Hỏi về chi phí chung khi lập dự toán dự thầu?

bicksay

Thành viên năng động
Các bạn cho mình hỏi, chi phí chung được xác định theo thông tư 06/TT/2016-BXD, qua đó, định mức tỉ lệ chi phí chung được xác định thông qua tổng mức đầu tư của dự án.
Vấn đề của mình là khi tham gia đấu thầu, gói thầu của mình chỉ gồm một hoặc vài hạng mục của dự án, vậy mình xác định định mức chi phí chung như thế nào cho đúng?
trân trọng cảm ơn!

trungduc198

Thành viên mới
- Bạn nhầm rồi nhé. Chi phí Chung được xác định bằng tỷ lệ (%) x Chi phí trực tiếp.
- Chi phí trực tiếp là chi phí vật liệu, nhân công, máy móc

bicksay

Thành viên năng động
Mình đang hỏi về cái tỷ lệ (%) kia mà bạn?

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Định mức của nhà thầu có thể áp theo nhà nước (nếu chưa thống kê số liệu của mình) hoặc dùng định mức nội bộ (nếu đã làm định mức nội bộ bài bản). Mỗi nhà thầu có trình độ quản lý và sử dụng định mức chi phí chung khác nhau.

Khi làm bài thầu, em xem người ta lập dự toán tính chi phí chung với định mức bao nhiêu, em tính nhỏ hơn hoặc bằng đó thì có hội thắng thầu cao hơn. Về lý thuyết, nếu em tính cao hơn thì có nhiều nguy cơ giá dự thầu của em cao hơn giá gói thầu, dễ trượt hoặc khó thương thảo.

Dự toán họ nội suy ra tầm 5,575% chẳng hạn, em ước ước tầm 5,55% thôi, cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm và còn nhiều yếu tố khác trong cả bảng giá chào thầu. Ví dụ: Tính ra giá thầu rồi thấy thấp, cơ hội mình trúng là cao, thì tìm mọi cách để tăng lên tối đa hóa lợi nhuận, khi đó thử mọi yếu tố, mỗi thứ tăng 1 tý. Nếu thấy giá thầu mình cao, lại tìm cách giảm mỗi thứ 1 tý. Lúc này bài thầu làm trên Excel mới thấy tiện, bởi cứ nhập số vào là nó tự động tính toàn bộ để cho mình biết ngay kết quả cuối. Dự thầu GXD chạy trên Excel nên cũng như vậy.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Ngồi đọc dự toán thấy các bác thiết kế tính đối với công trình dân dụng như thế này. Các bác cho ý kiến ạ.

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Ngồi đọc dự toán thấy các bác thiết kế tính đối với công trình dân dụng như thế này. Các bác cho ý kiến ạ.View attachment 50108
Theo tôi được biết thì hầu hết các đơn vị TVTK hiện tại đều lập như mẫu trên.
@bqldagnnvbv: Lâu lắm mới thấy bạn quay trở lại diễn đàn. Chúc bạn tìm được nhiều niềm vui trong diễn đàn của chúng ta.

dutoansu

Thành viên năng động
Các bạn cho mình hỏi, chi phí chung được xác định theo thông tư 06/TT/2016-BXD, qua đó, định mức tỉ lệ chi phí chung được xác định thông qua tổng mức đầu tư của dự án.
Vấn đề của mình là khi tham gia đấu thầu, gói thầu của mình chỉ gồm một hoặc vài hạng mục của dự án, vậy mình xác định định mức chi phí chung như thế nào cho đúng?
trân trọng cảm ơn!

Theo Bảng 3.7 trong TT06 thì về tinh thần định mức tỷ lệ của 1 hoặc vài hạng mục của dự án sẽ được xác định theo loại công trình thuộc dự án và giá trị để nội suy sẽ lấy theo Gxd của cả dự án.

vanhoadhxd

Thành viên mới
CHI PHÍ CHUNG TRONG CHI PHÍ KHÁC KHI TÍNH TỔNG MỨC ĐẦU TƯ CÓ KHÁC VỚI CHI PHÍ CHUNG KHI TÍNH RA GIÁ XÂY DỰNG GXD KHÔNG?
Cùng theo thông tư 06/2016 em thấy có hiện đang có 2 chi phí chung.
1 là chi phí chung theo bảng 2.4
2 là chi phí chung theo bảng 3.7
Vậy 2 chi phí chung này có bao gồm nhau chưa hay là riêng?
Khi tính nội suy chi phí chung theo ct

thì để tính được Kc bắt buộc phải biết Gt, mà Gt chỉ biết được khi tính được chi phí chung Kc. Vậy làm sao để tính được ạ? Băn khoăn qua mong có người chỉ giáo ạ?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới