Hồ sơ mời thầu theo Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT ngày 6/5/2015 của Bộ Kế hoạch đầu tư

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bác Toàn cho em hỏi cái là quy định chỗ nào về việc chào thầu bằng "0". Theo xử lý tình huống Mục 6 điều 117 của NĐ 63 thì nhà thầu vẫn phải làm rõ tính khả thi của đơn giá bất thường bằng văn bản ạ ???
Ok anh, Bộ KHĐT có hướng dẫn thế này trong mẫu HSMT cho anh em dễ hiểu này. Vậy giả lời lại Nghị định là em đã phân bổ vào các công tác khác thì vẫn khả thi nhỉ?
Phần 1 Thủ tục đấu thầu, Chương I Chỉ dẫn nhà thầu, CDNT 14.2
"Trường hợp tại cột “đơn giá dự thầu” và cột “thành tiền” nhà thầu không ghi giá trị hoặc ghi là “0” thì được coi là nhà thầu đã phân bổ giá của công việc này vào các công việc khác thuộc gói thầu, nhà thầu phải có trách nhiệm thực hiện hoàn thành các công việc này theo đúng yêu cầu nêu trong HSMT và không được Chủ đầu tư thanh toán trong quá trình thực hiện hợp đồng."

kodu_chi

Thành viên nhiều triển vọng
Ok anh, Bộ KHĐT có hướng dẫn thế này trong mẫu HSMT cho anh em dễ hiểu này. Vậy giả lời lại Nghị định là em đã phân bổ vào các công tác khác thì vẫn khả thi nhỉ?
Phần 1 Thủ tục đấu thầu, Chương I Chỉ dẫn nhà thầu, CDNT 14.2
"Trường hợp tại cột “đơn giá dự thầu” và cột “thành tiền” nhà thầu không ghi giá trị hoặc ghi là “0” thì được coi là nhà thầu đã phân bổ giá của công việc này vào các công việc khác thuộc gói thầu, nhà thầu phải có trách nhiệm thực hiện hoàn thành các công việc này theo đúng yêu cầu nêu trong HSMT và không được Chủ đầu tư thanh toán trong quá trình thực hiện hợp đồng."
Dạ em cảm ơn ạ !

thanhxdcd

Thành viên nhiều triển vọng
Đọc các comment của bạn VanToanGXD cũng đúng ý mình hiểu về TT03, nhưng ở Nam Định mình thì các sở, ban ngành còn cãi nhau om lên, chẳng ai dám khẳng định bằng văn bản về việc phân bổ chi phí dự phòng trong giá gói thầu trọn gói. Cuối cùng thì thanh quyết toán 2 ông Sở Tài chính và Kho bạc NN gạch đi hết thành công toi, vừa mất tiền, vừa ấm ức. Cái này đánh nhẽ là Bộ KHĐT phải giảng dạy và có văn bản hướng dẫn mấy ông Sở TC, Sở KHĐT, Kho bạc NN cho thông hiểu trước rồi hãy ra văn bản. "Nhiều người hiểu nhưng có vài người cố tình không hiểu" thì thiệt thòi cho nhà thầu và trái với thông lệ Quốc tế thật.

DangNhap2008

Thành viên rất triển vọng
... Nếu anh là BMT thì cứ mời mấy chi phí đó bình thường nhé, nhà thầu ngại chào vào mấy chi phí đó (sợ ko biết thanh toán như thế nào) thì cứ chào thầu và không điền gì thì coi như chào đơn giá cho các "khoản" đó bằng 0. Còn vẫn cứ phân bổ các "khoản" đó vào các công tác như trước đây là được.
Vậy nếu nhà thầu "không ngại" mà cứ chào giá vào các mục này thì khi thanh toán Chủ đầu tư lại phải đối mặt với thanh tra à bác?

nguyenha1987

Thành viên có triển vọng
Vậy nếu nhà thầu "không ngại" mà cứ chào giá vào các mục này thì khi thanh toán Chủ đầu tư lại phải đối mặt với thanh tra à bác?
Chủ đầu không phải đối mặt với thanh tra nhưng để thanh toán được các khoản này thì các bác hơi mệt đó, không phải các bác cứ điền vào thì khi nghiệm thu sẽ được thanh toán, nhiều chủ đầu tư sẽ bắt các bác chứng minh các khoản chi phí đó, thậm chí bắt tính cả chi phí xây dựng lán trại luôn chứ không được tính bằng tỷ lệ % đâu. Còn thanh tra kiểm toán có cắt thì cắt của các bác thôi chứ có ảnh hưởng gì đến Chủ đầu tư đâu. Vậy nên tốt nhất các bác cứ để bằng 0, không nên tự mua thêm rắc rối cho mình. Như bác VanToanGXD đã trích dẫn ở trên : ' Các chi phí này coi như đã phân bổ vào các công việc khác của gói thầu'.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới