Hỏi về vai trò của kế toán chủ đầu tư trong quyết toán với nhà thầu

kbt0000

Thành viên có triển vọng
Mình đang học kế toán CĐT, các bạn cho mình hỏi khi quyết toán với nhà thầu, vai trò của kế toán CĐT là thế nào, kế toán có phải kiểm tra khối lượng, đơn giá trong quyết toán từ nhà thầu thừa thiếu thế nào hay ko, hay việc đó là do bên kĩ thuật làm. Mình soi cái hồ sơ quyết toán mà chẳng hiều gì cả, nên mình lo lắm. Mong các bạn bật mí đôi điều cho mình

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Vai trò kế toán chủ đầu tư

Kế toán chủ đầu tư có nhiệm vụ kiểm soát hợp đồng, thời gian thực hiện hợp đồng, gia hạn hợp đồng ( Nếu có), quản lý tài khoản của công trình ( còn tiền hay hết, kế hoạch thế nào), kiểm soát hồ sơ thanh quyết toán của nhà thầu ( hóa đơn vật tư vật liệu đầy đủ không..), theo dõi bảo lãnh dự thầu, bảo lãnh thực hiện hợp đồng ( giá trị và thời gian), viết các loại phiếu rút vốn đầu tư trong các đợt thanh quyết toán, mở tài khoản công trình ... Ngài ra trưởng ban có thể giao cho bạn những công việc khác ( có thể liên quan đến kỹ thuật) chưa biết thì phải học thôi......
Chúc bạn thành công!

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Vai trò kế toán chủ đầu tư

Bạn là kế toán chủ đầu tư phải làm một số việc như là: Quản lý tiền bảo lãnh tạm ứng, bảo lãnh hợp đồng, bảo lãnh dự thầu, quản lý về hợp đồng, gia hạn hợp đồng. Việc mở tài khoản, quản lý tài khoản các công trình mà bạn được giao. Quản lý về giá trị hợp đồng, thanh toán tiền cho nhà thầu... kiểm soát hóa đơn, chứng từ có liên quan đến dự án bạn đang thực hiện. Một số nhiệm vụ khác mà Trưởng ban giao, thậm trí là lập dự toán, xem xét hồ sơ thanh quyết toán. Chưa biết thì học thôi bạn!
Chúc bạn thành công!

bikili

Thành viên rất triển vọng
Biết vấn đề gì tốt vấn đề đó bạn ạ. Tôi có làm việc với nhiều anh/chị là kế toán của CĐT, họ thậm chí còn giỏi hơn nhà thầu và họ đóng vai trò quan trọng trong công tác quản lý dự án của Chủ đầu tư.
Họ thành thạo về khối lượng, đơn giá, định mức, làm tốt công việc thanh quyết toán khối lượng. Chỉ ra cho nhà thầu chỗ thừa, chỗ thiếu - soi Nhà thầu hơi bị siêu. Cứ tìm hiểu dần dần thôi bạn ạ, ai mới đi làm chả thế, bạn cứ xem trên giaxaydung.vn từng bài, từng vấn đề một, mỗi ngày 1 chút, tích lũy lâu là siêu thôi. Chỉ lo bạn không chịu tích lũy.

K

ketoan

Guest
Mình mới ra trường được hơn 1 năm, khi đó vào cơ quan bây giờ được sếp gọi giao theo dõi công tác thanh quyết toán của 1 công trình, cũng lo lắm. May mà lên mạng search được mấy bài viết của diễn đàn, mình đọc và tìm hiểu dần dần, giờ thấy cũng tạm ổn. Bạn cứ tìm các bài về thanh quyết toán trên diễn đàn này ấy. Có thể tham gia khóa học thanh quyết toán, bóc khối lượng ở Công ty GXD cũng OK đấy. Cố gắng lên bạn.

H

hoangtuandts

Guest
Biết vấn đề gì tốt vấn đề đó bạn ạ. Tôi có làm việc với nhiều anh/chị là kế toán của CĐT, họ thậm chí còn giỏi hơn nhà thầu và họ đóng vai trò quan trọng trong công tác quản lý dự án của Chủ đầu tư.
Họ thành thạo về khối lượng, đơn giá, định mức, làm tốt công việc thanh quyết toán khối lượng. Chỉ ra cho nhà thầu chỗ thừa, chỗ thiếu - soi Nhà thầu hơi bị siêu. Cứ tìm hiểu dần dần thôi bạn ạ, ai mới đi làm chả thế, bạn cứ xem trên giaxaydung.vn từng bài, từng vấn đề một, mỗi ngày 1 chút, tích lũy lâu là siêu thôi. Chỉ lo bạn không chịu tích lũy.
Theo mình thì phần định mức, khối lượng không phải kiểm tra vì có bộ phận chuyên trách rồi, còn đơn giá thì chỉ kiểm tra giá vật tư kèm theo hóa đơn ntn thôi. Về cơ bản liên quan đến hồ sơ quyết toán có ban quyết toán phụ trách rồi, thường thì có 1 ông kinh tế xây dựng quản lý mảng đấy luôn.

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình đang học kế toán CĐT, các bạn cho mình hỏi khi quyết toán với nhà thầu, vai trò của kế toán CĐT là thế nào, kế toán có phải kiểm tra khối lượng, đơn giá trong quyết toán từ nhà thầu thừa thiếu thế nào hay ko, hay việc đó là do bên kĩ thuật làm. Mình soi cái hồ sơ quyết toán mà chẳng hiều gì cả, nên mình lo lắm. Mong các bạn bật mí đôi điều cho mình
Khi tiến hành làm Quyết toán 1 gói thầu hoặc 1 dự án thì Kế toán CĐT phải kiểm tra lại Hồ sơ quyết toán, điều khoản thanh toán trong Hợp đồng để thanh toán cho Nhà thầu.
Trong Hồ sơ thanh toán thì bạn cần phải kiểm tra lại khối lượng, đơn giá trong Hồ sơ thanh toán (cái này thường sẽ có TVGS hoặc cán bộ có chuyên môn của Công ty kiểm tra trước, ký trước rồi). Bạn chỉ kiểm tra lại xem có công thức nào sai sót không thôi, vì bạn là học kế toán mà, làm sao có thể kiểm tra khối lượng, đơn giá như thế nào...và xem trong Hợp đồng quy định Thanh toán 100% giá trị Hợp đồng thì phải có những hồ sơ gì còn yêu cầu Nhà thầu nộp để có cơ sở thanh toán.
Thân./.