Hỏi cách tính giá dự thầu

• Khởi xướng ngoc oanh
  • Ngày gửi
N

ngoc oanh

Guest
mình không hiểu lắm về cách lập giá dự thầu. Bắt đầu là khối lượng tra định mức sau đó là lắp giá quý nó cứ khó hiểu thế nào ấy ? Ai có thể nói rõ cho mình hơn được ko?:((mình xin cảm ơn trước nha.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
mình không hiểu lắm về cách lập giá dự thầu. Bắt đầu là khối lượng tra định mức sau đó là lắp giá quý nó cứ khó hiểu thế nào ấy ? Ai có thể nói rõ cho mình hơn được ko?:((mình xin cảm ơn trước nha.
Giải thích cho bạn khó lắm, vì ai cũng biết. Nói chung quan trọng nhất là phải nhớ và áp dụng chính xác được định mức cho công tác đó và kiểm soát được đầu mục công việc.
Nhiều người dự vào phần mềm để lập giá dự thầu, rất nhanh và chính xác. Còn mình thì chỉ dựa 1 phần vào PM thôi, còn lại là dùng hàm trong Excel (hàm lọc, rồi Vlookup, round v.v...) để kiểm soát cho dễ.
Bạn cho mình địa chỉ email hoặc gửi tin vào Email của mình (huutrinh.ng@gmail.com, huutrinh_ng@yahoo.com), mình sẽ gửi cho bạn 1 bộ HSDT đầy đủ để tham khảo.
Chúc thành công!

faxtel22

Thành viên năng động
Lập giá dự thầu cách tính cũng tương tự như lập dự toán.
Nhưng đối với giá dự thầu, vì bạn là nhà thầu nên bạn có thể bỏ đi các chi phí mà bạn cho rằng không cần thiết.
Khi lập giá dự thầu, bạn bóc tách lại khối lượng theo bản vẽ thiết kế trong hồ sơ mời thầu.Sau đó bạn đưa giá của công ty bạn vào, sẽ được giá dự thầu.Phần giá cuối cùng đã bao gồm toàn bộ chi phí để thi công công trình bao gồm: vật tư,nhân công, máy, chi phí quản lý, ....Và giá dự thầu của bạn phải đảm bảo thấp hơn giá gói thầu.
Thân chào bạn.

liu_ktxd43

Thành viên rất triển vọng
Gặp anh, anh hướng dẫn cho 1 hôm.Đảm bảo em sẽ hiểu ngay.Keke. OK?

toi_dentusamoc

Thành viên mới
cơ sở ;ập giá dự thầu

Mình đang tìm tài liệu về cơ sở lập giá dự thầu.
Bạn nào có tài liệu về những phần đó gởi cho mình với : toi_dentusaomoc@yahoo.com
Mình cần gấp lắm.
Cảm ơn cả nhà nhiều

trieuvn

Thành viên có triển vọng
Lập giá dự thầu cách tính cũng tương tự như lập dự toán.
Nhưng đối với giá dự thầu, vì bạn là nhà thầu nên bạn có thể bỏ đi các chi phí mà bạn cho rằng không cần thiết.
Khi lập giá dự thầu, bạn bóc tách lại khối lượng theo bản vẽ thiết kế trong hồ sơ mời thầu.Sau đó bạn đưa giá của công ty bạn vào, sẽ được giá dự thầu.Phần giá cuối cùng đã bao gồm toàn bộ chi phí để thi công công trình bao gồm: vật tư,nhân công, máy, chi phí quản lý, ....Và giá dự thầu của bạn phải đảm bảo thấp hơn giá gói thầu.
Thân chào bạn.
Nêú tăng thêm các chi phí khác không có trong định mưcs thì sao?

nguyenxuantuan

Thành viên mới
xin các bác giup dỡ

minh dang lam HSDT, minh muon dua chi phi chung cua nhan cao dao dap, mình đang làm chỉ tinh CPC cho cong tác đào còn công tác đắp thì không, như vậy đúng hay sai

vuducgt2005

Thành viên mới
minh dang lam HSDT, minh muon dua chi phi chung cua nhan cao dao dap, mình đang làm chỉ tinh CPC cho cong tác đào còn công tác đắp thì không, như vậy đúng hay sai
:D bạn làm như vậy la ko đúng rui??
bạn nên tìm hiểu ở TT05/2007/TT-BXD hướng dẫn lập dự toán công trình

vuducgt2005

Thành viên mới
=D> Mình thấy các bạn nhận định về cách lập giá HSDT là rất hay???
- Mình thì cũng đã lập kha khá HSDT rùi, nhưng mình toàn lập trên Exel thôi, chẳng qua phần mềm chuyên ngành nào cả!!!!!
- theo mình thì để lập được giá cho HSDT thì bạn nên phải căn cứ các yếu tố sau:
+ bám sát vào HSMT ý (coi HSMT như là một đề bài để giải). trong HSMT có các Biểu mãu để lập đơn giá (bạn phải lấy biểu mẫu ở đó)
+ dựa vào Bảng tiên lượng mời thầu để lập đơn giá cho từng công việc
+ ĐMXDCB 1776; TT05/2009/TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình; TT09/2008TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh VL,NL,...
+ và một chút kinh nghiệm :D
Thif Bạn phải lập đc các bảng (đơn giá VL tại chân công trình; phụ lục cấp phối vữa; Đơn giá nhân công; đơn giá ca máy) sau đó lập tiếp các bảng PTĐG chi tiết rùi đến bảng tổng hợp ĐG

ngocson15a3

Thành viên năng động
Có 04 nhà thầu tham dự gói thầu X (Hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh), trong đơn giá đề xuất dự thầu thì giá Bê tông nhựa của các nhà thầu (tại chận công trình) lần lượt như sau:
Nhà thầu 1: 1.160.000 đồng/Tấn.
Nhà thầu 2: 1.514.390 đồng/Tấn.
Nhà thầu 3: 1.367.329 đồng/Tấn.
Nhà thầu 4: 1.370.390 đồng/Tấn.
Trong khi trong Phân tích đơn giá của dự toán thẩm định được duyêt là: 1.367.346 đồng /Tấn (chỉ bao gồm tiền chi phí vật liệu, Chưa bao gồm vận chuyển đến chân công trình).
* Trong Quá trình xét thầu: Bên mời thầu có làm văn bản đề nghị nhà thầu số 01 giải thích làm rõ chi tiết cách xây dựng nên đơn giá 1 tấn bê tông nhựa, nhưng nhà thầu làm văn bản trả lời đó là bí mật kinh doanh không tiết lộ.
Như vậy: - Bên mời thầu có quyền hiệu chỉnh đơn giá bê tông nhựa của nhà thầu 1 không (Bên mời thầu lấy giá trị = Min (các nhà thầu khác tham dự). Mong các a chị tư vấn giúp

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Không được phép đưa về giá của một nhà thầu có giá trị Min để xây dựng giá đánh giá. Việc dự thầu với cao hay thấp phụ thuộc vào điều kiện sản xuất, chi phí vận chuyển (cự ly). Nhà thầu chào một đơn giá cao nhưng vẫn đảm bảo giá đánh giá gói thầu khi đưa về một mặt bằng Min thì vẫn trúng thầu!

qsonxd

Thành viên mới
HỎI CÁCH TÍNH GIÁ DỰ THẦU
Mình đang làm HSDT tuyến đường BTXM nhưng theo dự toán thẩm tra là 3.658.000.000 đồng.
Chi phí bảo vệ môi trường và thuế tài nguyên là 3.500.000 đồng
Vậy khi lập HSDT thì mình chèn chi phí tài nguyên môi trường vào đơn giá nào cho bằng số tiền là:3.661.500.000 đồng.
Cảm ơn các anh chị

nguyenhuytan

Thành viên mới
Xin mẫu dự toán về lắp đặt thang máy để tham khảo

[anh em nào có mẫu dự toán về phần lắp đặt thang máy không nhỉ cho mình xin để tham khảo được không
P/S Cảm ơn cả nhà nhé. nếu ai có thì có thể gửi qua mail: tan85ql@gmail.com

vanminh_91

Thành viên mới
A có thể cho em xin một bản được không ạ
Email e là : "minhnv.nuce@gmail.com"
Em cảm ơn anh ạ!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới