Hỏi đáp về cài đặt và sử dụng Dự thầu GXD

tranphongvna

Thành viên mới
Xin cho em hỏi, em đang dùng office 2003 nhưng mà không cài được phần mềm Dự thầu GXD, mong mọi người giúp đỡ, lúc cài thì office 2003 không chạy file đuôi *dll

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin cho em hỏi, em đang dùng office 2003 nhưng mà không cài được phần mềm Dự thầu GXD, mong mọi người giúp đỡ, lúc cài thì office 2003 không chạy file đuôi *dll
Chào bạn
Bạn cài Office 2007 hoặc 2010 mới phát huy được sức mạnh của Dự thầu GXD bạn nhé. Các hướng dẫn chúng tôi cũng viết trên 2007, 2010. Bạn có thể cài song song cả 2 Office trong máy. Các công việc của bạn cứ dùng Office 2003 bình thường, Dự thầu GXD bạn chạy với Office 2007 hoặc 2010. Khi nào quen rồi thì có thể không dùng 2003 nữa.
Các tình huống lỗi không cài đặt, không chạy được bạn đối chiếu các bài hướng dẫn ở đây.

hung1234567898

Thành viên mới
cho mình hỏi có lớp học từ xa ở GXd ko nhỉ?
lớp dự thầu có dạy qua mang ko?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
cho mình hỏi có lớp học từ xa ở GXd ko nhỉ?
lớp dự thầu có dạy qua mang ko?
Chúng tôi đang xây dựng hệ thống. Sắp tới sẽ có chương trình học nghiệp vụ từ xa với GXD bạn nhé. Bạn chú ý cập nhật.
Cảm ơn bạn đã quan tâm.

totrungx7

Thành viên mới
Cho em hỏi e dùng phần mềm này sau khi tắt đi bật lên sử dụng lại thì tính năng tra mã lại không sử dụng được nữa, không biết em đang gặp phải lỗi gì và cách khắc phục thế nào ak?

Thang Pham

Thành viên năng động
Cho em hỏi e dùng phần mềm này sau khi tắt đi bật lên sử dụng lại thì tính năng tra mã lại không sử dụng được nữa, không biết em đang gặp phải lỗi gì và cách khắc phục thế nào ak?
Trường hợp bạn không tra mã được bạn thực hiện kiểm tra 1 số trường hợp sau:
1. Chọn lại cơ sở dữ liệu (csv)
2. Bật Unikey lên, phải chọn đúng bảng mã là Unicode, kiểu gõ Telex

viethoabk

Thành viên mới
Em cài thành công phần mềm, nhưng giờ mở file Excel bất kỳ lên đều có lỗi như thế này.
Nhờ mọi người giúp đỡ. Nghĩa là giờ file khởi động .xla của GXD tự động chạy cùng với Excel ?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Em cài thành công phần mềm, nhưng giờ mở file Excel bất kỳ lên đều có lỗi như thế này.
Nhờ mọi người giúp đỡ. Nghĩa là giờ file khởi động .xla của GXD tự động chạy cùng với Excel ?
View attachment 59968
Chào bạn viethoak,
Sự cố này là do khi tắt phần mềm, excel vẫn còn chạy ngầm trong win. Đồng chí vào task manager, tìm đến Excel đang chạy và chọn End task. Sau đó sẽ không gặp sự cố trên nữa nhé!

cuongdola262

Thành viên mới
sao một số mã công việc lại không có trong gxd nhỉ. chẳng hạn ab.13431

huonggianggxd

Nhân viên Công ty Giá Xây Dựng
sao một số mã công việc lại không có trong gxd nhỉ. chẳng hạn ab.13431

Chào bạn.
Bạn xem lại định mức nhé, vì theo mình thấy thì không có định mức nào công bố công tác như bạn nói cả. Vậy nên trong gxd cũng không có là đúng bạn ah.
Trân trọng!

viethoabk

Thành viên mới
Chào mọi người
Mình có thắc mắc nhỏ như sau:
Khi lập giá dự thầu, dùng đơn giá công trình, công trình ở Quảng Nam nhưng mình có thể sử dụng đơn giá của.....Hà Nội (DGHanoi2011) được không.
Theo mình nghĩ thì:
Đơn giá các địa phương chỉ khác nhau về thành phần VL,NC,MTC. Còn Mã đơn giá, Mã định mức, Phụ lục vữa tương ứng với mỗi công tác thì giống nhau. giữa các địa phương và năm công bố thì sai khác ở phần bổ sung thêm một số công tác mới nữa.Mình hiểu như thế là đúng hay sai. Nhờ mọi người giúp đỡ
Mình cảm ơn .

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào mọi người
Mình có thắc mắc nhỏ như sau:
Khi lập giá dự thầu, dùng đơn giá công trình, công trình ở Quảng Nam nhưng mình có thể sử dụng đơn giá của.....Hà Nội (DGHanoi2011) được không.
Theo mình nghĩ thì:
Đơn giá các địa phương chỉ khác nhau về thành phần VL,NC,MTC. Còn Mã đơn giá, Mã định mức, Phụ lục vữa tương ứng với mỗi công tác thì giống nhau. giữa các địa phương và năm công bố thì sai khác ở phần bổ sung thêm một số công tác mới nữa.Mình hiểu như thế là đúng hay sai. Nhờ mọi người giúp đỡ
Mình cảm ơn .
Về cơ bản bạn hiểu như vậy là đúng, ngoại trừ phần tôi bôi đỏ sửa lại là chỉ khác nhau về giá VL, NC, MTC chọn để tính đơn giá, còn thành phần VL, NC, MTC thì vẫn theo định mức do BXD công bố (ngoại trừ những định mức đã được sửa đổi, bổ sung).

Bạn dùng dữ liệu csv đơn giá Hà Nội hay Quảng Nam hay bất kỳ tỉnh nào chạy phần mềm Đấu thầu GXD để lập giá thầu, sau khi lắp cùng giá VL, NC, M của bạn vào sẽ cho cùng 1 kết quả (ngoại trừ sai sót tính toán hoặc làm tròn hoặc có 1 số mã địa phương có chỉnh sửa nhỏ về định mức).

Bạn tham khảo thêm bài này: http://www.giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=127735