Học hỏi kinh nghiệm

• Khởi xướng TVH_NINHBINH
  • Ngày gửi
T

TVH_NINHBINH

Guest
Xin hỏi các anh các chi có nhiều kinh nghiệm trong việc đo bóc tiên lượng và lập DT có cách tính nội xuy hoặc cách tính nào xác định được (1m3 bê tông lót = ? m2 cốp pha, 1m3 bt cột = ? m2 cốp pha, 1m3 bt dầm sàn = ? m2 cốp pha của công trình công nghiệp) chỉ giúp cho em với.Em xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:

xinchao

Thành viên có triển vọng
hỏi hơi bị lạ đấy nhỉ. Theo mình thì còn tùy thuộc vào tiết diện của cái mình cần tính ấy

L

levinhxd

Guest
Xin hỏi các anh các chi có nhiều kinh nghiệm trong việc đo bóc tiên lượng và lập DT có cách tính nội xuy hoặc cách tính nào xác định được (1m3 bê tông lót = ? m2 cốp pha, 1m3 bt cột = ? m2 cốp pha, 1m3 bt dầm sàn = ? m2 cốp pha) chỉ giúp cho em với.Em xin chân thành cảm ơn.

Bạn à, việc bạn hỏi thì rất khó trả lời đấy :D! Vì mỗi loại công trình, mỗi loại cấu kiện luôn có những cấu tạo về hình dáng và tiết diện khác nhau! Nên những đại lượng như m3 bê tông và m2 ván khuôn chẳng có một tỷ lệ cụ thể nào cả!
Còn nếu nói trong phạm vi một công trình như là nhà dân thông thường hoặc trường học hoặc nhà công nghiệp vv.... thì một số người làm kinh nghiệm cũng có thể đưa ra một tỷ lệ nhất định! Tuy nhiên đo bóc thì nên chính xác, không nên quá vội vã nhẩm tính khi không thực sự thấy cần thiết!
Chúc bạn tìm và đóng góp những điều bổ ích với diễn đàn!

T

TVH_NINHBINH

Guest
Như vậy mới gọi là học hỏi.(Câu hỏi của mình hỏi trong phạm vi công trình công nghiệp).Thực sự la mình muốn biết và cần biết thì mới hỏi mà.Mọi người có ai biết làm ơn chỉ giúp minh đi.

vuhoangx1

Thành viên mới
Phải công nhận câu hỏi của bạn khá hay, tuy rất khó trả lời cho cụ the ddc. Đó là câu hỏi thay đổi cách tư duy rất lạ. Tuy nhiên, như các bạn đã trình bày phía trên, mỗi loại công trình đều có hình dạng và đặc điểm khác nhau nên ko thể đưa ra các công thức thực nghiệm hay tính toán chuẩn xác ddc.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới