Hệ số định mức liên quan chiều cao

• Khởi xướng ylangylang2004
  • Ngày gửi
Y

ylangylang2004

Guest
Hiện mình đang tính dự toán cho công trình cầu. Trong định mức 1242 cũ quy định:"Công tác XL có H>4m được quy định độ cao tối đa 16m, đối với các công tác xây lắp thi công ở độ cao >16, thì cứ mỗi một độ cao tăng thêm <=4m hao phí nhân công và máy thi công được nhân với hệ số 1.05.
Trong định mức 24 hiện hành đã tính đến độ cao >50m (không có độ cao tối đa). Tuy nhiên có những trụ cầu cao >80m thì liệu có sử dựng định mức cho mã >50m có còn phù hợp không. Dầm bê tông đúc đẩy của mình thi công độ cao ~100m nhưng trong định mức chỉ phân loại theo loại dầm (đúc đẩy, đúc hẫng trên cạn và dưới nước) mà không hề phân loại theo độ cao. Liệu chỉ áp dụng một mã định mức cho công tác này có còn phù hợp. Rất mong các bạn cùng trao đổi với mình về điều này.
Cảm ơn các bạn đã đọc tin!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Vừa rồi mình làm HS thầu về dầm đúc hẫng rồi và cũng đã tham khảo các dự toán thì không thấy áp dụng cho độ cao nào cả. Ngay công ty mình thi công cầu Rạch Miễu thì thấy TVTK lập dự toán vẫn áp dụng ĐM này.THuyết minh ĐM đã ghi rõ chiều cao ghi trong ĐM đã đến cốt >50m rồi còn gì?(chắc 100m vẫn áp dụng ĐM này :D)
Nghe chừng có vẻ bất hợp lý phải không?
Luôn tiện bạn cho mình hỏi bạn áp dụng cốt thép dầm đúc đẩy, đúc hẫng theo định mức nào?
Mình xem trong 24 không có (hay tìm chưa ra :beat:)

Y

ylangylang2004

Guest
Gửi nangmai!
Nếu định mức không quy định độ cao thì phải chịu thôi hả bạn?
Về việc áp dụng định mức cốt thép dầm đúc đẩy, đúc hẫng (chắc bạn hỏi cốt thép thường) thì đúng là không có định mức cho đúng hạng mục này. Mình chưa làm dầm đúc đẩy nhưng đúc hẫng thì mình vận dụng AF.651xx (cốt thép mũ mố, mũ trụ) coi như công tác mở rộng trụ bạn ạ. Nói thật là đôi khi ban hoặc thẩm tra thẩm định cũng không đồng ý và đổi về mã AF.615xx (cốt thép xà dầm, giằng) (chắc là họ thấy có chữ "dầm" trong đó) nhưng mình hiểu đây là dầm nhà không phải là dầm cầu. Bạn đồng ý không?

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Vụ này chắc là ko cần nữa rồi vì BXD đã chuyển sang công bố ĐM rồi, CDT có thể áp dụng hoặc ko hoặc tự XD, tương tự như vậy, BGTVT sẽ có thể tự mình công bố các định mức chuyên ngành GT cho phù hợp.
Việc này đang tiến hành, mà tiến tới sẽ xây dựng ĐM chuyên ngành để ban hành áp dụng thì còn lâu lắm, đang ở thì tương lai. Còn hiện tại bọn mình lập HSDT và lập giao khoán nội bộ vẫn đang dùng ĐM 24-thiếu rất nhiều ĐM của ngành GT.
@ylangylang: Nếu định mức không quy định độ cao thì phải chịu thôi hả bạn?
Chịu thôi chứ biết làm sao ? biết kêu ở diễn đàn này nè :beat:
Mình thấy áp dụng định mức cốt thép (thường, cáp CĐC đã có ĐM riêng) dầm đúc đẩy, đúc hẫng vào mã hiệu của cốt thép móng thân mũ mố trụ (cầu) chẳng hợp lý chút nào. Giống mở rộng trụ chỉ ở các khối K0, K1, còn cốt thép ở các khối hợp long thì ...chẳng giống chút nào !! Tuy nhiên bọn mình cũng chỉ áp dụng được ĐM đó mà thôi :D
Mã hiệu AF.615xx (cốt thép xà dầm, giằng) theo mình hiểu là dùng cho dầm nhà, ai lại dùng cho dầm cầu :D

Last edited by a moderator:
N

nhaviet

Guest
Định mức cái nào dùng được thì dùng cái nào thấy bất hợp lý quá, có ảnh hưởng lớn đến kinh tế thì chịu khó mạnh dạn tự xây dựng định mức mới trên cơ sở thoả thuận giữa các bên A-B-TK v.v coi như là hạng mục đặc thù, rồi đưa các bên ký đóng dấu lấy đó làm cơ sở thanh toán là xong.

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Áp dụng ĐM24

Như bạn nói trong định mức về công tác đó không phân chia theo chiều cao. Như vậy khi bạn tra định mức bạn vẫn chỉ được phép tra đúng như định mức đã ghi. Song sau đó bạn được phép tra định mức cho công tác vận chuyển lên cao. Định mức này có mã AL.XXXXX, ở trong định mức đã nói rất rõ: Đối với những công tác không được tính định mức khi làm ở trên cao thì phải bổ xung công tác vận chuyển lên cao.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ở định mức ban hành theo QĐ24/2005/QĐ-BXD của Bộ Xây dựng có sự khác biệt khi áp dụng định mức theo độ cao công trình so với ĐM 1242 trước đây (định mức theo văn bản công bố số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 cũng tương tự ĐM24). Hình quét kèm theo bài này là văn bản hỏi / đáp hướng dẫn chi tiết về vấn đề này. Xin chia sẻ cùng các bạn, tham khảo để thực hiện đúng quy định khi áp dụng, vận dụng định mức để lập dự toán xây dựng công trình.

File đính kèm

221,7 KB · Đọc: 856
    180,8 KB · Đọc: 803