Học đọc bản vẽ xây dựng, tìm hiểu kết cấu và thuật ngữ tiếng Anh qua hình ảnh

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
TA biên tập các hình ảnh và thuật ngữ này dành tặng các học viên lớp dự toán do Công ty GXD tổ chức. Tiện thể chia sẻ với các đồng nghiệp và các bạn sắp đi học xem để chuẩn bị trước.

Một công đôi ba việc, vừa biết tên kết cấu bằng tiếng Việt và tiếng Anh vừa tìm hiểu bản vẽ xây dựng. Chúc các bạn học tốt.

còn tiếp...

dinhsonkd2

Thành viên nhiều triển vọng
cám ơn bác về những điều mới mẻ..và hữu ích bác mang lại cho cộng đồng Giá xây dựng và những người còn mù tịt về xây dựng

DaicaPMU

Thành viên rất triển vọng
Tiếp chủ đề này đi bạn ơi. Mình đang cần tìm hiểu gấp với !

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hình chiếu trục đo

Để đọc bản vẽ xây dựng, bạn bắt đầu hình dung từ hình chiếu trục đo của công trình sau (giống cái nhà bảo vệ vậy, hình dung từ công trình bé sau ra công trình lớn):

Tài liệu tham khảo: Civil Engineer drawing, State Institute of Vocational Education, Andhra Pradesh, Hyderabad.

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mặt bằng, mặt cắt

Để có thể chế tạo (thi công xây dựng công trình) thì từ hình chiếu trục đo không đủ thông tin để cho người thợ làm, cần phải "mổ xẻ", mô tả chi tiết -> cần phải có các mặt cắt tưởng tượng để thể hiện rõ cấu tạo bên trong của công trình.

Hãy tưởng tượng công trình đó là quả dưa hấu ta đem cắt ngang, nhìn vào sẽ thấy ruột màu đỏ, hạt đen, cùi trắng và viền vỏ xanh.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Mặt cắt (dọc)

Các thuật ngữ Anh - Việt TA tô màu giống nhau.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bắt đầu thể hiện rõ bản vẽ mặt bằng ra để có thể thi công được. Ở hình sau bạn thấy người ta điền kích thước vào. Một chiều là 4.600mm, một chiều là 3.600m. Lưu ý: Trong bản vẽ xây dựng kích thước trên mặt bằng là mm, khi đo bóc khối lượng, bạn lấy kích thước này đưa vào bảng khối lượng trong Dự toán GXD (chẳng hạn) thì phải tự đổi thành m.
Trong bản vẽ bạn cũng có thể thấy các hình chữ nhật vẽ bằng nét rời mà lại to hơn cửa sổ (ở trên tường) đó chính là các ô văng (dùng để che nắng mưa cho cửa).
Bạn cũng thấy có mũi tên ở đầu có chữ A, B và đường vuông góc, cứ nhìn thấy ký hiệu như vậy là thể hiện mặt cắt qua vị trí đó (xem lại Section AB ở trên). Trong trường hợp này AB ký hiệu mặt cắt chứ không phải trục. Bản vẽ của Việt Nam thường ký hiệu mặt cắt AA, 1-1, I-I, không ký hiệu bằng hai chữ AB như bản vẽ này.

Nếu đến đây bạn đã hiểu, thì bạn hoàn toàn có thể bóc tách khối lượng lát nền chẳng hạn :). Ở đây diện tích lát nền là 4x3=12m2, nếu tính chi ly thì bạn phải tính cả diện tích lát cửa đi (chỗ có chữ D).
Câu hỏi: Với kích thước như trên bạn cho biết chiều dày tường là bao nhiêu? Khi biết chiều dày tường, kết hợp với chiều dài và xem mặt cắt (theo chiều đứng) để tìm chiều cao bạn sẽ tính được thể tích xây tường. Tất nhiên, phải trừ đi thể tích cửa đi, cửa sổ không xây - điều này quá dễ - bởi đó là các hình hộp chữ nhật. Trong bản vẽ có ghi chú thêm:
D - DOOR PANELLED 900 X 1950
W - WINDOW PANELLED 900 X 1200
Đó chính là kích thước chiều rộng và chiều cao của cửa, còn chiều dày chính bằng chiều dày tường.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ở mặt cắt AB sau đây TA tiếp tục giải thích cho bạn các thuật ngữ:
R.C.C = Reinforced Cement Concrete = Bê tông xi măng.
R.C.C SLAB 100mm th = Sàn bê tông cốt thép dày 10cm (th = thick = dày).
Brick mansonry: Tường gạch
R.C.C LINTEL = Lanh tô bê tông cốt thép
R.C.C Sunshade = Ô văng (dịch word by word là cái che nắng :D).
Shahabad floor: Lớp đệm sàn (!?)
Sand filling: Đắp cát (đầm chặt :D).

Đọc bạn vẽ các bạn sẽ thấy móng gồm 3 lớp xây gạch, lớp dưới cùng rộng 900 dày 300, lớp tiếp theo rộng 600 cao 600, lớp thứ ba xây dày 400 cao 600 (lớp này chắn lớp sand filling).
Tường từ mặt móng xây đến cửa sổ là 300, cửa sổ cao 1200 rộng 900. Ô văng cửa sổ vươn ra 750.
Câu hỏi: Bạn cho biết chiều dày lanh tô là bao nhiêu? Chiều cao từ sàn đến trần là bao nhiêu? Chiều rộng nhà là bao nhiêu, số liệu chiều rộng tìm được này có phù hợp với số liệu mặt bằng ở hình vẽ ở bài trên không?
Nếu trả lời được tức là bạn có vẻ đã đọc được bản vẽ và đang dần nắm bắt công tác đo bóc khối lượng rồi đấy :). Chúc mừng bạn.

Và đây, bạn ngắm lại Elevation or front view của công trình một xíu nhé:

Last edited by a moderator:

caochi.kt

Thành viên mới
Căm ơn anh Thế Anh rất rất nhiều. Chắc anh phải làm việc rất nhiều để có thể đưa lên những thông tin hưu ích cho cộng đồng giá xây dựng. Các bạn hãy ủng hộ anh Thế Anh nhé!

hunter225

Quản trị cấp cao
Thân gởi tặng các bạn một số bản vẽ kiến trúc song ngữ Anh Việt , anh em đọc thêm bản vẽ để nâng cao kỹ năng nhá.
Chúc anh em thành công!

File đính kèm

• CAUTHANG BO+THOAT HIEM.dwg
    874,3 KB · Đọc: 653
  • CHI TIET BEP.dwg
    941,4 KB · Đọc: 624
  • CHI TIET CUA 21-05-10.dwg
    418,6 KB · Đọc: 630
  • CHI TIET TRANG TRI SANH.dwg
    668,9 KB · Đọc: 613
  • RAMP DOC.dwg
    815,6 KB · Đọc: 623
  • TAM CAP-BON HOA.dwg
    524,2 KB · Đọc: 650
  • thang bo can ho.dwg
    364,4 KB · Đọc: 795

jube37

Thành viên mới
Tks A. Nhưng anh có thể thể hiện rõ một mặt bằng luôn đc ko. nó có thể phúc tạp hơn và nhiều chi tiết hơn một tý nữa đc ko a

parlamen

Thành viên mới
Cam on ban hunter225 nhieu nhieu ,minh moi di lam vi the dang can nhieu tai lieu ,co gi xin chi giao ,thanks.

hoanghons

Thành viên mới
ủng hộ mấy sưhuynh . em mới đi thực tập đang rất cần mấy cái này :D .

helios1

Thành viên mới
Website
chuyensuanha.com
Nói thật là đọc bài viết của Bác, Em thấy trong câu từ của Bác không ổn. Chẳng có gì là logic cả. Em thấy thường những bài viết này không nên đưa lên diễn đàn. Tiêu đề nghe vẻ hoành tráng nhưng vào thấy không thú vị mà mất thời gian quá. Bác Thông cảm nhé! Tính Em không nói thì thôi đã nói thì phải nói thẳng. Chúc Bác thành công.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nói thật là đọc bài viết của Bác, Em thấy trong câu từ của Bác không ổn. Chẳng có gì là logic cả. Em thấy thường những bài viết này không nên đưa lên diễn đàn. Tiêu đề nghe vẻ hoành tráng nhưng vào thấy không thú vị mà mất thời gian quá. Bác Thông cảm nhé! Tính Em không nói thì thôi đã nói thì phải nói thẳng. Chúc Bác thành công.

Tôi thì ghét nhất mấy bố chả làm gì, nhưng ngồi phán rất hay, mà lại phán như đúng rồi. Nhìn lý lịch của bạn có chả bài viết nào cả, có mỗi bài phán này và lại còn post trùng lặp. Tài liệu trên là của nước ngoài, được dịch ra, nó đi xa hơn mình lâu rồi, đang cố chạy theo nó không kịp, ngồi đó chê nó.Theo tôi:
- Bạn nên chỉ rõ ko logic ở chỗ nào? hoặc là
- Bạn bắt tay vào đưa lên bài nào thú vị và đỡ mất thời gian hơn. Rồi nhắn tôi xóa bài này đi, tôi sẽ xóa ngay.

Trong nghiên cứu khoa học có một phương pháp là thử và sai. Thử và sai, thử và sai... tình huống tệ nhất nếu sai cũng chả mất gì nhiều, nhưng sai nhiều lần rút kinh nghiệm thì sẽ tìm ra cái đúng. Hơn nhiều lần chả làm gì cả, ngồi nghĩ và phán. Không đi không đến.

Lưu ý: Tôi sẽ ko dành thời gian để tranh cãi và bảo vệ. Trên giaxaydung.vn chỉ khuyến khích lao động và liên tục đổi mới. Tôi muốn dành thời gian cho cái mới hơn.

letuan_0611

Thành viên có triển vọng
đã ngu còn tỏ ra nguy hiểm.ngta đã bỏ công sức ra làm ko cảm ơn ngồi mà chê.

trongcan

Thành viên mới
bạn có phần bản vẽ xong ngữ về các công trình hạ tầng kỹ thuật như cấp nước, thoát nước không cho tớ xin một bản làm mẫu

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới