Hỏi về mối nối cọc bê tông cốt thép

nguoihung_3

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác! Em đang có 1 vấn đền băn khoan muốn hỏi các bác tý.
Chỗ em có thi công một cái cảng cá, dưới nền là ép cọc BTCT 350x350 gồm đoạn 10m, 12m, 14m, 16m ở 4 phân khu (Theo thiết kế). Trong bản vẽ thiết kế cọc gồm các cọc không nối là 10m, 12m, nhưng đơn vị tư vấn thiết kế vẫn thiết kế mối nối thép đầu cọc để chống vỡ đầu cọc, theo các bác như vậy có cần thiết không? Theo em thì không cần hàn chụp nối vì cọc M300 thì không cần ứng suất phá để phá hủy đầu cọc là 300kg/cm2 (tức 367.5 tấn/35x35cm2) thì khó phá vỡ đầu cọc vì lực ép tối đa là 180 tấn và trên đầu cọc đã có 4 lưới thép gia cường, sau này đập đầu cọc cũng khó khăn. Các bác cho em ý kiến được không ạ? Và có quy định nào về vấn đề này không ạ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Em phải thi công theo đúng thiết kế (vấn đề này chắc trong hợp đồng đã quy định rồi)
2. Trong trường hợp như trên em có văn bản và phương án thuyết phục đề nghị lên Chủ đầu tư và Tư vấn thiết kế. Nếu OK họ sẽ tiếp thu, nếu họ không họ sẽ có văn bản phản hồi
3. Em tham khảo Tiêu chuẩn 10304-2014 Tiêu chuẩn Thiết kế Móng cọc

Ý kiến của Ks Tống Bùi Sơn (1 chuyên gia nhiều kinh nghiệm):
Về kết cấu có tính bắt buộc, tránh và đập làm hở thép đầu cọc trong quá trình lưu kho và chờ kỹ thuật tại hiện trường nước biển. Thậm chí còn yêu cầu sơn phủ bản táp bịt đầu cọc vì kết cấu nối tiếp chứ không hẳn là phải đập đầu cọc để đổ BT. Việc tính toán áp lực và ứng suât chỉ là ký thuyết trong điều kiện lý tưởng. Thực tế khó đảm bảo như tính toán.

File đính kèm

• TCVN-10304-143-thiet-ke-mong-coc.pdf
    919,8 KB · Đọc: 500

nguoihung_3

Thành viên nhiều triển vọng
1. Em phải thi công theo đúng thiết kế (vấn đề này chắc trong hợp đồng đã quy định rồi)
2. Trong trường hợp như trên em có văn bản và phương án thuyết phục đề nghị lên Chủ đầu tư và Tư vấn thiết kế. Nếu OK họ sẽ tiếp thu, nếu họ không họ sẽ có văn bản phản hồi
3. Em tham khảo Tiêu chuẩn 10304-2014 Tiêu chuẩn Thiết kế Móng cọc

Dạ! Em cảm ơn anh nhiều! Tính ra chi phí đó cũng nhiều vì số lượng cọc lớn! Nhưng em thấy phần đập đầu cọc trong dự toán chỉ tính chi phí phá dỡ bê tông có cốt thép mà không có phần phá dỡ cái nắp chụp đó ( Vì phần nắp chụp muốn phá dỡ phải hàn, cắt... cũng tốn công). Thôi chắc để vậy anh ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới