Hỏi về chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vốn đầu tư

• Khởi xướng hoanglong_xd
  • Ngày gửi

Bui Minh Quan

Thành viên mới
Chi phí thẩm tra phê duyệt quyết toán vốn đầu tư khi lập dự toán có tính thuế GTGT. Bạn tham khảo Thông tư 109 và Thông tư 33 nhé.
Ban oi, TT 109 ban noi Ban hanh nam nao day nhi, chu TT 109 năm 2007 không noi về vấn đề này Quan492@yahoo.com

tongxuancong

Thành viên mới
may quá mãi mình mới đang ký làm thành viên của giá xây dựng được.:))

Y

ylangylang2004

Guest
Chào các ban,
Tôi xin chốt lại như sau:

Chi phí quyết toán = TMĐT(trước thuế) x hệ số định mức (tra bảng)

Các bạn cho mình hỏi khái niệm: "Tổng mức đầu tư (trước thuế) là gì vậy? Cách tính ra sao?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Các bạn cho mình hỏi khái niệm: "Tổng mức đầu tư (trước thuế) là gì vậy? Cách tính ra sao?

Về tổng mức đầu tư không có khái niệm tổng mức đầu tư trước thuế.
Bạn thanh100981 xem quy định tại thông tư 33/2007/TT-BTC và nay là thông tư 19/2011/TT-BTC đã thay thế để áp dụng cho đúng nhé.

hung2812

Thành viên mới
đọc tất cả comment mà chưa thấy cách tính nào la chính xác.
Theo thông tư 19 mih hiểu TMĐT là đã bao gồm tất cả, không cái khái niệm trước thuế để tính chi phí thẩm tra quyết toán.
Có pac nào có ví dụ cụ thể làm cái cho mọi người thấy rõ được không?mình chưa rõ về cái này cho lắm.
Thanks!

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
đọc tất cả comment mà chưa thấy cách tính nào la chính xác.
Theo thông tư 19 mih hiểu TMĐT là đã bao gồm tất cả, không cái khái niệm trước thuế để tính chi phí thẩm tra quyết toán.
Có pac nào có ví dụ cụ thể làm cái cho mọi người thấy rõ được không?mình chưa rõ về cái này cho lắm.
Thanks!
thời gian trả lời câu hỏi này có vẻ dài nhỉ từ năm 2008 -2012 mà chủ thớt có vẻ không hài lòng. trả trách Dự án luôn kéo dài là như vậy.
- Thẩm tra vốn đầu tư trước khi quyết toán thì có 2 trường hợp:
+ TH1: Nếu công trình bắt buộc phải làm vậy thì theo quy trình thông thường sau: đơn vị kiểm toán độc lập (thẩm tra) --> (kiểm toán nhà nước) --> thẩm định quyết toán của đơn vị có thẩm quyền ---> phê duyệt: lúc này có chi phí kiểm toán độc lập có thuế; còn lại là lệ phí (không thuế).
+ Th2: là ko thẩm tra trước khi quyết toán.
Hy vọng giúp ích cho bạn.

thaokstl

Thành viên mới
Em gửi các bác file dự toán tham khảo theo cách tính của em.

giotsuongsom90

Thành viên mới
Thông tư 19/2011 có ghi đó bạn
Chi phí thẩm tra = định mức x TMĐT k có thuế
Chi phí kiểm toán = Định mức x TMĐT + Thuế = Định mức x TMĐT x 1,1

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Thông tư 19/2011 có ghi đó bạn
Chi phí thẩm tra = định mức x TMĐT k có thuế
Chi phí kiểm toán = Định mức x TMĐT + Thuế = Định mức x TMĐT x 1,1

Chào bạn!
Giữa chi phí TTQT và chi phí kiểm toán theo Thông tư 19/2011/TT-BTC đã quy định rất rõ rồi. Đã có ví dụ cụ thể về tính chi phí thẩm tra quyết toán và chi phí kiểm toán trong Thông tư này thì mọi người cứ thế thực hiện.
Bạn giotsuongsom90 lưu ý chỗ mình bôi đậm đó nhé. Còn đối với trường hợp này tôi thấy mọi người hay thắc mắc rằng tính chi phí thẩm tra quyết toán và chi phí kiểm toán theo Tổng mức đấu tư, mà 2 chi phí này nằm trong tổng mức đầu tư thì hơi lăn tăn tí --->> Việc tính toán như thế nào trên diễn đàn đã có nhiều bài viết nói về cách tính và hướng dẫn tính toán cho đúng theo quy định, các bạn chú ý theo dõi nhé

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Một vấn đề đơn giản, nhưng 5 năm rồi vẫn còn có những bạn không hiểu. Mong rằng bạn nào đang và sẽ nghiên cứu, tìm hiểu, tính toán, thanh toán phí kiểm toán, thẩm tra quyết toán theo dõi các bài viết của Đinh Tấn Linh để nắm chắc vấn đề, và đồng thời đặc biệt chú ý các nội dung sau:
1. Nếu bạn băn khoăn về phương pháp tính, hãy hỏi chuyên gia về toán học chứ đừng vì thế mà nghi ngờ, thậm chí phủ nhận một văn bản đã quá rõ ràng của Bộ Tài chính.
2. Nếu bạn băn khoăn về các khái niệm: hãy đọc kỹ các Nghị định, thông tư về quản lý dự án, quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình. Đặc biệt lưu ý: Không có khái niệm Tổng mức đầu tư trước thuế. Tổng mức đầu tư không phải là 1 con số mà ai muốn hiểu thế nào thì hiểu, nó được ghi rõ đến từng dấu chấm, dấu phẩy tại Quyết định phê duyệt dự án đầu tư, hoặc Quyết định phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật. Thậm chí, nếu không có vấn đề gì đặc biệt, nó là một con số cố định, không thay đổi trong suốt quá trình phê duyệt, thực hiện và quyết toán dự án.

3. Nếu bạn băn khoản vì sao lại lấy Tổng mức đầu tư để tra định mức, để tính chi phí,...: đó là lựa chọn của Bộ Tài chính, cơ quan có thẩm quyền về vấn đề này, và bạn hãy xem đó như là một quy ước để tính toán, thế thôi.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
3. Nếu bạn băn khoản vì sao lại lấy Tổng mức đầu tư để tra định mức, để tính chi phí,...: đó là lựa chọn của Bộ Tài chính, cơ quan có thẩm quyền về vấn đề này, và bạn hãy xem đó như là một quy ước để tính toán, thế thôi.

Vấn đề này được TT 19/2011/TT-BTC hướng dẫn quyết toán dự án hoàn thành thuộc nguồn vốn Nhà nước nêu rõ

Điều 2. Vốn đầu tư được quyết toán là toàn bộ chi phí hợp pháp đã thực hiện trong quá trình đầu tư để đưa dự án vào khai thác sử dụng. Chi phí hợp pháp là chi phí được thực hiện trong phạm vi thiết kế, dự toán đã phê duyệt kể cả phần điều chỉnh, bổ sung, đúng với hợp đồng đã ký kết, phù hợp với các quy định của pháp luật. Đối với các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước thì vốn đầu tư được quyết toán phải nằm trong giới hạn tổng mức đầu tư được duyệt (hoặc được điều chỉnh) theo quyết định của cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới