Hỏi về chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vốn đầu tư

• Khởi xướng hoanglong_xd
  • Ngày gửi

Capcon

Thành viên rất nhiệt tình
+ Nếu dùng Tổng dự toán (TMDT) trong giai đoạn này để tính thì gặp phải một vòng lặp (Chưa có cp thẩm tra phê duyệt quyết toán và kiểm toán thì làm sao có tổng dự toán tính).
+ Còn nếu lấy tổng tất cả các chi phí: cp xây lắp+Tư vấn+QLDA+ ... (trừ cp ttpdqt và kiểm toán) để tính thì liệu nó có đúng ý nghĩa là TMDT không?
Mình cũng đang phân vân ở vòng lặp này đấy? Cp thẩm tra phê duyệt quyết toán nằm ở CP khác, màCP khác này lại thuộc vào tổng mức đầu tư.
Ko biết nên nhân với hệ số nào x(

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình cũng đang phân vân ở vòng lặp này đấy? Cp thẩm tra phê duyệt quyết toán nằm ở CP khác, màCP khác này lại thuộc vào tổng mức đầu tư.
Ko biết nên nhân với hệ số nào x(

Đúng là phải làm như thế.
Mình gởi cho bạn 1 file có bảng tổng hợp kinh phí được tính như quy định của thông tư 33/2007/TT-BTC ngày 9/4/2007. Bảng tổng hợp kinh phí này mình sử dụng phần mềm hitosoft.

File đính kèm

• dutoangoi.xls
    334,5 KB · Đọc: 457

Capcon

Đúng là phải làm như thế.
Mình gởi cho bạn 1 file có bảng tổng hợp kinh phí được tính như quy định của thông tư 33/2007/TT-BTC ngày 9/4/2007. Bảng tổng hợp kinh phí này mình sử dụng phần mềm hitosoft.

Bảng này trình bày theo cách cũ rồi bác ạ. Làm theo TT05/2007 chứ. TT04/2005 bỏ rùi mà.

uct_phamdat

Thành viên rất triển vọng
Website
www.
-Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán không có thuế GTGT
- Chú ý nếu Quyết toán của bạn đã Kiểm toán thì chi phí đó bằng 50% trị số định mức cho tại bảng TT33:-w

Capcon

Chào bác!
File đó được tính theo thông tư 05/2007/TT-BXD đấy chứ. Bác xem lại thử nhé!

Ý mình nói ở đây là cách trình bày bảng biểu tổng hợp kinh phí ấy :cool:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Ý mình nói ở đây là cách trình bày bảng biểu tổng hợp kinh phí ấy :cool:

Hì.
Cái file đó em chỉ in cái bảng tổng hợp đó thôi để bác tham khảo cách tính chi phí thẩm tra quyết toán theo tỷ lệ nhân với tổng mức đầu tư.

Các biểu theo phụ lục của thông tư 05/2007/TT-BXD e ko in ra.

Chúc bác thành công!

Capcon

Hì.
Cái file đó em chỉ in cái bảng tổng hợp đó thôi để bác tham khảo cách tính chi phí thẩm tra quyết toán theo tỷ lệ nhân với tổng mức đầu tư.

Các biểu theo phụ lục của thông tư 05/2007/TT-BXD e ko in ra.

Chúc bác thành công!

Mà ở đó nó dùng hàm gì mà có thể tính được cái vòng lặp đó cũng hay nhỉ x(
Bác có bảng biểu gì mới up lên cho anh em cập nhật zới :cool:

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mà ở đó nó dùng hàm gì mà có thể tính được cái vòng lặp đó cũng hay nhỉ x(
Bác có bảng biểu gì mới up lên cho anh em cập nhật zới :cool:

Trong file này dùng hàm theo chương trình excel của phần mềm hitosoft đó bác.
Bác có thể nghiên cứu thử xem cách dùng hàm này.
=IF(Gxd+TB=0;0;MAX(IF(ISERROR($G$79);0;ROUND(D72/100*$G$79;0));500000))

Nếu bác không sử dụng hàm thì có thể dùng cách thử dần cũng được. ( - cái này thì chỉ cần thử đi thử lại khoảng 3 lần là dược thôi)

Chúc bác thành công!

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Chúng ta tự làm được hết mà.

Mình gửi các bạn tham khảo bảng TMĐT của mình, trong đó cách tính các chi phí dựa trên TMĐT mà lại nằm chính trong TMĐT, với cách tính này thì bạn tùy thích chọn lựa độ chính xác của các hệ số. điều này tùy thuộc vào việc ghi số trong ô màu đỏ (mình đã đánh dấu) là mấy số sau dấu thập phân. (Khi đã quen rồi thì các bạn chỉ mất có mấy giây là làm chính xác luôn mà không cần phải thử nhiều đâu).
View attachment THKP.xls
Chúc các bạn thành công.

tuongtranqn

Thành viên mới
Theo TT33/2007/TT-BTC thì:
* Chi phí thẩm tra và Chi phí kiểm toán của dự án được xác định theo công thức sau:
[FONT=&quot]+ Chi phí thẩm tra tối đa = K[/FONT][FONT=&quot]i[/FONT][FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]TTPD[/FONT][FONT=&quot] % x Tổng mức đầu tư[/FONT]
[FONT=&quot]+ Chi phí kiểm toán tối đa = K[/FONT][FONT=&quot]i[/FONT][FONT=&quot]-[/FONT][FONT=&quot]KT[/FONT][FONT=&quot] % x Tổng mức đầu tư + Thuế [/FONT][FONT=&quot]GTGT[/FONT]
[FONT=&quot]+ Chi phí thẩm tra tối thiểu là năm trăm ngàn đồng; chi phí kiểm toán tối thiểu là một triệu đồng cộng với thuế GTGT.
Nhưng theo TT 05/2007/TT-BXD thì TMĐT có cả chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán; chi phí kiểm toán.
[/FONT]
[FONT=&quot]*Vậy khi lập dự án, phần chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vốn và chi phí kiểm toán tính như thế nào? Khi tính 2 chi phí trên thì tổng mức đầu tư lấy giá trị nào?
[/FONT]

H

hungnhu

Guest
Chi phí thẩm tra quyết toán = tỷ lệ nhân với tổng mức đầu tư chưa có thuế GTGT.
- Trường hợp có Tổng dự toán được duyệt thì Tổng mức ở đây được hiểu là Tổng dự toán;
- Trường hợp chỉ phê duyệt dự toán hạng mục thì vẫn lấy theo Tổng mức đầu tư ở được duyệt trong bước lập dự án.

Thân!
bạn ơi cho mình hỏi với ! chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán của 1 dự án mà có phần phát sinh thì khi tính chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán lấy tổng mức đầu tư nào vậy. nếu lấy tổng mức đầu tư của dự án thì lại tính 2 lần à ?

S

son_vq121

Guest
@ hungnhu: nếu có phát sinh mà không vượt Tổng mức đầu tư thì phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vẫn được tính bằng cách lấy tỷ lệ x TMĐT, không có gì thay đổi, trường hợp vượt TMĐT thì sẽ tiến hành thủ tục phê duyệt lại TMĐT và lúc này phí thẩm tra phê duyệt quyết toán bằng tỷ lệ x TMĐT (đã phê duyệt điều chỉnh). Thân!

thanh100981

Thành viên có triển vọng
Chi phí phê duyệt quyết toán

Cho em hỏi về chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vốn đầu tư khi lập dự toán có tính thuế GTGT không? Nếu không thì nó quy đinh trong văn bản nào? Hy vọng mọi người trả lời giúp!

Chào các ban,
Tôi xin chốt lại như sau:

Chi phí quyết toán = TMĐT(trước thuế) x hệ số định mức (tra bảng)

Tính TMĐT theo các cách sau:
1. Dùng vòng lặp của Macro
2. Dùng thuật toán Pascal
3. Đơn giản nhất là ước tính TMĐT = Gxd+Gtb+Gql+Gtv+Gk+Gđb+Gdp, bỏ qua chi phí quyết toán rồi lấy gần đúng TMĐT tính ngược lại.

Last edited by a moderator:

sythinhbk

Thành viên năng động
Chào các ban,
Tôi xin chốt lại như sau:

Chi phí quyết toán = TMĐT(trước thuế) x hệ số định mức (tra bảng)

Tính TMĐT theo các cách sau:
1. Dùng vòng lặp của Macro
2. Dùng thuật toán Pascal
3. Đơn giản nhất là ước tính TMĐT = Gxd+Gtb+Gql+Gtv+Gk+Gđb+Gdp, bỏ qua chi phí quyết toán rồi lấy gần đúng TMĐT tính ngược lại.

Cho em hỏi
Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vôn đầu tư=(GXD+GQLDA+GTV+GK1+GK2)*Hệ số *50%.
50% là khoản dì vậy

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Cho em hỏi
Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vôn đầu tư=(GXD+GQLDA+GTV+GK1+GK2)*Hệ số *50%.
50% là khoản dì vậy

Trường hợp tính chi phí thẩm tra quyết toán bằng 50% là khi công trình này đã được kiểm toán quyết toán bởi công ty hành nghề kiểm toán độc lập.

Bạn xem trong thông tư 33/2007/TT-BTC có quy định rõ điều này đấy!

Chúc thành công!

tieunhi268

Thành viên có triển vọng
Định mức chi phí thẩm tra theo qd 2173/QĐ-BTC

Trường hợp tính chi phí thẩm tra quyết toán bằng 50% là khi công trình này đã được kiểm toán quyết toán bởi công ty hành nghề kiểm toán độc lập.

Bạn xem trong thông tư 33/2007/TT-BTC có quy định rõ điều này đấy!

Chúc thành công!
Alo, bạn ơi, theo mình biết thì QĐ 2173 của BTC ngày 25/06/07 đính chính TT 33/2007 của BTC đó. bạn update cái mới nha. Kg biết còn cái nào mới hơn kg. Nếu có bạn share cho mọi người với nhé:)

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Cho em hỏi
50% là khoản dì vậy

Trong trường hợp dự án đã thực hiện kiểm toán báo cáo quyết toán thì định mức chi phí thẩm tra được tính bằng 50% định mức được tra trong Bảng định mức chi phí thẩm tra, phê duyệt quyết toán; Chi phí kiểm toán quyết toán dự án hoàn thành (Bảng này nằm trong mục VIII của TT33_BTC)

Trường hợp này được nói đến trong khoản 1.5 thuộc mục VIII - Chi phí thẩm tra, phê duyệt quyết toán; Kiểm toán trong TT33_BTC. Anh tham khảo phần ví dụ tính toán cụ thể ở phần phụ lục 01 kèm theo thông tư trên để hiểu rõ hơn.

hohuuthuc

Thành viên nhiều triển vọng
nhung ma cong trinh cua em la 14 ty thi tinh the nao ah? phai noi suy hay la lay gia tri o cot 20 ti (gia tri phan tram cua cac CP QLDA,LBCKTKT,Moi thau, Giam sat tham dinh theo 957) (tham tra phe duyet qtoan, kiem toan quyet toan theo 33/2007BTC)*-o day chi co gia tri 10 ty va gia tri 50 ty