Hỏi về chi phí xã hội khi lập dự toán thuê tư vấn chuyên gia

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Thưa các anh chị, tại điểm d khoản 1 Điều 9 tại nghị định 112/2009/NĐ-CP có hướng dẫn lập chi phí tư vấn xây dựng, trong đó có thành phần lương chuyên gia. Trong quá trình lập em hay nhầm các khoản mục với nhau, các anh chị cho em hỏi chi phí xã hội được hiểu là như thế nào, phân biệt nó với chi phí quản lý, các phụ cấp khác...Đặc biệt nếu anh chị nào đã từng lập dự toán rồi, xin hãy post lên cho mọi người tham khảo, thảo luận, học hỏi (từ trước đến nay em toàn quen lấy theo tỷ lệ % thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc xác định khi tự lập dự toán), mong được mọi người chia sẻ, cộng tác. Em có lập dự toán (đã được duyệt) theo CV1751 trước kia, nhưng bản thân em vẫn chưa cảm thấy đủ kinh nghiệm; mong mọi người góp ý để em ngày càng lập tốt hơn). Em xin Post lên nhờ mọi người góp ý như số lượng thành viêc đối với mối dự án như nào là vừa, mức lương cơ bản xác định trên cơ sở nào, các chi phí xã hội nên xác định dựa vào đâu cho hợp lý.... mong các thành viên khác cũng có những bài tương tự

File đính kèm

• Lap du toan khi thue chuyen gia.xls
    306 KB · Đọc: 590
Last edited by a moderator:

phanhanhdai

Thành viên rất triển vọng
Theo mình thì các thành phần lương cơ bản bạn lấy theo hệ số lương nhà nước là được rồi (vì nếu có tăng lên thì cũng khó có cơ sở), nhưng tổng số kinh phí nhỏ như vậy e rằng bạn không tổ chức được đâu, bạn phải tăng số lượng các chi phí khác lên nhưng chi phí đi lại thực tế các chuyên gia ví dụ như họ đi xe con từ Hà nội về Hưng Yên bằng taxi chẳng hạn..., tăng số lần hội họp, chi phí hội họp lên. Bạn nghĩ xem các chuyên gia như GS các trường xây dựng, kiến trúc đi dạy chi phí họ được trả khoảng 5 triệu/ngày, bạn lập cho toàn bộ dự án thời gian làm việc là 1/2 tháng mà có 2 triệu thì sao đủ trả. Theo tôi, bạn tăng các chi phí khác lên, khi trả cho các chuyên gia bạn trả thực tế cho họ cao hơn dự toán được duyệt (phần chênh lệch khớp hồ sơ bạn có thể lấy hóa đơn của các chi phí phần khác bù vào). Mong các bạn khác cho ý kiến (mẹo lập để phù hợp giữa mức lương nhà nước mà vẫn đủ để trả thực tế..).

Last edited by a moderator:

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
Mong mọi nguời cho các file chia sẻ đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Cảm ơn bạn đã góp ý, mình cũng rút ra đuợc nhiều kinh nghiệm. Mình thực sự muốn học tập trong lĩnh vực này để sau này giúp công việc cho cơ quan, mình đã kỳ công thống kế tất cả các văn bản có liên quan làm cơ sở cho việc tính các thành phần chi phí. Sau đó Post lên diễn đàn cho anh em đỡ mất công. Nhưng cái khó của mình là các mức chi phí thực tế hiện nay để đưa vào bảng tính mình chưa thuần thục. Mình rất mong bác nào đã lập hợp lý, được cấp có thẩm quyền phê duyệt để mình tham khảo thì rất hiếm. Mong các bác giúp cho. Xin chân trọng cảm tạ các bác.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới