Hỏi về bàn giao mặt bằng xây dựng

tuyenvm

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi: trong bàn giao mặt bằng xây dựng công trình có bắt buộc phải có sự có mặt của đơn vị tư vấn thiết kế không và quy định trong văn bản nào?
Biên bản bàn giao hồ sơ thiết kế công trình cho đơn vị thi công và biên bản bàn giao mặt bằng làm chung được không hay nên làm riêng ạ?
Em xin cảm ơn!:D

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Các bác cho em hỏi: trong bàn giao mặt bằng xây dựng công trình có bắt buộc phải có sự có mặt của đơn vị tư vấn thiết kế không và quy định trong văn bản nào?
Biên bản bàn giao hồ sơ thiết kế công trình cho đơn vị thi công và biên bản bàn giao mặt bằng làm chung được không hay nên làm riêng ạ?
- Việc bàn giao mặt bằng xây dựng công trình bắt buộc phải có mặt của TVTK vì đây là sản phẩm của họ. Phía TVTK phải bàn giao hệ thống định vị công trình, hệ mốc cao độ.. cái này có nêu trong nghị định 209/NĐ-CP về quản lý chất lượng công trình và một số VB liên quan khác.
- Biên bản bàn giao hồ sơ thường làm trước biên bản bàn giao mặt bằng công trình vì việc bàn giao HS phải làm trước.
Dưới đây là 2 loại biên bản bàn giao mặt bằng và bàn giao hồ sơ của mình đã dùng, Bạn tải về tham khảo:

File đính kèm

• bien ban ban giao MB.rar
    3,6 KB · Đọc: 7.878
  • bien ban ban giao ho so TK.rar
    3,3 KB · Đọc: 3.642
N

Nguyên Hạnh

Guest
Các bác cho Em hỏi, Em muốn cảm ơn Người viết bài thì bấm vào đâu.
Trình độ IT hơi kém!

anhvuban2005

Thành viên mới
- Việc bàn giao mặt bằng xây dựng công trình bắt buộc phải có mặt của TVTK vì đây là sản phẩm của họ. Phía TVTK phải bàn giao hệ thống định vị công trình, hệ mốc cao độ.. cái này có nêu trong nghị định 209/NĐ-CP về quản lý chất lượng công trình và một số VB liên quan khác.
- Biên bản bàn giao hồ sơ thường làm trước biên bản bàn giao mặt bằng công trình vì việc bàn giao HS phải làm trước.
Dưới đây là 2 loại biên bản bàn giao mặt bằng và bàn giao hồ sơ của mình đã dùng, Bạn tải về tham khảo:

mong ban co nhiu hon nua gop y' cho dien~ dan :) :D thanks rat nhiu`

AnhtuanKTcb

Thành viên mới
mẫu cuả bạn theo cá nhân tôi là không đầy đủ, vì trong này thiếu một nhà thầu rất quan trọng. nhà thầu TVGS cần được Chủ đầu tư bàn giao mặt bằng& mốc giới (định vị và cao độ), để có căn cứ triển khai kiểm tra& giám sát trong suốt quá trình đầu tư xây dựng công trình

Last edited by a moderator:

huyxp

Thành viên rất năng động

Mong bác chỉ rõ phần nào trong ND 209/2004 - NĐ CP quy định về bàn giao mặt bằng được không??

cảm ơn bác

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mong bác chỉ rõ phần nào trong ND 209/2004 - NĐ CP quy định về bàn giao mặt bằng được không??

cảm ơn bác
Chào bạn trong nghị định 209/2004 không nói rõ quy định bàn giao mặt bằng tư vấn thiết kế có phải ký hay không nhưng theo điều 72 Luật Xây dựng:
Điều 72. Điều kiện để khởi công xây dựng công trình
Công trình xây dựng chỉ được khởi công khi đáp ứng các điều kiện sau đây:
1. Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng do chủ đầu tư xây dựng công trình và nhà thầu thi công xây dựng thoả thuận;
2. Có giấy phép xây dựng đối với những công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 68 của Luật này;
3. Có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục, công trình đã được phê duyệt;
4. Có hợp đồng xây dựng;
5. Có đủ nguồn vốn để bảo đảm tiến độ xây dựng công trình theo tiến độ đã được phê duyệt trong dự án đầu tư xây dựng công trình;
6. Có biện pháp để bảo đảm an toàn, vệ sinh môi trường trong quá trình thi công xây dựng;
7. Đối với khu đô thị mới, tuỳ theo tính chất, quy mô phải xây dựng xong toàn bộ hoặc từng phần các công trình hạ tầng kỹ thuật thì mới được khởi công xây dựng công trình.

Bạn đọc thấy rồi đó mục 1,2,3. Khi bàn giao mặt bằng thì phải có đầy đủ tọa độ, cao độ, mốc trên bản vẽ. Những mặt bằng này trước khi có giấy phép xây dựng thì tư vấn thiết kế đã phải cung cấp rồi bạn ạ. Vì vậy khi bàn giao mặt bằng thi công cho nhà thầu Chủ đầu tư yêu cầu thì tư vấn thiết kế phải ký vào biên bản bàn giao mặt bằng. Còn mặt bằng hiện trạng thực tế trên công trường trước khi thi công thì đó là trách nhiệm của chủ đầu tư và nhà thầu thỏa thuận.
Vậy mong bạn xem xét

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Mình xin nói thêm một chút, trong Biên bản bàn giao mặt bằng thi công xây dựng-mốc tim tuyến của công trình thì vai trò của đơn vị Tư vấn thiết kế rất quan trọng, phải nói là đơn vị Tư vấn thiết kế phải chịu trách nhiệm cao nhất trong việc này. Bàn giao mặt bằng tim tuyến, cao độ, khoảng cách chính xác thì đơn vị thi công mới có cơ sở để thi công theo đúng sản phẩm thiết kế. Như vậy, trong Biên bản bàn giao mặt bằng thì phải có đầy đủ các bên sau phải ký tá và đóng dấu vào làm cơ sở pháp lý cho việc thực hiện, và bên mình vẫn thường làm gồm:
1/ Chủ đầu tư
2/ Đơn vị Tư vấn quản lý dự án (nếu có)
3/ Đơn vị Tư vấn thiết kế
4/ Đơn vị Tư vấn giám sát
5/ Đơn vị thi công
6/ Đơn vị sử dụng
Bổ sung thêm:
7/ Đơn vị quản lý quy hoạch (nếu có)
8/ UBND nơi thi công (nếu có)
9/ Các đơn vị khác theo yêu cầu của dự án (ví dụ vốn tài trợ thì có người đại diện bên tài trợ...)

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Mình xin nói thêm một chút, trong Biên bản bàn giao mặt bằng thi công xây dựng-mốc tim tuyến của công trình thì vai trò của đơn vị Tư vấn thiết kế rất quan trọng, phải nói là đơn vị Tư vấn thiết kế phải chịu trách nhiệm cao nhất trong việc này. Bàn giao mặt bằng tim tuyến, cao độ, khoảng cách chính xác thì đơn vị thi công mới có cơ sở để thi công theo đúng sản phẩm thiết kế. Như vậy, trong Biên bản bàn giao mặt bằng thì phải có đầy đủ các bên sau phải ký tá và đóng dấu vào làm cơ sở pháp lý cho việc thực hiện, và bên mình vẫn thường làm gồm:
1/ Chủ đầu tư
2/ Đơn vị Tư vấn quản lý dự án (nếu có)
3/ Đơn vị Tư vấn thiết kế
4/ Đơn vị Tư vấn giám sát
5/ Đơn vị thi công
6/ Đơn vị sử dụng[/Q
Theo tôi chỉ cần 1,2,3,4,5 và chính quyền địa phương.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Để muốn biết rõ em xin đưa lên 1 biên bản bàn giao mặt bằng công trình của bọn em làm ví dụ cho mọi người tham khảo

File đính kèm

• Biên bản BÀN GIAO MBANG.doc
    41,5 KB · Đọc: 1.057

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Bàn giao mặt bằng thì bắt buộc phải có đơn vị tư vấn thiết kế chứ bạn. Quá trình khảo sát, thiết kế, tim cos trên hiện trường xây dựng là do đơn vị tư vấn thiết kế làm ra mà!

thangkt87

Thành viên có triển vọng
Vấn đề cốt lõi là văn bản nào quy định về mầu biên bản bàn giao mặt bằng ( có quy định về các bên liên quan)thì chả ai trả lời, nói không thế này thì chả ai dám áp dụng cả

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Vấn đề cốt lõi là văn bản nào quy định về mầu biên bản bàn giao mặt bằng ( có quy định về các bên liên quan)thì chả ai trả lời, nói không thế này thì chả ai dám áp dụng cả
Sao phải quy định chi tiết nhể?
Cứ ai có liên quan trong (đến) cái mặt bằng đó thì là có thành phần chứ sao?
Mẫu biên bản thì có thể xem mẫu chung về biên bản là được rồi!

intelligent1502

Thành viên mới
mong anh chỉ giáp

kính gửi anh TuvanXD246 em là KTB, em mới đi làm nên kinh nghiệm còn hạn chế, sắp tới em phải đi nhận mặt bằng một cái nhà văn hóa 60m2 và các hạng mục phụ trợ(nhà vệ sinh, nhà ga ra, cổng tường rào), vậy khi em đi nhận mặt bằng thì cần phải chú ý vấn đề gì? và yêu cầu đơn vị khảo sát thiết kế bàn giao tim mốc như thế nào? em có gửi theo file đính kèm, mong anh xem và giúp em một chút cảm ơn anh nhiều!

File đính kèm

• so bo mat bang dinh vi.dwg
    283 KB · Đọc: 295

hungmu99

Thành viên có triển vọng
Anh em cho mình hỏi chút được không ah? tình hình là mình đang làm biên bản bản giao mốc công trình, theo như hôm đi nhận mốc thì chủ đầu tư giao cho đơn vị tư vấn thiết kế bàn giao lại cho đơn vị mình là tư vấn giám sát cho chủ đầu tư, vậy thì trong biên bản ngoài chủ đầu tư, tư vấn thiết kế và tư vấn giam sát thì nhà thầu thi công có không? hay là sau khi làm việc xong vs chủ đầu tư và tư vấn thiết kế thì mình lại bàn giao một biên bản nữa cho nhà thầu thi công. Em xin cảm ơn !!! mới vào nghề ae ah