Help.... về thanh toán chi phí hạng mục chung.

xstar_123

Thành viên mới
Em có 1 công trình đường giao thông. Được UBND thị xã Cho phép và phê duyệt Báo cáo KT-KT xây dựng công trình.
Do sơ xuất trong việc lập tờ trình xin quyết định phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu e đã quên cộng phần hạng mục chung( Theo thông tư 32 thì Chi phí Xây lắp= chi phí xd trực tiếp + chi phí hạng mục chung). Nên khi phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu và đăng báo đấu thầu không cộng chi phí hạng mục chung vào. Vậy bây giờ làm cách nào để đơn vị thi công có thể lấy đc chi phí hạng mục chung đc ak? Do chi phí ấy tính theo % nên e ko biết làm thế nào? Mong các bác giúp đở.
Vậy bây giờ quết toán mình phải làm những thủ tục gì để lấy được số tiền của Hạng mục chung cho nhà thầu xây lắp đc ak?

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu đã phê duyệt rồi thì bạn cứ làm bình thường đi, trong quá trình phê duyệt các chi phí đầu tư khác, CĐt sẽ cân đối dư địa của các chi phí đầu tư đấy để bổ xung chi phí hạng mục chung cho bạn, còn nếu không thì CĐT sẽ làm tờ trình xin phê duyệt hạng mục chung đó và lấy từ nguồn dự phòng phí ra...

xstar_123

Thành viên mới
Nếu đã phê duyệt rồi thì bạn cứ làm bình thường đi, trong quá trình phê duyệt các chi phí đầu tư khác, CĐt sẽ cân đối dư địa của các chi phí đầu tư đấy để bổ xung chi phí hạng mục chung cho bạn, còn nếu không thì CĐT sẽ làm tờ trình xin phê duyệt hạng mục chung đó và lấy từ nguồn dự phòng phí ra...
... Nếu có dự phòng thì mình làm chi phí phát sinh lấy ngay dự phòng số tiền bằng số tiền chi phí hạng mục chung thì lại khỏe rồi bạn ak? Đây công trình ko có dự phòng và Chi phí hạng mục chung lại nằm ở Chi phí khác mới khó lấy chứ.

thin-housing

Thành viên rất triển vọng
Hơi khó cho bạn nhỉ. Mình nghĩ theo quyết định của CĐT thôi, mình có hướng như thế này nhé.
1. Lập lại dự toán giá gói thầu trước thời điểm đấu thầu tối đa 28 ngày (Sau khi đã có KHĐT được duyệt), tất nhiên là cộng thêm 3% HMC vào nhé;
2. Xin ý kiến CĐT về ký Phụ lục Hợp đồng (nội dung phát sinh chi phí hạng mục chung);
Hi vọng giúp được, quả này mà ko đòi được xiền thì Tèo bạn :)

knktxd

Thành viên rất năng động
Loại hợp đồng có phải trọn gói?

HUNG-THINH

Thành viên nhiệt tình
Gói thầu đã đấu thầu, đã kí HĐ nghĩa là nhà thầu đã chấp nhận thi công với giá trị như thế, nếu từ đầu có tính chi phí này thì giá gói thầu đã khác và nhà thầu trúng thầu chắc cũng sẽ khác. Bây giờ muốn điều chỉnh giá gói thầu (đúng hơn ở đây là điều chỉnh giá HĐ) thì phải căn cứ vào nội dung HĐ mà giải quyết. Tuy nhiên, có lẽ khó.

vu.hai

Thành viên mới
Vấn đề là đơn vị thi công đã trúng thầu chưa?? và đơn giá đấu thầu của đơn vị thi công thế nào? nếu đơn vị thi công không cho phần chi phí hạng mục chung vào giá thầu thì làm sao phải bổ sung? còn chưa tổ chức đấu thầu thì mình nghĩ mới làm lại được chứ?

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Lập BCKTKT là dưới 15 tỷ. Mà nó quy định dưới 20 tỷ là phải áp dụng HĐ trọn gói bạn có thể suy ra mà cần j phải hỏi

thanhxd90

Thành viên có triển vọng
Khoản này thì chỉ có trời mới đỡ được bạn ạ.
- Mọi thủ tục đã ký, đã phê duyệt rồi thì xem như nhà thầu và chủ đầu tư đã cùng nhau thống nhất.
Nói chung là phải chịu thiệt thòi thôi

nguyenhaoxd

Thành viên nhiều triển vọng
nếu đã ký hợp đồng rồi thì cứ theo hợp đồng mà làm thôi.
nhưng giả sử chưa ký thì xử lý thế nào theo các trường hợp:
  1. đã phê duyệt kế hoạch đấu thầu nhưng chưa tổ chức lựa chọn nhà thầu?
  2. đã đăng báo đấu thầu?
  3. đã phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu?
mong các bạn góp ý trao đổi cụ thể!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới