Hàm vnd đổi số ra chữ trong Excel

Thành viên đã xem (Total:0)

phamquang1508

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Gửi các bạn 2 File hàm đổi số ra chữ.
1. Hàm bc - Đổi số ra chữ dùng cho Font .vn (Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN3)
2. Hàm vnd - Đổi số ra chữ dùng cho Font Unicode

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Step1: Tải File Doi so ra chu.rar về máy và giải nén
Step 2: Copy 2 File đã giải nén và đường dẫn C:\Documents and Settings\(UserName)\Application Data\Microsoft\AddIns
Step 3: Vào Tools\ Add-Ins để mở hộp thoại Add-Ins sau đó click vào Browse, chọn tên add-in " Doiso" và Doisorachu trong danh sách Add-Ins available, rồi bấm OK.
Step4: Sử dụng bây giờ 2 hàm bc, và vnd được
dùng như hàm excel dùng bằng cách (=bc(ô cần đồi ra chữ) hoặc =vnd(ô cần đồi ra chữ))
Chúc thành công !
Các bạn vui lòng tải file theo đường dẫn tại đây DOWLOAD

maixinh239

Thành viên mới
User name là chỗ nào hả bạn? m vào n k thấy chữ user name. Hướng dẫn mình với. thanks b!

dttrong

Thành viên năng động

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Step 2: Copy 2 File đã giải nén và đường dẫn C:\Documents and Settings\(UserName)\Application Data\Microsoft\AddIns
Step 3: Vào Tools\ Add-Ins để mở hộp thoại Add-Ins sau đó click vào Browse, chọn tên add-in " Doiso" và Doisorachu trong danh sách Add-Ins available, rồi bấm OK.
dùng như hàm excel dùng bằng cách (=bc(ô cần đồi ra chữ) hoặc =vnd(ô cần đồi ra chữ))
Chúc thành công !
[/QUOTE
Bạn ơi có thể chỉnh lại để giải quyết tình trạng này được không: ví dụ số 1.007.500 (nó viết là một triệu, bảy nghìn, năm trăm đồng chẵn) mình muốn đổi theo cách viết như sau: Một triệu, không trăm linh bảy nghìn, năm trăm đồng thì làm sao bạn nhỉ?

tr hoan

Thành viên nhiệt tình

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Chúc thành công !
nhưng có chữ chẵn tôi muốn bỏ thì bạn giúp tôi với. đổi số (tiền) ra chữ lại có đồng chẵn thì tháy quá thừa bạn ah?
bạn giú và gửi vào email cho mình:
hoantgg@gmail.com được không
Cám ơn

kikido

Thành viên rất năng động
mình dùng thử lần đấu chạy ok, nhưng lần sau lại báo lối "#name" chẳng hiểu sao nữa, cái phần chữ "chẵn đằng sau và các số chẵn dịch ra vắn tắt quá, tác giả có thể chỉnh lại thì hay hơn nhiu!

minhntx

Thành viên mới
Mình thì cần chữ " đồng chẵn" mà ko thấy nó xuất hiện, chỉ giúp mình với.

maiblue

Thành viên mới
Anh cho em hỏi ạ !
Em sử dụng bộ office 2010, dùng được nhưng chỉ có font của đổi số thành chữ lại là .VnTime thì mới đọc được.
Trong khi văn bản bình thường em sử dụng font Time new roman.
Có cách nào khắc phục không anh ?
Em vẫn phải làm lại định dạng thủ công cho các ô đổi số thành chữ, chuyển về .VnTime mới xem được.

sumofsquare21

Thành viên có triển vọng
Mạn phép gửi các bạn dùng thử hàm chuyển đổi từ số sang chứ AccHelper_2.1.0 do mình sưu tầm được :)
-----------------------------
Hướng dẫn :

(*) Nếu máy bạn đã đang cài một Add-In đọc số nào đó có sử dụng tên hàm: VND, USD thì hãy gỡ bỏ nó trước khi cài AccHelper.xll.
(*) Nếu bạn đã cài Add-In "Accounting Helper" trước, bạn có thể copy đè lên file cũ (AccHelper.xll, AccHelperEx.xla).

(*) Cài đặt Add-in trong Excel97/2000/2002(XP)/2003:
+ Vào menu Tools, chọn Add-Ins
+ Chọn nút "Browse" và chọn file "AccHelper.xll". Nếu Excel không phải là phiên bản 2007, bạn cần cài thêm Add-In "AccHelperEx.xla" để hỗ trợ các hàm chuyển đổi về Unicode, hàm ToUNC().
Cách dùng: =ToUNC(VND(12500))

(*) Cài đặt Add-in trong Excel2007, 2010 hoặc cao hơn:
+ Bấm vào nút "Office Button" (nút to, tròn ở góc đỉnh bên trái màn hình)
+ Chọn "Excel Options"
+ Chọn "Add-Ins", màn hình phía bên phải, dưới đáy "Manage:" chọn "Excel Add-Ins" cuối cùng chọn "Go".
+ Tại màn hình "Add-Ins" bạn làm như với Excel2003 trở về trước. Bấm chọn "Browse" và chọn file AccHelper.xll.
+ Nếu Office của bạn là 64 bit, hãy chọn file theo đường dẫn "x64\AccHelper.xll"

(*) Nếu các bước cài đặt trên vẫn không được, bạn hãy copy file AccHelper.xll và (nếu là Excel từ 2003 về trước cài thêm AccHelperEx.xla) vào trong đường dẫn:
C:\Documents and Settings\YOURUSER\Application Data\Microsoft\AddIns
YOURUSER: là tên account truy cập WINDOWS.

(*) Để thay đổi những thông số được thiết lập ngầm định cho các hàm cũng như cách đọc số của các hàm, bạn có thể mở file "AccHelper.ini" bằng Notepad hay một trình soạn thảo nào đó để sửa đổi.

(*) Để tìm đọc hướng dẫn chi tiết và các ví dụ, bạn hãy mở file "Help.xls"

------------------------

1 cách khác nữa là tập tin down về bạn giải nén có file vnd.txt. Bạn mở file đó lên rồi Ctrl+A -> Ctrl+C (copy toàn bộ). Bật file Excel -> Alt+F11 -> Alt+I -> Alt+M (tạo 1 module mới) -> Ctrl+P (dán ) rồi save lại là có thể dùng được :D

Attachments

noithatvnc

Thành viên mới
Rất tiện dụng để lập phiếu thu chi trong kế toán và báo giá cho dân văn phòng

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Chúc thành công !

chungcuxinh2vn

Thành viên mới
Mình cũng đã sử dụng hàm này để báo giá các công trình thiết kế chung cư thấy rất tiện ích và tránh sai sót

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG
Chúc thành công !

thuyktn

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn bác chủ thớt ,rất hữu ích ạ.

Nhưng em muốn sửa thêm dấu phẩy sau khi đọc hết hàng trăm, hàng nghìn, bỏ chữ chẵn và thêm dấu "./." khi kết thúc thì phải sửa thế nào ạ.

VD: 1.230.015 đ
Hiện tại - Bằng chữ: Một triệu hai trăm ba mươi nghìn không trăm mười lăm đồng chẵn.
Sửa thành - Bằng chữ: Một triệu, hai trăm ba mươi nghìn, không trăm mười lăm đồng./.

Các bác giúp em với ạ. Em cảm ơn :)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD