Học từ vựng tiếng Anh như thế nào cho hiệu quả?

votuongvy181097

Thành viên mới
Một vấn đề "to bự" của không ít người học tiếng Anh đó là không nhớ nổi từ vựng, vì vậy gặp khó khăn rất nhiều trong việc nghe nói đọc viết tiếng Anh. Nhiều bạn đang thắc mắc không biết cách học từ vựng tiếng Anh làm sao để tránh tình trạng "học nay mai quên".

Vậy làm sao để ghi nhớ từ vựng vừa nhanh vừa lâu được đây? Mình xin chia sẻ một số cách mà mình đã áp dụng thành công vào việc học tiếng Anh của mình kể từ lúc mới bắt đầu học đến bây giờ để mọi người tham khảo nha!

Trước hết là bạn tránh việc học từ vựng một cách riêng lẻ mà nên học nó trong một câu ví dụ. Câu ví dụ càng thú vị càng hiệu quả bởi vì não của bạn cực kỳ thích và "nhớ dai" những thứ vui nhộn hay kỳ dị. Bên cạnh đó, câu ví dụ còn giúp bạn biết cách dùng từ trong câu.

Vì vậy cách học từ vựng tiếng Anh hay nhất là thông qua việc đọc tiếng Anh. Khi phát hiện một từ mới, bạn có thể ghi chú lại từ vựng đó và cả câu văn chứa từ vựng đó luôn.

Kế tiếp là bạn không nên học nghĩa tiếng Việt mà nên học thông qua việc liên tưởng hình ảnh.
Tại sao bạn nên học theo cách này? Thứ nhất là vì không phải từ tiếng Anh cũng có từ tiếng Việt đồng nghĩa, và thứ hai là điều này sẽ tăng tốc khả năng phản xạ trong giao tiếp của bạn. Bạn sẽ làm quen với việc suy nghĩ trực tiếp bằng tiếng Anh chứ không cần dịch từ tiếng Việt sang tiếng Anh trong đầu nữa.

Cuối cùng là bạn nên ôn lại từ vựng bằng phương pháp học dãn cách (spaced repetition). Đây là một cách học giúp bạn ôn lại từ vựng vào đúng thời điểm não bạn chuẩn bị quên từ, vì vậy sẽ củng cố trí nhớ của bạn rất nhiều.
Một số phần mềm hỗ trợ cách học dãn cách này là LeeRit.com (Việt Nam), Memrise.com (quốc tế).

Việc học từ vựng tiếng anh có vẻ khó, nhưng nó sẽ trở nên dễ dàng nếu bạn học đúng cách. Mình hy vọng các mẹo mà mình vừa chia sẻ có thể giúp ích cho việc học từ vựng của các bạn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới