Hợp đồng_ Thay đổi đơn giá và khối lượng khi thực hiện hợp đồng xây dựng

tronganxn

Thành viên có triển vọng
Em chào tất cả mọi người,
Em muốn tham khảo ý kiến mọi người về vấn đề em đang cảm thấy không được rõ.
Mong mọi người giúp đỡ.

Bên em thường thi công các công trình vốn đầu tư nước ngoài.
Em muốn hỏi thế này:
1. Đơn giá trong hợp đồng có được thay đổi không ạ? Ví dụ khi làm hợp đồng thì đơn giá thống nhất là 10 đồng, nhưng trong quá trình thi công do điều kiện khó khăn, có thể thay đổi lên 15 đồng.

2. Khối lượng khi lập hợp đồng và khối lượng thi công thực tế không giống nhau xử lý thế nào?

3. Khi nào cần phải làm thanh lý hợp đồng, ngày làm thanh lý hợp đồng có cần trùng với ngày làm biên bản nghiệm thu và xuất hóa đơn không?

manhcuong153

Thành viên rất triển vọng
1. Việc thay đổi đơn giá phải tùy thuộc vào hình thức hợp đồng bạn nhé. Nếu là hợp đồng theo đơn giá cố định thì sẽ không đc thay đổi đơn giá. Còn với hình thức đơn giá điều chỉnh thì khi có các thay đổi về giá nguyên nhiên vật liệu và nhà nước có các thay đổi về chính sách tiền lương thì đc điều chỉnh giá. Tất nhiên là phải có chủ trương, dự toán của cấp có thẩm quyền phê duyệt. Thực hiện theo quy định hiện hành.
2. Việc khối lượng theo hợp đồng và khối lượng thi công thực tế không giống nhau là chuyện quá là bình thường. Cái này thì có nhiều trường hợp lắm bạn. Do khi dự thầu nhà thầu không tính toán lại tiên lượng theo thiết kế đc duyệt thì do lỗi của nhà thầu, nếu khối lượng thực tế ít hơn thì chỉ đc tính ít hơn, còn nhiều hơn thì nhà thầu phải tự đi mà bù bạn ạ. Còn tăng do yêu cầu của CĐT thì vẫn đc tính bình thường. Hoặc là công việc phát sinh ngoài hợp đồng thì bạn làm dự toán trình cấp có thẩm quyền phê duyệt, ký phục lục hợp đông (tất nhiên cũng phải có biên bản xử lý kỹ thuật nữa nhé) . Và còn tùy thuộc vào hình thức hợp đồng nữa...
3. Không nhất thiết phải trùng, làm sau cũng đc bạn nhé.

tronganxn

Thành viên có triển vọng
1. Việc thay đổi đơn giá phải tùy thuộc vào hình thức hợp đồng bạn nhé. Nếu là hợp đồng theo đơn giá cố định thì sẽ không đc thay đổi đơn giá. Còn với hình thức đơn giá điều chỉnh thì khi có các thay đổi về giá nguyên nhiên vật liệu và nhà nước có các thay đổi về chính sách tiền lương thì đc điều chỉnh giá. Tất nhiên là phải có chủ trương, dự toán của cấp có thẩm quyền phê duyệt. Thực hiện theo quy định hiện hành.
2. Việc khối lượng theo hợp đồng và khối lượng thi công thực tế không giống nhau là chuyện quá là bình thường. Cái này thì có nhiều trường hợp lắm bạn. Do khi dự thầu nhà thầu không tính toán lại tiên lượng theo thiết kế đc duyệt thì do lỗi của nhà thầu, nếu khối lượng thực tế ít hơn thì chỉ đc tính ít hơn, còn nhiều hơn thì nhà thầu phải tự đi mà bù bạn ạ. Còn tăng do yêu cầu của CĐT thì vẫn đc tính bình thường. Hoặc là công việc phát sinh ngoài hợp đồng thì bạn làm dự toán trình cấp có thẩm quyền phê duyệt, ký phục lục hợp đông (tất nhiên cũng phải có biên bản xử lý kỹ thuật nữa nhé) . Và còn tùy thuộc vào hình thức hợp đồng nữa...
3. Không nhất thiết phải trùng, làm sau cũng đc bạn nhé.

Cảm ơn bạn đã trả lời.
Ý mình không phải đang hỏi về vấn đề vốn đầu tư nhà nước mà là vốn FDI, nên không bóc và áp giá nhân công như kiểu nhà nước. Chỉ đơn giản thế này. Nếu giá 1m2 trát khi làm hợp đồng là 65.000 đ/m2; nhưng khi thực hiện do điều kiện thi công khó khăn, yêu cầu kỹ thuật quá cao thì mình có thể thay đổi đơn giá lên 100.000 đ/m2 được không? Hay là phải làm lại hợp đồng với đơn giá 100.000 đ/m2

phuongnamxd1989

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn bạn đã trả lời.
Ý mình không phải đang hỏi về vấn đề vốn đầu tư nhà nước mà là vốn FDI, nên không bóc và áp giá nhân công như kiểu nhà nước. Chỉ đơn giản thế này. Nếu giá 1m2 trát khi làm hợp đồng là 65.000 đ/m2; nhưng khi thực hiện do điều kiện thi công khó khăn, yêu cầu kỹ thuật quá cao thì mình có thể thay đổi đơn giá lên 100.000 đ/m2 được không? Hay là phải làm lại hợp đồng với đơn giá 100.000 đ/m2
theo mình hiểu thì của bạn là làm trọn gói. ví dụ tôi thuê ông làm cái cốc này 5000, ông có đồng ý ko? bên bạn đồng ý làm nhưng khi làm xong chi phí có thể lên tới 6000. Vậy thì bên bạn phải chấp nhận thôi. Làm việc với nước ngoài nó hay thế đấy bạn ạ.

tronganxn

Thành viên có triển vọng
theo mình hiểu thì của bạn là làm trọn gói. ví dụ tôi thuê ông làm cái cốc này 5000, ông có đồng ý ko? bên bạn đồng ý làm nhưng khi làm xong chi phí có thể lên tới 6000. Vậy thì bên bạn phải chấp nhận thôi. Làm việc với nước ngoài nó hay thế đấy bạn ạ.
Nhưng nếu mình là chủ đầu tư, mình thấy chi phí là 6000, mà giá nhận thầu có 5000. Mình không muốn nhà thầu bị lỗ, mình có thay đổi được đơn giá không? Hay là phải làm lại hợp đồng với đơn giá 6000

haiconthanlancon

Thành viên rất triển vọng
Được, bạn là chủ đầu tư thì làm gì cũng được hết, ký lại với nhau cái hợp đồng là được nhé. mà lại còn vốn nước ngoài nữa thì sẽ lựa chọn áp dụng luật việt nam nên về vấn đề điều chỉnh giá này không vấn đề gì cả.

congthanh1991

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Nhưng nếu mình là chủ đầu tư, mình thấy chi phí là 6000, mà giá nhận thầu có 5000. Mình không muốn nhà thầu bị lỗ, mình có thay đổi được đơn giá không? Hay là phải làm lại hợp đồng với đơn giá 6000
bạn mà làm chủ đầu tư thì nhà thầu coi sướng :) :)

phuongnamxd1989

Thành viên nhiều triển vọng
vì đây là HĐ trọn gói, bạn muốn thay đổi thì phải thay đổi trc khi ký HĐ. Còn đã ký rồi thì 2 bên phải thực hiện theo.

tronganxn

Thành viên có triển vọng
Được, bạn là chủ đầu tư thì làm gì cũng được hết, ký lại với nhau cái hợp đồng là được nhé. mà lại còn vốn nước ngoài nữa thì sẽ lựa chọn áp dụng luật việt nam nên về vấn đề điều chỉnh giá này không vấn đề gì cả.
Ý mình nếu không ký lại hợp đồng chỉ làm lại phụ lục khối lượng hoàn thành kèm thanh lý hợp đồng theo đơn giá tăng lên. Có được chấp nhận không bạn ơi? Cơ quan thuế hay kiểm toán có ý kiến gì không?

K

kimthuy

Guest
mình cũng đang có vấn đề về bên kiểm toán. Mình làm hợp đồng lập quy hoạch chi tiết dự án xây dựng bệnh viện, ước tính quy mô khoảng 10ha...vào giai đoạn tháng 01/2010 theo đơn giá chi phí lập quy hoạch chi tiết 1/500 trong QĐ15 cho quy mô 10ha là 27.500.000. Đến tháng 01/2011 thì bên mình và bên A phải làm phụ lục điều chỉnh lại quy mô từ 10ha -> 11,6039ha. Trong phụ lục hợp đồng mình vẫn lấy theo đơn giá là 27.500.000 (đơn giá theo hợp đồng), như thế có sai ko? vì bên kiểm toán họ bắt nội suy....Thông tư 17/2010 có hiệu lực từ ngày 15/11/2010 thay thế quyết định số 15... đến thời điểm ra thông tư này bên mình vẫn đang thực hiện lập quy hoạch và chỉnh sửa quy hoạch.. đến tháng 3/2011 mới nghiệm thu hồ sơ. Nếu điều chỉnh giá hợp đồng như thế thì mình có được lấy đơn giá lập quy hoạch theo thông tư mới ko? bạn nào biết và có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình với nhé... Thanks cả nhà!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới