[Hỏi] Quy trình nghiệm thu bê tông thương phẩm

Thành viên đã xem (Total:0)

changtraicaoca4989

Thành viên rất triển vọng
#1
Về vấn đề thi công bê tông thương phẩm tại công trình em đang thực hiện theo quy trình sau.
  • Thiết kế thành phần cấp phối của bê tông.
  • Yêu cầu TVGS đến trạm trộn kiểm tra ( Nhưng TVGS không đến)
  • Trước khi đổ bê tông tiến hành kiểm tra độ sụt tại chân công trình và lấy mẫu thí nghiệm theo quy định hiện hành.
  • Nén mẫu R7,R28 tại phòng LAS được chủ đầu tư phê duyệt
Sau khi em đã thực hiện các bước trên, giờ TVGS yêu cầu chứng chỉ của xi măng của đem trộn tại trạm.
Em đã đọc các tiêu chuẩn có liên quan trong biên bản nghiệm thu chỉ có tiêu chuẩn TCVN 4453-1995 nói:
Điều 7 kiểm tra và nghiệm thu:
Mục kiểm tra có ghi 1 câu :
7.1.4. Kiểm tra chất lượng bê tông bao gồm việc kiểm tra vật liệu, thiết bị, quy trình sản xuất, các tính chất của hỗn hợp bê tông đã đông cứng. Các yêu cầu kiểm tra này được ghi ở bảng 19.

Vì theo em bê tông thương phẩm là mình mua cũng như những sản phẩm khác như gạch xây,kính.... thí nghiệm đạt mác thiết kế và đột sụt là được. Giám sát có thể đến tận trạm để kiểm tra tỷ lệ và cấp phối cung cấp đã chuẩn chưa.
Ví dụ như gạch bê tông nếu như giám sát bên em thì em cũng phải xin chứng chỉ của xi măng mà họ đem sản xuất gạch sao ?

Rất mong được sự góp ý của anh chị để em hiểu hơn về vấn đề này ạ.
Em up bảng 19 trong TCVN 4453-1995 ạ.

140126rfi0mf0vwfbmvm08.jpg


140222uicr7iviwvviiuvz.jpg


140319lhg6mlddziavii5h.jpg
 

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
#2
Nói ngắn gọn thế này cho bạn dễ hiểu. BT thương phẩm là thầu phụ cung cấp vật liệu cho bên bạn. Bên bạn phải giám sát chặt chẽ nhà thầu cung cấp BT.
- TVGS được chủ đầu tư thuê để giám sát nhà thầu bạn thi công đồng thời giám sát tất cả các nhà thầu phụ đưa mọi nguồn vật liệu vào công trình sử dụng.
- TVGS có quyền kiểm tra chất lượng mọi lô hàng trong thời gian thi công.
- Nếu TVGS nghi ngờ lô hàng không đảm bảo chất lượng thì có thể yêu cầu nhà thầu trình bất cứ loại giấy tờ nào chứng minh chất lượng của nguồn vật liệu nhập về
Vì thế: TVGS yêu cầu kiểm tra chứng chỉ chất lượng xi măng của lô hàng này là hợp lý, không có điều gì bất thường cả. Vì 1 mục tiêu chung, đảm bảo chất lượng công trình.
 

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
#3
Mình xin được trích dẫn cho bạn về 1 ý của Điều 2 trong QĐ 1070/QĐ - BGTVT về quy định kiểm tra, kiểm soát tiến độ, chất lượng công trình xây dựng, giai đoạn thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông

"Kiểm tra đột xuất khi có nghi ngờ về kết quả kiểm tra chất lượng vật liệu thiết bị lắp đặt vào công trình do nhà thầu xây dựng cung cấp"
 

changtraicaoca4989

Thành viên rất triển vọng
#4
Nói ngắn gọn thế này cho bạn dễ hiểu. BT thương phẩm là thầu phụ cung cấp vật liệu cho bên bạn. Bên bạn phải giám sát chặt chẽ nhà thầu cung cấp BT.
- TVGS được chủ đầu tư thuê để giám sát nhà thầu bạn thi công đồng thời giám sát tất cả các nhà thầu phụ đưa mọi nguồn vật liệu vào công trình sử dụng.
- TVGS có quyền kiểm tra chất lượng mọi lô hàng trong thời gian thi công.
- Nếu TVGS nghi ngờ lô hàng không đảm bảo chất lượng thì có thể yêu cầu nhà thầu trình bất cứ loại giấy tờ nào chứng minh chất lượng của nguồn vật liệu nhập về
Vì thế: TVGS yêu cầu kiểm tra chứng chỉ chất lượng xi măng của lô hàng này là hợp lý, không có điều gì bất thường cả. Vì 1 mục tiêu chung, đảm bảo chất lượng công trình.
Đồng ý với bạn.
"Kiểm tra đột xuất khi có nghi ngờ về kết quả kiểm tra chất lượng vật liệu thiết bị lắp đặt vào công trình do nhà thầu xây dựng cung cấp"
Theo mình hiểu cái này có thể sử dụng mẫu lưu hoặc khoan rút lõi tại hiện trường để kiểm tra.
Mình đồng ý là tiêu chí cuối cùng là chất lượng, bên mình dùng bê tông thương phẩm có phụ gia, tất cả các mẫu nén R7 đã đạt mác hết. Mà mục tiêu cuối cùng của vấn đề vẫn là bê tông đi nén đạt mác thiết kế.
Bên mình yêu cầu thầu phụ làm đúng mác theo cấp phối đã được phê duyệt và các chỉ tiêu độ sụt, độ lưu động....
Nếu nghi ngờ thành phần nào ít nhất TVGS phải đưa gia được lý do vì sao bê tông đạt mác mà lại kiểm tra lại.
Đằng này yêu cầu trong biên bản nghiệm thu nén mẫu bê tông lấy tại hiện trường phải có kèm theo chứng chỉ xuất xưởng của xi măng để ký biên bản nghiệm thu.
 

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
#5
Bác @changtraicaoca4989 nói rất hay. Cho em xin ý kiến 1 chút, để TVGS NT được 1 hạng mục bất kỳ tại công trình thủ tục gồm các loại giấy tờ sau:
1. Pháp lý của sản phẩm (chấp thuận trạm, cấp phối, thí nghiệm, chứng chỉ các loại ...)
2. Chất lượng của sản phẩm (BTNT ngoài hiện trường)
3. Kết quả thí nghiệm tại hiện trường (Nén mẫu)
4. Các biên bản hiện trường khác nếu có.
Vậy bạn đã đầy đủ mục 2 + 3 +4, còn mục 1 tại sao lại không đủ ạ? Nhà thầu mình đã vất vả rồi, để thiếu 1 cái chứng chỉ chất lượng sản phẩm mà đó lại là nhiệm vụ của thằng cung cấp.
Haizzzz, nhà thầu các bạn trước tiên muốn lam tốt phải rắn với thằng thầu phụ của mình đã chứ, mình mất tiền mua BT của nó mà, bắt các thủ tục đó nó phải cung cấp cho mình bạn nhé!
Thân!
 

ptqc06

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#6
@changtraicaoca4989
Theo Luật xây dựng:
- Điều 112: Chủ đầu tư có nghĩa vụ:
i) Chịu trách nhiệm về chất lượng, nguồn gốc của vật tư, nguyên liệu, vật liệu, thiết bị, sản phẩm xây dựng do mình cung cấp sử dụng vào công trình;
- Điều 113: Nhà thầu có nghĩa vụ:
e) Chịu trách nhiệm về chất lượng, nguồn gốc của vật tư, nguyên liệu, vật liệu, thiết bị, sản phẩm xây dựng do mình cung cấp sử dụng vào công trình;
Như vậy việc TVGS yêu cầu chứng chỉ của Ximăng là hợp lý, qua đó các định được nguồn gốc vật tư cấu thành nên Bê tông thương phẩm. Ngoài thực tế, đôi khi một số TVGS và CĐT bỏ qua vấn đề này. Tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình thì nguồn gốc của xi măng ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của BT. Mọi người chỉ quan tâm đến độ sụt và cường độ nén mẫu mà quên rằng BT còn có các tiêu chí khác như: tuổi thọ, mức độ co ngót...Do thành phần linke của các xm khác nhau cũng khác nhau, nên ảnh hưởng rât nhiều đến đặc tính của BT. Với một số dự án nước ngoài, họ yêu cầu khắt khe đối với nguồn gốc và tỷ lệ linke của Xm tạo nên BT (đặc biệt là công trình thủy điện do thi công khối lớn và yêu cầu chống thấm).
Tất nhiên, lý thuyết là như vậy, còn thực tiễn thì TVGS yêu cầu chứng chỉ xi măng cũng hơi làm khó nhau thật.
Chia sẻ.
 

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
#7
Rất đồng tình với ý kiến chung của bác @ptqc06 .
Em xin đính chính lại một chút:
- Không thể áp dụng khoản i điều 112 của Luật xây dựng 2014 vào đây được vì đơn vị cung cấp BT thương phẩm không phải do CĐT cung cấp mà do nhà thầu mua BT của 1 đơn vị khác mà đã được CĐT chấp thuận. Chính vì vậy phần này vẫn nằm trong trách nhiệm của nhà thầu theo khoản e điều 113 của Luật xây dựng 2014 như bác nói.
- Chứng chỉ xi măng của đơn vị cung cấp BT la liệt tại trạm bác nhé, vì mỗi lô xi măng nhập về đều phải có chứng chỉ và lấy mẫu thí nghiệm tần suất như thường. Vấn đề này bắt buộc phải có bác nhé, và lấy rất dễ không đến nỗi khó như bác nói (Mặt khác vấn đề này là nhiệm vụ tại nơi cung cấp BT nhà thầu mình có quyền đòi hỏi nó phải cung cấp bất cứ cái gì mình cần khi TVGS yêu cầu. Thực tế em đã làm vậy, mọi thứ vấn rất xuôi.
 

ptqc06

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
#8
@vandung494390
Mình trích dẫn khoản i Điều 112 Luật xây dựng là để làm căn cứ cho TVGS thực hiện việc này. TVGS là đơn vị chuyên môn được CĐT thuê để thực hiện một số công việc thay CĐT. Mà công việc đó chính là những qui định của pháp luật đối với CĐT.
Chia sẻ.
 

ldt_tx

Thành viên có triển vọng
#9
Kể cả kết quả R28 cũng chỉ là căn cứ để nghiệm thu thôi.
 

ldt_tx

Thành viên có triển vọng
#10
Lấy mẫu bê tông từ trên xe bồn nhưng đổ kiểu này thì có căn cứ theo kết quả đc không ạ
 

sircao

Thành viên có triển vọng
#11
Về vấn đề thi công bê tông thương phẩm tại công trình em đang thực hiện theo quy trình sau.
  • Thiết kế thành phần cấp phối của bê tông.
  • Yêu cầu TVGS đến trạm trộn kiểm tra ( Nhưng TVGS không đến)
  • Trước khi đổ bê tông tiến hành kiểm tra độ sụt tại chân công trình và lấy mẫu thí nghiệm theo quy định hiện hành.
  • Nén mẫu R7,R28 tại phòng LAS được chủ đầu tư phê duyệt
Sau khi em đã thực hiện các bước trên, giờ TVGS yêu cầu chứng chỉ của xi măng của đem trộn tại trạm.
Em đã đọc các tiêu chuẩn có liên quan trong biên bản nghiệm thu chỉ có tiêu chuẩn TCVN 4453-1995 nói:
Điều 7 kiểm tra và nghiệm thu:
Mục kiểm tra có ghi 1 câu :
7.1.4. Kiểm tra chất lượng bê tông bao gồm việc kiểm tra vật liệu, thiết bị, quy trình sản xuất, các tính chất của hỗn hợp bê tông đã đông cứng. Các yêu cầu kiểm tra này được ghi ở bảng 19.

Vì theo em bê tông thương phẩm là mình mua cũng như những sản phẩm khác như gạch xây,kính.... thí nghiệm đạt mác thiết kế và đột sụt là được. Giám sát có thể đến tận trạm để kiểm tra tỷ lệ và cấp phối cung cấp đã chuẩn chưa.
Ví dụ như gạch bê tông nếu như giám sát bên em thì em cũng phải xin chứng chỉ của xi măng mà họ đem sản xuất gạch sao ?

Rất mong được sự góp ý của anh chị để em hiểu hơn về vấn đề này ạ.
Em up bảng 19 trong TCVN 4453-1995 ạ.

140126rfi0mf0vwfbmvm08.jpg


140222uicr7iviwvviiuvz.jpg


140319lhg6mlddziavii5h.jpg
Các bác cho em hỏi thêm chút nữa là đối với bê tông thương phẩm thì có cần kiểm tra vật liệu đầu vào như cát, đá, xi măng và nước theo tần suất không ạ. Vì trước khi chọn đơn vị cấp bê tông, mình đã làm cấp phối cho bê tông rồi ạ.
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#12
@sircao tham khảo nhé
Ý kiến của Ks Đinh Hải Sơn: Phụ thuộc vào yêu cầu bê tông của công trình, và cả chủ đầu tư,
Trường hợp bình thường chỉ cần kiểm tra chất lượng bê tông đúc mẫu theo cấp phối, và kiểm tra mẫu tại hiện trường
TH yêu câu bê tông đặc biệt ( bê tông khối lớn, bê tông thủy lợi, bê tông mác cao...) cần có phụ gia.. thì nhiều công trình yêu cầu lấy cả mẫu tần suất tại trạm, kiểm tra cả phụ gia luôn.. tránh trường hợp bê tông mang đến công trình ko đạt yêu cầu lại trả về -> mất thời gian, tốn chi phí ạ

Công trình nhỏ, bản chất bê tông thương phẩm đã là 1 loại hàng hoá, nên chỉ cần bên cung cấp bê tông đáp ưng đủ chất lượng thiết kế, thì ko cần lấy mẫu tại trạm! Mẫu nhỏ có thể bê tông đạt chất lượng, nhưng bê tông công trình khối lớn, phụ gia kém, đổ xong, đông kết xong mới phát hiện ra bê tông ko đạt yêu cầu, đó là các khác giữa sản phẩm bê tông với hàng hoá khác

Ý kiến của Kỹ sư Bố Cu Ten: Đã làm tờ trình yêu cầu CĐT, TVGS chấp thuận trạm trộn, chấp thuận thiết kế thành phần cấp phối bê tông ( đã bao gồm chứng chỉ nguồn gốc chất lượng hàm lượng từng loại cấp phối) và cầm cv chấp thuận rồi thì chả ngại ông nào cò cưa như thế nữa cả.

Ý kiến của Kỹ sư Meou Gianta Vẫn phải kiểm tra. Tuỳ yêu cầu của cđt. Các lần sau, có thể cắt giảm chỉ cần kiểm tra hoá đơn nhập hàng, kẹp chì.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD