Hình thức Hợp đồng BOO

tuvn254

Thành viên năng động
Có pác nào biết đó là hình thức Hợp đồng như thế nào không ạh. Pác có biết Nghị định nào nói về hình thức Hợp đồng này không thì cho e nhé. Thanks

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Có pác nào biết đó là hình thức Hợp đồng như thế nào không ạh. Pác có biết Nghị định nào nói về hình thức Hợp đồng này không thì cho e nhé. Thanks

Nếu như phân loại đầu tư theo hợp đồng giữa Nhà nước và Chủ đầu tư thì có 3 loại:

1. Hình thức hợp đồng theo kiểu BOT
  2. Hình thức hợp đồng theo kiểu BTO
  3. Hình thức hợp đồng theo kiểu BT
Hình thức hợp đồng theo kiểu BOO là dạng hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa các nhà đầu tư với nhau (một bên có thể là nhà nước hoặc không). Hình thức BOO là loại Xây dựng - Sở hữu - Kinh doanh, nếu thực hiện dự án theo hình thức BOO có nghĩa sau khi mình xây dựng đối tượng dự án thì sẽ tự sở hữu, vận hành để kinh doanh mà không có thời hạn.

Theo như mình biết thì chưa có Nghị định nào của Chính phủ về phương thức BOO vì chưa phổ biến trong đầu tư ở Việt Nam.

Last edited by a moderator:

tuvn254

Thành viên năng động
Nếu như phân loại đầu tư theo hợp đồng giữa Nhà nước và Chủ đầu tư thì có 3 loại:

Hình thức hợp đồng theo kiểu BOO là dạng hợp đồng hợp tác kinh doanh giữa các nhà đầu tư với nhau (một bên có thể là nhà nước hoặc không). Hình thức BOO là loại Xây dựng - Sở hữu - Kinh doanh, nếu thực hiện dự án theo hình thức BOO có nghĩa sau khi mình xây dựng đối tượng dự án thì sẽ tự sở hữu, vận hành để kinh doanh mà không có thời hạn.

Theo như mình biết thì chưa có Nghị định nào của Chính phủ về phương thức BOO vì chưa phổ biến trong đầu tư ở Việt Nam.
Nếu mà chưa có Nghị định nào thì sao nhà nước lại vẫn cho phép hình thức hợp đồng này nhỉ (bạn nói: một bên có[/COLOR] thể là nhà nước hoặc không

meocon85

Thành viên năng động

BOT (Build - Operate - Transfer); BT (Build - Transfer), BO (Build - Operate ), BOO (Build - Operate - Operate)
Tât cả các hình thức này đều là mô hình dự án mà nhà nước cho phép một chủ đầu tư nước ngoài, công ty tư nhân,... xây dựng cơ sở hạ tầng như: đường, cầu, điện,... sau đó chuyển giao (BT), khai thác để thu hồi vốn rồi chuyển giao (BOT), khai thác (BO), khai thác thu hồi vốn sau đó tiếp tục khai thác như các hoạt động sản xuất kinh doanh bình thường.
Các hình thức này không thể nói là "chưa phổ biến trong đầu tư ở VN" được. Nhưng do từ trước tới này, hầu hết (nếu không muốn nói là tất cả) những dự án loại này đều có vốn nước ngoài. Mà theo luật đấu thầu quy định:
" Trường hợp có đặc thù về đấu thầu quy định ở luật khác thì áp dụng theo quy định của luật đó" và trong luật XD có quy định là nếu có yếu tố nước ngoài thì tuân theo các quy định của quốc tế WB,ADB và các mẫu hợp đồng của FIDIC
Vậy nên, từ trước đến giờ tuy chưa có nghị định hướng dẫn cụ thể thì pà kon nhà ta vẫn cứ ..ro ro mà "tiến" thui. :D

T

taingan

Guest
BOO không phải viết tắt là (Build - Operate - Operate), mà là (Building - Owner-Operation), BOO thực hiện bằng hợp đồng cụ thể trên cơ sở quy định của pháp luật về đầu tư, về quản lý dự án,... hiện hành. Hợp đồng thường được ký giữa chủ đầu tư với chính quyền nơi có dự án.

Last edited by a moderator:
E

Echxanhdihoc

Guest
BOO không phải viết tắt là (Build - Operate - Operate), mà là (Building - Owner-Operation), BOO thực hiện bằng hợp đồng cụ thể trên cơ sở quy định của pháp luật về đầu tư, về quản lý dự án,... hiện hành. Hợp đồng thường được ký giữa chủ đầu tư với chính quyền nơi có dự án.

Hic, cảm ơn bác đã cho em khái niệm sơ bộ. Zưng viện dẫn cụ thể điều khoản tham chiếu liên quan đến BOO thì ở Luật, Nghị định nào hở bác? Cả nhà giúp em với???

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Hic, cảm ơn bác đã cho em khái niệm sơ bộ. Zưng viện dẫn cụ thể điều khoản tham chiếu liên quan đến BOO thì ở Luật, Nghị định nào hở bác? Cả nhà giúp em với???

các hình thức có "T" tức là có chuyển giao thì bác đọc NĐ78/2007/NĐ-CP, BOO thì xin lỗi bác là đúng thực em chưa thấy có nghị định nào quy định. Còn bác nào nói mấy cái kia đều có vốn nước ngoài thì không hẳn đâu. Hà Nội hiện có 9 cái theo BT hoàn toàn là vốn trong nước đấy

UBND_xa

Thành viên năng động
các hình thức có "T" tức là có chuyển giao thì bác đọc NĐ78/2007/NĐ-CP, BOO thì xin lỗi bác là đúng thực em chưa thấy có nghị định nào quy định. Còn bác nào nói mấy cái kia đều có vốn nước ngoài thì không hẳn đâu. Hà Nội hiện có 9 cái theo BT hoàn toàn là vốn trong nước đấy
-----------------------
Nghị định số 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 của Chính phủ Về đầu tư theo hình thức Hợp đồng xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao, Hợp đồng xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh, Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao

http://www.chinhphu.vn/portal/page?_pageid=578,33345598&_dad=portal&_schema=PORTAL&docid=91857

K

KS BAO

Guest
Theo E thì nghị định 108 thay thế 78 đó Bác ạ và nó đã có hiệu lực vào tháng 1/2010

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới