thành viên mới
thang - quyet toan goi thau tu van thiet ke khi gia tri thay doi so voi ho so dau thau

Hi ca nha!
Cac ban lam on cho minh hoi mot van de the nay: la cong ty minh dang thuc hien mot goi thau tu van cua. khi dau thau thi dau thau theo hinh thuc (thoi gian) VD: Tinh nhan cong khao sat bao nhieu ngay x luong/ngay = Luong thang x so thang = gia tri trung thau. Nhung khi ky hop dong co lam them du toan trung thau trong do co khoi luong cong viec thuc hien tinh toan chi tiet VD: do ve 1ha x don gia do/1ha (tinh theo cach tinh trong ho so lap BCKTKT) = gia tri trung thau. nhung khi thuc hien khao sat va thiet ke khoi luong co thay doi nhung trong du toan da phe duyet CDT lai yeu cau lay theo gia tri trong phan du toan trung thau nen hien tai dang lam ho so thanh toan khong biet phai lam the nao cho dung mong ca nha cho y kien toi phai lam the nao de hoan thien viec thanh toan bay gio. Thanks ca nha

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới