Hợp đồng trọn gói có được bổ sung không ?

heroesct

Thành viên rất triển vọng
Chào các bác. Em đang làm kiểm toán một gói thầu nhưng có vướng mắc sau xin ý kiến của các cao nhân cái ạ.

Gói thầu của em là hợp đồng trọn gói
Trong điều khoản điều chỉnh hợp đồng có một số điều khoản như bổ sung khối lượng không do lỗi của Nhà thầu, rồi một số trường hợp bất khả kháng như thiên tai, bão lụt... Tuy nhiên lại không có điều khoản điều chỉnh nhân công, máy thi công khi Nhà nước thay đổi chế độ chính sách tiền lương.
Tuy nhiên gói thầu lại được đấu thầu năm 2006 và thi công vào năm 2007. Khi Nhà thầu làm quyết toán đã đưa gia trị Điều chỉnh thông tư 07/2006 vào và đã được Chủ đầu tư chấp thuận và đã ký hợp đồng bổ sung.
Vậy em xin hỏi là Hợp đồng trọn gói rồi thì có được ký hợp đồng bổ sung không?
Trong gói thầu này Nhà thầu làm hợp đồng bổ sung điều khoản hợp đồng về điều chỉnh Nhân công, máy thi công thì có phù hợp với quy định của Nhà nước không?
Mong các cao nhân cho em ý kiến cái ạ. Chân thành cảm ơn mọi người.

mucdichcuatoi

Thành viên năng động
Phụ thuộc vào Hợp đồng đã ký là chính, nếu có nhiều sự khác biệt thì phải có thỏa thuận thương thảo giữa các bên.

S

son_vq121

Guest
Chào các bác. Em đang làm kiểm toán một gói thầu nhưng có vướng mắc sau xin ý kiến của các cao nhân cái ạ.

Gói thầu của em là hợp đồng trọn gói
Trong điều khoản điều chỉnh hợp đồng có một số điều khoản như bổ sung khối lượng không do lỗi của Nhà thầu, rồi một số trường hợp bất khả kháng như thiên tai, bão lụt... Tuy nhiên lại không có điều khoản điều chỉnh nhân công, máy thi công khi Nhà nước thay đổi chế độ chính sách tiền lương.
Tuy nhiên gói thầu lại được đấu thầu năm 2006 và thi công vào năm 2007. Khi Nhà thầu làm quyết toán đã đưa gia trị Điều chỉnh thông tư 07/2006 vào và đã được Chủ đầu tư chấp thuận và đã ký hợp đồng bổ sung.
Vậy em xin hỏi là Hợp đồng trọn gói rồi thì có được ký hợp đồng bổ sung không?
Trong gói thầu này Nhà thầu làm hợp đồng bổ sung điều khoản hợp đồng về điều chỉnh Nhân công, máy thi công thì có phù hợp với quy định của Nhà nước không?
Mong các cao nhân cho em ý kiến cái ạ. Chân thành cảm ơn mọi người.

Về nguyên tắc thì hợp đồng trọn gói không được điều chỉnh, tuy nhiên đó là đối với những gói thầu mà giá gói thầu được cập nhật tương đối sát với giá thị trường tại thời điểm đấu thầu (chỉ định thầu) và thời gian thi công tương đối ngắn. Như bạn đã biết Thông tư 09/2008/TT-BXD cho điều chỉnh biến động giá vật liệu đối với những gói thầu theo hình thức trọn gói, do đó nếu thời gian từ lúc đấu thầu cho đến khi thi công quá dài thì không những giá vật liệu mà cả nhân công, máy cũng phải được điều chỉnh để tránh thiệt hại cho nhà thầu. Nhà thầu và Chủ đầu tư cần tổ chức thương thảo và ký bổ sung phụ lục hợp đồng. Để thật kín kẽ tránh các anh thanh tra, kiểm toán nhà nước "dòm ngó" có thể xin ý kiến cấp quyết định đầu tư.

Thân!

heroesct

Cảm ơn bác Sơn vì bài viết.

Bác cũng là dân Kiểm toán độc lập. Vậy em xin thỉnh giáo ý kiến của bác chút là trong trường hợp này, mình là đơn vị kiểm toán nên giải quyết thế nào cho ổn thỏa nhất. Vì không cho họ điều chỉnh cũng không được, mà cho phép ký phụ lục hợp đồng bổ sung thì em sợ sai quy định.

S

son_vq121

Guest
Cảm ơn bác Sơn vì bài viết.

Bác cũng là dân Kiểm toán độc lập. Vậy em xin thỉnh giáo ý kiến của bác chút là trong trường hợp này, mình là đơn vị kiểm toán nên giải quyết thế nào cho ổn thỏa nhất. Vì không cho họ điều chỉnh cũng không được, mà cho phép ký phụ lục hợp đồng bổ sung thì em sợ sai quy định.

Thực ra thì trong việc này nhiều khi "tình ngay lý gian". Dẫu sao kiểm toán độc lập vẫn chỉ là một B thuần túy, mà đã B thì nên tránh gây mất điểm trước Chủ đầu tư, nhiều khi lợi bất cập hại, trách nhiệm của anh em ta là tư vấn cho chủ đầu tư và trong chừng mực nào đó tư vấn cho nhà thầu để hoàn thiện các thủ tục phù hợp với quy định của Nhà nước về đầu tư XDCB. Nếu gói thầu đó không lớn bạn cứ mạnh dạn tư vấn cho họ ký phụ lục hợp đồng, còn nếu giá trị điều chỉnh lớn, như mình đã nói ở trên nên tư vấn cho Chủ đầu tư làm công văn đề nghị cấp quyết định đầu tư cho phép điều chỉnh, hoặc một biện pháp nữa để tránh tránh nhiệm cho đơn vị kiểm toán là vẫn chấp nhận cho họ làm phụ lục nhưng đưa một vài câu ngoại trừ vào trong báo cáo.

Thân!

trung_ce

Thành viên mới
Hợp đồng trọn gói gôm 2 phần:
1. Đơn giá: đơn giá cố định, không thay đổi trong quá trình thi công dự án. Trường hợp có biến động về giá vật liệu, nhân công, ca máy thì được bù theo Thông tư Nhà nước (khoản thời gian biến động nằm trong tiến độ dự án);
2. Khối lượng: khối lượng đã được nhà thầu xác định khi dự thầu. trường hợp bổ xung khi thay đổi thiết kế tối ưu hơn.
(tham khảo thôi nhe!)

khanhsvxd

Về nguyên tắc thì hợp đồng trọn gói không được điều chỉnh, tuy nhiên đó là đối với những gói thầu mà giá gói thầu được cập nhật tương đối sát với giá thị trường tại thời điểm đấu thầu (chỉ định thầu) và thời gian thi công tương đối ngắn. Như bạn đã biết Thông tư 09/2008/TT-BXD cho điều chỉnh biến động giá vật liệu đối với những gói thầu theo hình thức trọn gói, do đó nếu thời gian từ lúc đấu thầu cho đến khi thi công quá dài thì không những giá vật liệu mà cả nhân công, máy cũng phải được điều chỉnh để tránh thiệt hại cho nhà thầu. Nhà thầu và Chủ đầu tư cần tổ chức thương thảo và ký bổ sung phụ lục hợp đồng. Để thật kín kẽ tránh các anh thanh tra, kiểm toán nhà nước "dòm ngó" có thể xin ý kiến cấp quyết định đầu tư.

Thân!

Bạn Sơn nói "hợp đồng trọn gói về nguyên tắc không được điều chỉnh" là chưa đúng. Giá hợp đồng trọn gói là giá hợp đồng không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp có bổ sung khối lượng theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 35 Nghị định 48/2010/NĐ-CP. Vì vậy hợp đồng trọn gói vẫn được điều chỉnh giá.
Phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng bạn tham khảo thông tư 08/2010/TT-BXD ngày 29/7/2010

nguyenvantuc197

Thành viên mới
Xin chào các bác.
Em làm một đơn vị tư vấn, hiện tại em đang làm tư vấn giám sát cho một gói thầu mà hợp đồng tư vấn trọn gói. Nhưng trong quá trình triển khai có phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng xây lắp. Vậy, các bác cho em hổi hợp đồng tư vấn có được bổ sung giá trị tư vấn giám sát (phần khối lượng phất sinh ngoài hợp đồng của xây lắp) không ạ. Rông móng các bác có kinh nghiệm chỉ dạy cho em tham khảo với. Em xin chân thành cảm ơn.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin chào các bác.
Em làm một đơn vị tư vấn, hiện tại em đang làm tư vấn giám sát cho một gói thầu mà hợp đồng tư vấn trọn gói. Nhưng trong quá trình triển khai có phát sinh khối lượng ngoài hợp đồng xây lắp. Vậy, các bác cho em hổi hợp đồng tư vấn có được bổ sung giá trị tư vấn giám sát (phần khối lượng phất sinh ngoài hợp đồng của xây lắp) không ạ. Rông móng các bác có kinh nghiệm chỉ dạy cho em tham khảo với. Em xin chân thành cảm ơn.
Anh tham khảo Điểm a, Khoản 1, Điều 35 Nghị định số 48/2010/NĐ-CP nhé:
a) Đối với hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): trường hợp có phát sinh hợp lý những công việc ngoài phạm vi hợp đồng đã ký (đối với hợp đồng thi công xây dựng là khối lượng nằm ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo thiết kế; đối với hợp đồng tư vấn là khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện). Trường hợp này, khi điều chỉnh khối lượng mà không làm thay đổi mục tiêu đầu tư hoặc không vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu tính toán, thỏa thuận và ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng; trường hợp làm vượt tổng mức đầu tư được phê duyệt thì phải được Người có thẩm quyền quyết định đầu tư xem xét, quyết định; trường hợp thỏa thuận không được thì khối lượng các công việc phát sinh đó sẽ hình thành gói thầu mới, việc lựa chọn nhà thầu để thực hiện gói thầu này theo quy định hiện hành;

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới