Học ngôn ngữ lập trình Macro 4 trên Excel

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Excel đã là tuyệt vời lắm rồi! Nhưng với khối lượng công việc ngày càng nhiều, các dự án, công trình ngày càng lớn và phức tạp, cùng một lúc phải làm nhiều công trình, đối tác liên tục ép tiến độ... dẫn đến nhu cầu về tùy biến, tạo lập các công cụ tính toán riêng và mở rộng cho Excel là rất cần thiết.
TA quyết định mở lớp học này online để trao đổi với các bạn quan tâm về tự động hóa tính toán mở rộng trên Excel theo nhu cầu riêng mỗi người.

Nếu bạn là người mới với thế giới của macro và lập trình, đừng ngại, hãy tham gia từ đầu cùng TA. Bạn sẽ thấy rằng đây là một công cụ hoàn hảo đóng góp vào sự thành công của Kỹ sư Kinh tế xây dựng, Kỹ sư định giá, những người làm công tác lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình...

Macro làm cho công việc của bạn nhanh hơn, hiệu quả hơn và thậm chí vui hơn! Một ngày bạn sẽ tự hỏi làm sao mình có thể làm việc được mà không có các Macro. Macro 4 chính là ngôn ngữ lập trình kết hợp với các ngôn ngữ VB, VBA và C++ dùng để tạo ra Dự toán GXD, không có nhiều tác giả tiết lộ về công nghệ làm phần mềm của mình. Nhưng TA quyết định chia sẻ kinh nghiệm của mình cho tất cả các đồng nghiệp quan tâm với mong muốn đóng góp một phần vào sự phát triển của Tin học xây dựng Việt Nam - Ngành xây dựng Việt Nam. Các bạn sinh viên, những đồng nghiệp quan tâm có thể phát triển từ đó đi lên mà không phải mất công tìm hiểu nữa.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bài 1.
Thông thường khi mở Excel lên bạn sẽ có một Workbook với 3 sheet có tên là Sheet1, Sheet2 và Sheet3.
Kích phải vào tên một Sheet, một menu ngữ cảnh sẽ hiện ra như hình sau:

Bạn bấm vào Insert... sẽ ra hộp thoại:

Hãy chọn MS Excel 4.0 Macro -> OK bạn sẽ bước vào thế giới lập trình bằng ngôn ngữ Macro tự động hóa tính toán và xử lý số liệu trên Excel.
Sau khi bấm vào OK, bạn sẽ thấy có một sheet có tên là Macro1 hiện ra. Đây chính là nơi để bạn nhập các các đoạn mã lập trình Macro4.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Những dòng code đầu tiên

Bước 1: Trong sheet Macro1 bạn nhập những nội dung như sau:

TA gõ lại nội dung ra đây, các bạn có thể copy và dán vào:
HOCMACRO4
=SELECT("R1C1")
=FORMULA("Lập trình tự động hóa tính toán và xử lý số liệu với Dự toán GXD")
=SELECT("R2C1")
=FORMULA("Thú vị thật!")
=COPY("R2C1";"R3C1:R5C1")
=RETURN()

Bước 2: Đặt tên cho Macro để tiện gọi bằng cách: Chọn ô A1 có chứa tên Macro HOCMACRO4, chọn Insert/Name/Define... như hình sau:

Sẽ hiển thị ra hộp thoại dưới, hãy chọn Command, bấm OK (trong hình có ký tự Ctrl+q là để gắn phím tắt cho Macro):

Hưởng thụ thành quả
:
Giờ bạn chuyển sang Sheet1, bấm tổ hợp phím Ctrl + q sẽ có kết quả như sau:

Nếu bạn chuyển sang Sheet2, Sheet3 và bấm Ctrl+q cũng đều cho kết quả tương tự.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ở bài trên Excel đã làm gì vậy?

TA sẽ giải thích các đoạn lệnh (chữ màu xanh):

HOCMACRO4 'Tên Macro, tùy mình đặt tên ngắn, gọn thể hiện chức năng của macro
=SELECT("R1C1") 'chọn ô A1, R = row có nghĩa là dòng, C = Column có nghĩa là cột, Select là lựa chọn hay còn gọi là bôi đen, lệnh này có nghĩa là hãy chọn ô là giao của dòng 1 và cột 1.
=FORMULA("Lập trình tự động hóa tính toán và xử lý số liệu với Dự toán GXD") 'Ra lệnh cho Excel điền vào nội dung trong dấu nháy kép
=SELECT("R2C1") 'Chọn tiếp ô ở dòng 2, cột 1 tức là ô A2
=FORMULA("Thú vị thật!") 'Nhập vào ô A2 nội dung trong dấu nháy
=COPY("R2C1";"R3C1:R5C1") 'Copy nội dung từ ô A2 xuống vùng ô A3:A5
=RETURN() 'Kết thúc macro

Rất đơn giản, dễ hiểu phải không bạn? Đến đây bạn sẽ: Ồ Excel thực hiện các công việc lặp đi lặp lại trong tíc tắc! Vậy tại sao không ứng dụng nó vào để thực hiện những công việc Tra mã hiệu đơn giá, tính đơn giá chi tiết, phân tích vật tư (thực chất là tra định mức), tổng hợp vật tư, tổng hợp kinh phí và rất nhiều công việc cứ phải lặp đi lặp lại nhàm chán nhỉ?

Có 24 chữ cái, 9 con số và vài dấu chấm, phẩy, hỏi, chấm than, dấu mũ - sắp xếp lại một cách khéo léo bạn sẽ có luận án tiến sĩ và trở thành tiến sĩ.

Với các hàm của Macro4 TA sắp xếp khéo léo lại để có Dự toán GXD :D, tất nhiên câu chuyện còn dài.

phantuhuong

Thành viên nhiều triển vọng
Macro4 là lập trình trong Excel trước VBA và có những hạn chế nhất định. Tôi khuyên mọi người không nên sử dụng macro4, tất nhiên tìm hiểu thì được. Các virus macro trong Excel đều viết bằng phương pháp này.

VBA vẫn là ngôn ngữ lập trình đơn giản, hiệu quả trong cả Excel và AutoCad. Cao cấp hơn thì dùng Delphi, C++ hoặc VB.NET.

phuocnguyen08021959

Thành viên mới
Tìm hiểu về macro4 Excel thì phải cài đặt EXCEL5, hay Excel 95 vì nó có bộ thu macro, vừa có thể thu dạng macro4 hay VBA để dể thực tập. Cả 2 phần mềm nổi tiếng trong ngành dự toán là Hitosoft, ACCIT được viết 99% bằng macro4.Các ngôn ngữ lập trình khác dùng trong 2 softs trên chỉ để hổ trợ cho việc chống bẻ khóa thôi.
Nó còn có tính năng hay như: lập menu, sub Auto_Open, Auto_Close ngay trên file .xls, có tác dụng đến 2007 (tôi chưa dùng 2010) mà ít ai xóa được trừ khi dùng thêm add-in hay dùng lại EXCEL5,95. vba trong 95 cũng rất khó mở trong 2007 ,đòi phải load thêm "VBA converter" và sẽ bị tự động remove nếu không cẩn thận,nhiều tác giả đã chế biến tính năng nầy để chống bẻ khóa

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bài 2 Tạo menu lệnh cho phần mềm

Các bạn có thấy các menu của phần mềm Dự toán GXD không?

Mới đầu hệ thống menu của Excel 2003 chỉ như ở hình sau:

TA sẽ hướng dẫn các bạn thêm menu Dự toán GXD vào sau menu Help của Excel như hình sau (nếu Excel 2007 hoặc 2010 thì menu này sẽ nằm vào Add-in):

Cách làm:
Trong sheet Macro1 đã tạo ra như ở bài trên, bạn nhập các đoạn code như hình sau:

Giờ bạn kích chọn ô A1 có chữ MAIN, kích phải chuột và chọn Run..., bấm tiếp OK trong hộp thoại hiện ra, bạn sẽ thấy Menu Dự toán GXD xuất hiện. Tất nhiên, trước đó sẽ xuất hiện một hộp thông báo: "Chào mừng bạn đến với Dự toán GXD!".
Lưu ý: Các lệnh trong menu Dự toán GXD được tạo ra mới chỉ có tên, ta sẽ phải viết code lệnh (giống như trong bài 1) và gắn các đoạn code lệnh đó với tên lệnh trong menu, khi đó kích vào menu và chọn lệnh thì mới có hiệu lực thi hành.

Bài tập cho bạn: Hãy ứng dụng để tạo menu Chi phí xây dựng gồm các lệnh như hình sau:

Cảm ơn các lập trình viên Công ty Giá Xây Dựng đã giúp đỡ TA hoàn thành bài này.
Móng Cái, 05/11/2010

File đính kèm

• Giaxaydung.vn-tao-menu-lenh.rar
    14 KB · Đọc: 1.134

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Giải thích ý nghĩa code ở bài 2

Phần nội dung ở cột A:
MAIN 'tên Macro (tên đoạn chương trình)
=ERROR() 'hàm xác định các thao tấc thực hiện khi một lỗi sai xảy ra
=ECHO(TRUE) 'hàm xác định màn hình được cập nhật là bật hay tắt khi macro thực hiện
message=ALERT(A11) 'hiện thông báo có nội dung trong ô A11 (ở Ví dụ này ô A11 chứa dòng chứ màu đỏ: Chào mừng bạn đến với Dự toán GXD!
=IF(message=TRUE) 'hàm If (nếu) bắt đầu thực hiện một nhóm các công việc theo code từ sau hàm này trở đi, nếu điều kiện kiểm tra là đúng. Ở ví dụ này: nếu message hiển thị ô A11 là đúng thì thực hiện dòng lệnh ADD.MENU ở dưới.
=ADD.MENU(1;$B$2:$C$6;10) 'thêm menu gồm các lệnh có tên được chứa ở vùng B2: C6 vào trong menu.
=END.IF() 'kết thúc hàm If.
=RETURN() 'chỉ thị này luôn có ở tận cùng tại mỗi Macro. Báo cho Excel biết nơi nào phải kết thúc các chỉ thị khi thực hiện một macro.
Thực ra 2 dòng sau không cần thiết trong ví dụ này, bởi dùng để tạo một Macro khác - gỡ menu đi khi tắt chương trình của ta, trả về nguyên trạng Excel.
=DELETE.MENU(1;B2)
=RETURN()

Phần nội dung ở cột B:
Chính là tên menu và các lệnh trong menu.

Phần nội dung ở cột C
:
Các đoạn chương trình mà sau này chúng ta sẽ viết code để thực hiện một công việc gì đó và sẽ được gắn vào các lệnh trong menu.

zumi208

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài giải

Bài tập cho bạn: Hãy ứng dụng để tạo menu Chi phí xây dựng gồm các lệnh như hình sau:

BÀI LÀM

Giải thích ý nghĩa code của bài làm:
*Phần nội dung ở cột A:

Message=ALERT("Chào mừng bạn đến với Dự toán GXD!")
(Hiện thông báo Chào mừng bạn đến với Dự toán GXD! khi bạn kích chuột phải và chọn run ở ô A1)
=IF(message=TRUE)
(Nếu xảy ra sự kiện thông báo thì sẽ thực hiện biểu thức phía sau dòng lệnh if. Ở ví dụ này sự kiện thÔng báo là Chào mừng bạn đến với Dự toán GXD!)
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;10)
Thêm menu gồm các lệnh có tên được chứa ở vùng B11:C15 vào trong menu. Ở đây tên menu xuất hiện trên thanh công cụ là Dự toán GXD bao gồm các lệnh Tạo hạng mục mới...; Mở file dự toán...; Lựa chọn CSDL...; Giới thiệu về phần mềm.
=ADD.MENU(1;$B$2:$C$10;11)
Thêm menu gồm các lệnh có tên được chứa ở vùng B2:C10 vào trong menu. Ở đây tên menu xuất hiện trên thanh công cụ là Chi phí xây dựng với các lệnh phân tích vât tư; Tổng hợp và chênh lệch vật tư;.... Xem chi tiết ở bài giải.
Note: Số 1; 10; 11 xuất hiện trong 2 dòng lệnh trên có ý nghĩa sau
- Số 1: Chỉ loai menu
- Số 10;11: Quy định vị trí xuất hiện của menu mình vừa tạo trên thanh công cụ so với menu file
Ví dụ nếu bạn sửa 2 dòng lệnh sau:
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;10)
sửa thành
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;3)
=ADD.MENU(1;$B$2:$C$10;5)
rồi kích chuột phải chọn run thì lúc này ví trí xuất hiện của 2 menu mình vừa tạo sẽ thay đổi như hình sau:

=END.IF()
Kết thúc hàm if
=RETURN()
Như Thầy TA đã giải thích ở bài trên thì chỉ thị này luôn có ở tận cùng tại mỗi Macro. Báo cho Excel biết nơi nào phải kết thúc các chỉ thị khi thực hiện một macro.

*2 Phần nội dung ở cột B và C bạn xem phần giải thích ý nghĩa ở bài viết của Thầy TA.

Mình đã làm được. Thật tuyệt.

Last edited by a moderator:

zumi208

Cách gỡ menu vừa tạo trên thanh công cụ

- Lúc đầu tôi thường phải tắt Excel đi khi mỗi lần muốn Run (lần tiếp theo) khi sửa lỗi ở các dòng lệnh. Giờ thì k0 cần phải tắt nữa rồi. Tôi đã làm như sau để xoá đi các menu vừa tạo trên thanh công cụ xuất hiện khi Run lần 1.
Ví dụ:
Run lần 1: Sẽ có 2 menu Dự toán GXD và Chi phí xây dựng như trong hình

Khi tôi sửa 2 dòng lệnh sau:
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;10) và

thành
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;3) và

Nếu đã chạy Run lần 1 chưa gỡ bỏ các menu đã tạo ra ở trên. Nếu giờ Run lần 2 thì trên thanh công cụ sẽ xuất hiện như sau:

Bạn thấy không bây giờ trên thanh công cụ xuất hiện 4 menu liền (2 menu Dự toán GXD và 2 menu Chi phí xây dựng với tên menu và các lệnh đều giống nhau chỉ khác có vị trí thôi).

Để gỡ bỏ menu do Run lần 1 tạo ra trước khi Run lần 2 mình làm như sau:
Cách 1: Tắt file Excel đi và khởi động lại rồi sửa chữa và Run lại, cách này mất thời gian.

Cách 2: Đơn giản và nhanh hơn.
Bước 1: Kích chuột phải vào khoảng trống gọi thanh toolbars (or View/toolbars) chọn Customize...

Trên màn hình sẽ xuất hiện hộp thoại Customize...

Bước 2: Bạn kích trái và giữ chuột, kéo menu và thả vào hộp thoại Customize. Sau đó đóng hộp thoại customize lại.

Thế là xong rồi. Lúc này trên thanh công cụ chỉ còn lại 9 menu nguyên thuỷ của Excel thôi, bây giờ ta có thể sửa dòng lệnh và Run thử lại mà k0 cần tắt file rồi.

Những khám phá mới thật thú vị phải không các bạn.

phantuhuong

Thành viên nhiều triển vọng
Tìm hiểu về macro4 Excel thì phải cài đặt EXCEL5, hay Excel 95 vì nó có bộ thu macro, vừa có thể thu dạng macro4 hay VBA để dể thực tập. Cả 2 phần mềm nổi tiếng trong ngành dự toán là Hitosoft, ACCIT được viết 99% bằng macro4.Các ngôn ngữ lập trình khác dùng trong 2 softs trên chỉ để hổ trợ cho việc chống bẻ khóa thôi.
Nó còn có tính năng hay như: lập menu, sub Auto_Open, Auto_Close ngay trên file .xls, có tác dụng đến 2007 (tôi chưa dùng 2010) mà ít ai xóa được trừ khi dùng thêm add-in hay dùng lại EXCEL5,95. vba trong 95 cũng rất khó mở trong 2007 ,đòi phải load thêm "VBA converter" và sẽ bị tự động remove nếu không cẩn thận,nhiều tác giả đã chế biến tính năng nầy để chống bẻ khóa

Nếu tôi không nhầm thì trước kia tôi viết macro VBA trong Excel 95, dù có bảo mật bằng password thì Excel 97 mở được hết. Từ 97 VBA có cửa sổ riêng, không như 95 phần soạn macro trên Sheet, cả Dialog nữa. Không hiểu nội dung đo đỏ có đúng không?

kimquynh151091

Thành viên mới
Em cũng thấy macro4 rất là thú vị nên em đang tìm hiểu.Em muốn hỏi các anh chị biết và thạo về macro4 là nếu như em muốn biết một chức năng thông tin nào đó để từ đó có thể sửa chữa thì nội dung thông tin cần biết sẽ hiện ở đâu?ví dụ như em muốn biết thông tin về một thanh công cụ của ecxel thì thông tin đó sẽ hiển thị ở đâu ?Em mới tìm hiểu macro4 nên có những gì em hỏi không đúng mong anh chị chỉ bảo:) .anh chị có thể viết một ví dụ minh họa giúp em được không a ví dụ như viết đoạn mà trả về thông tin của một Toolbar.Em xin cam ơn nhiều.

kimquynh151091

Thành viên mới
- Lúc đầu tôi thường phải tắt Excel đi khi mỗi lần muốn Run (lần tiếp theo) khi sửa lỗi ở các dòng lệnh. Giờ thì k0 cần phải tắt nữa rồi. Tôi đã làm như sau để xoá đi các menu vừa tạo trên thanh công cụ xuất hiện khi Run lần 1.
Ví dụ:
Run lần 1: Sẽ có 2 menu Dự toán GXD và Chi phí xây dựng như trong hình

Khi tôi sửa 2 dòng lệnh sau:
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;10) và

thành
=ADD.MENU(1;$B$11:$C$15;3) và

Nếu đã chạy Run lần 1 chưa gỡ bỏ các menu đã tạo ra ở trên. Nếu giờ Run lần 2 thì trên thanh công cụ sẽ xuất hiện như sau:

Bạn thấy không bây giờ trên thanh công cụ xuất hiện 4 menu liền (2 menu Dự toán GXD và 2 menu Chi phí xây dựng với tên menu và các lệnh đều giống nhau chỉ khác có vị trí thôi).

Để gỡ bỏ menu do Run lần 1 tạo ra trước khi Run lần 2 mình làm như sau:
Cách 1: Tắt file Excel đi và khởi động lại rồi sửa chữa và Run lại, cách này mất thời gian.

Cách 2: Đơn giản và nhanh hơn.
Bước 1: Kích chuột phải vào khoảng trống gọi thanh toolbars (or View/toolbars) chọn Customize...

Trên màn hình sẽ xuất hiện hộp thoại Customize...

Bước 2: Bạn kích trái và giữ chuột, kéo menu và thả vào hộp thoại Customize. Sau đó đóng hộp thoại customize lại.

Thế là xong rồi. Lúc này trên thanh công cụ chỉ còn lại 9 menu nguyên thuỷ của Excel thôi, bây giờ ta có thể sửa dòng lệnh và Run thử lại mà k0 cần tắt file rồi.

Những khám phá mới thật thú vị phải không các bạn.

Em cũng thấy macro4 rất là thú vị nên em đang tìm hiểu.Em muốn hỏi các anh chị biết và thạo về macro4 là nếu như em muốn biết một chức năng thông tin nào đó để từ đó có thể sửa chữa thì nội dung thông tin cần biết sẽ hiện ở đâu?ví dụ như em muốn biết thông tin về một thanh công cụ của ecxel thì thông tin đó sẽ hiển thị ở đâu ?Em mới tìm hiểu macro4 nên có những gì em hỏi không đúng mong anh chị chỉ bảo:) .anh chị có thể viết một ví dụ minh họa giúp em được không a ví dụ như viết đoạn mà trả về thông tin của một Toolbar.Em xin cam ơn nhiều.

freeway2207

Để lấy được thông tin của 1 Toolbar sử dụng 2 phương thức là:
Mã:
GET.TOOLBAR(type_num, bar_id)
và 
GET.TOOL(type_num, bar_id, position)
GET.TOOLBAR : trả về các thông tin liên quan đến 1 Toolbar xác định
GET.TOOL: trả về thông tin liên quan đến một button (hay một lệnh) trong Toolbar xác định

Chi tiết xem trong MACROFUN hướng dẫn cụ thể.

ngthengoc

Thành viên mới
Cảm ơn anh Thế Anh nhé, nhưng có mấy câu hỏi của em về GXD là anh còn nợ em đó. Nguyễn Thế Ngọc

TA sẽ giải thích các đoạn lệnh (chữ màu xanh):

HOCMACRO4 'Tên Macro, tùy mình đặt tên ngắn, gọn thể hiện chức năng của macro
=SELECT("R1C1") 'chọn ô A1, R = row có nghĩa là dòng, C = Column có nghĩa là cột, Select là lựa chọn hay còn gọi là bôi đen, lệnh này có nghĩa là hãy chọn ô là giao của dòng 1 và cột 1.
=FORMULA("Lập trình tự động hóa tính toán và xử lý số liệu với Dự toán GXD") 'Ra lệnh cho Excel điền vào nội dung trong dấu nháy kép
=SELECT("R2C1") 'Chọn tiếp ô ở dòng 2, cột 1 tức là ô A2
=FORMULA("Thú vị thật!") 'Nhập vào ô A2 nội dung trong dấu nháy
=COPY("R2C1";"R3C1:R5C1") 'Copy nội dung từ ô A2 xuống vùng ô A3:A5
=RETURN() 'Kết thúc macro

Rất đơn giản, dễ hiểu phải không bạn? Đến đây bạn sẽ: Ồ Excel thực hiện các công việc lặp đi lặp lại trong tíc tắc! Vậy tại sao không ứng dụng nó vào để thực hiện những công việc Tra mã hiệu đơn giá, tính đơn giá chi tiết, phân tích vật tư (thực chất là tra định mức), tổng hợp vật tư, tổng hợp kinh phí và rất nhiều công việc cứ phải lặp đi lặp lại nhàm chán nhỉ?

Có 24 chữ cái, 9 con số và vài dấu chấm, phẩy, hỏi, chấm than, dấu mũ - sắp xếp lại một cách khéo léo bạn sẽ có luận án tiến sĩ và trở thành tiến sĩ.

Với các hàm của Macro4 TA sắp xếp khéo léo lại để có Dự toán GXD :D, tất nhiên câu chuyện còn dài.

thungnk

Thành viên mới
Cảm ơn TA bài viết giải thích rõ giúp tôi mới biết excel đã ham học

ktcauduongbo

Thành viên mới
Nho giup do

Chào anh Thế Anh, em là dân xây dựng kinh nghiệm trong ngành 7 năm nay rồi, hay thường xuyên lên mạng tìm hiểu về lập trình. Vì thấy có những bạn viết ra những phần mềm dự toán chạy trên exel rất hay, riêng em thi chưa hiểu về ngôn ngữ lập trình nhưng muốn tìm hiểu để viết cho mình một phần mềm dự toán đơn giản để giảm thời gian lập dự toán bằng thủ công. Hôm nay em vào trang giá xây dựng thấy bài viết của anh hay hay, nên em gủi tin nhắn này nhờ anh giúp đỡ cho em những ngôn ngữ lập trình để viết code dự toán. vậy anh đồng ý giúp em thì hãy trả lời cho em nhé ktcauduongbo@gmail.com và anh có thể cho em địa chỉ mail của anh, để khi viết có vấn đề khó khăn nhờ anh giúp đõ. mong chờ thư đồng ý của anh, cảm ơn anh đã đọc thư. Chúc anh thành công trên mọi lĩnh vực!

adoonis

Thành viên mới
Cám ơn bạn Thế Anh bài viết rât bổ ích, tôi cung làm ngành xây dựng cung muốn học về lập trình nhưng tài liệu học và dễ hiểu như cách của bạn giải thích thì thật sự kg biết kiếm ở đâu. nêu bạn có thể chia se cho mình một it tài liệu để nghiên cứu thì rât cảm ơn bạn

hongngoc1801vn

Thành viên mới
Ad ơi, em không thấy hình hiển thị, nên thấy khó hiểu quá. Ad update giùm em mấy tấm hình với ạ. :confused:

itachi36

Thành viên mới
em có đoạn mã: if <F8=chủ nhật> then <D38=F8-2> [Else <D38=F8-1>]
Em mới tìm hiểu VBA nên không biết vết thế nào cho đúng.Nhờ các anh giúp với ạ.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới