Hỏi về công tác nghiệm thu mặt đường đá dăm nước và mặt đường láng nhựa 3 lớp

oriole189

Thành viên nhiều triển vọng
hiện tại tôi đang làm hồ sơ nghiệm thu của một kết cấu đường như sau :
- lớp móng đá 4x6 chiều dầy lèn ép 10cm
_ lớp mặt đường đá dăm nứơc chiều dầy lèn ép 10cm
_ láng nhựa mặt đường 3 lớp , tiêu chuẩn 4,5kg/m2
vậy xin cho mình hỏi là khi làm hồ sơ nghiệm thu từng lớp kết cấu đấy có phải làm biên bản thí nghiệm nào ko( ví dụ như: đo độ chặt K hoặc đo E) ? vì trong quy trình thi công và nghiệm thu đá dăm nuớc 22TCN06-77 và 22TCN271-2001 thi công và nghiệm thu mặt đường đá dăm thấm nhập nhựa ko thấy nói đến khi nghiệm thu thì cần phải làm những thí nghiệm như thế nào. Mong các anh chị giúp đỡ

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào bạn "Oricle189"
Trường hợp bạn đang nêu thuộc đường láng nhựa. Loại này thường thường những đường thuộc dự án GTNT thì hay gặp nhất.
Với trường hợp này thì bạn cần làm những thí nghiệm sau:
- Lấy mẫu đá 4x6, 2x4, 1x2 ... tại hiện trường kiểm tra thành phần hạt, có kết quả rồi nghiệm thu vật liệu đễ thi công. (Lấy mẫu vật liệu đầu vào tại mõ là không phải).
- Lấy mẫu nhựa đường, kiểm tra độ kim lún.
- Đo E mặt đường láng nhựa sau khi hoàn thành (Tùy thuộc E thiết kế)
- Mà tôi nhớ trong trường hợp này là có lớp nhựa hay nhủ tương dính bám nữa mà. Bạn cũng lấy mẫu hiện trường tường ngày hay tường đoạn cái này luôn nghe.
Chú ý: Tuyệt đối không đo K lớp móng đá dăm tiêu chuẩn kẻo các anh thí nghiệm và TVGS người ta cười cho.

Chỉ là thế thôi nhưng cũng đá ối tiền thí nghiệm rồi.

Chúc bạn thành công

huyphan

Thành viên rất năng động
hiện tại tôi đang làm hồ sơ nghiệm thu của một kết cấu đường như sau :
- lớp móng đá 4x6 chiều dầy lèn ép 10cm
_ lớp mặt đường đá dăm nứơc chiều dầy lèn ép 10cm
_ láng nhựa mặt đường 3 lớp , tiêu chuẩn 4,5kg/m2
vậy xin cho mình hỏi là khi làm hồ sơ nghiệm thu từng lớp kết cấu đấy có phải làm biên bản thí nghiệm nào ko( ví dụ như: đo độ chặt K hoặc đo E) ? vì trong quy trình thi công và nghiệm thu đá dăm nuớc 22TCN06-77 và 22TCN271-2001 thi công và nghiệm thu mặt đường đá dăm thấm nhập nhựa ko thấy nói đến khi nghiệm thu thì cần phải làm những thí nghiệm như thế nào. Mong các anh chị giúp đỡ

Ngoài các thí nghiệm của bạn cuteott nói, bạn cần bổ sung thêm cách xác định tiêu chuẩn rải nhựa 4.5kg/1m2 để biết lượng nhựa láng trong lúc thi công. Việc này nhờ Tư vấn kiểm định VL làm luôn nhé, có biên bản hẳn hoi.

oriole189

cho mình hỏi, giám sát chỗ mình nó đòi làm thí nghiệm đo K mới lạ? mình ko biết giải thích thế nào cả?

nguyenkhon12c

Thành viên mới
Chào bạn "Oricle189"
Bạn nên chú Ý 1 điều : Hồ Sơ hoàn Công là do TVGS Duyệt vì vậy TVGS yêu cầu làm gì thì mình làm cái đó,không nhất thiết phải theo bất kỳ qui trình,qui chuẩn nào.Vì sau nay hồ sơ có thế nào thì TVGS sẽ chịu trách nhiệm >Chào Bạn

cuteott

cho mình hỏi, giám sát chỗ mình nó đòi làm thí nghiệm đo K mới lạ? mình ko biết giải thích thế nào cả?

Trời đất. Tôi lần đầu tiên nghe đo K móng đá dăm tiêu chuẩn, mặt đường láng nhựa đó.
Cái này bạn giải thích với anh TVGS kia là: Kết quả đo K này đánh giá và so sánh với tiêu chí gì trong tiêu chuẩn mặt đường láng nhựa, đá dăm tiêu chuẩn.

Ví dụ:
- Khi đo K đắp đất nền đường thì có số liệu là K bằng bao nhiêu đó. Rồi lấy kết quả này so sánh với K=0,95 hay K=0,98. Sau đó kết luận là đạt hay không đạt.
- Khi đo K của mặt đường đá dăm tiêu chuẩn và mặt đường láng nhựa thì đương nhiên là vẫn có kết quả đo K. Nhưng kết quả này chỉ để biết cho vui thôi chứ không so sánh với một tiêu chí gì cả. Và rồi cũng không thể kết luận là đạt hay không đạt cái gì đó.

Bạn download và in cái tiêu chuẩn kỹ thuật dưới, đọc kỹ rồi phản biện lại anh TVGS nghe.

Chúc bạn sớm làm việc xong với anh TVGS này.

Bạn nên chú Ý 1 điều : Hồ Sơ hoàn Công là do TVGS Duyệt vì vậy TVGS yêu cầu làm gì thì mình làm cái đó,không nhất thiết phải theo bất kỳ qui trình,qui chuẩn nào.Vì sau nay hồ sơ có thế nào thì TVGS sẽ chịu trách nhiệm

Cái này không đúng hoàn toàn đâu. Hiện nay có nhiều anh TVGS mới ra trường còn thiếu kinh nghiệm thực tế, nhiều nhà thầu lớn với kinh nghiệm đầy mình. Anh TVGS mà tơ lơ mơ là cho đi luôn đó chứ :D.
Trách nhiệm của TVGS là quản lý, hướng dẫn và kiểm tra nhà thầu chứ không áp đặt được.
Cái nào mà đúng thì mình làm còn cái nào vô lý thì mình phải thảo luận chứ. Nếu mà làm theo thì khác nào mình cũng sai.

File đính kèm

• 22 TCN 271 - 2001 Lang nhua.pdf
    1,6 MB · Đọc: 2.699
  • TCVN 8863-2011 Mat duong lang nhua nong - Thi cong va nghiem thu.pdf
    243,4 KB · Đọc: 2.328
Last edited by a moderator:

oriole189

Trời đất. Tôi lần đầu tiên nghe đo K móng đá dăm tiêu chuẩn, mặt đường láng nhựa đó.
Cái này bạn giải thích với anh TVGS kia là: Kết quả đo K này đánh giá và so sánh với tiêu chí gì trong tiêu chuẩn mặt đường láng nhựa, đá dăm tiêu chuẩn.

Ví dụ:
- Khi đo K đắp đất nền đường thì có số liệu là K bằng bao nhiêu đó. Rồi lấy kết quả này so sánh với K=0,95 hay K=0,98. Sau đó kết luận là đạt hay không đạt.
- Khi đo K của mặt đường đá dăm tiêu chuẩn và mặt đường láng nhựa thì đương nhiên là vẫn có kết quả đo K. Nhưng kết quả này chỉ để biết cho vui thôi chứ không so sánh với một tiêu chí gì cả. Và rồi cũng không thể kết luận là đạt hay không đạt cái gì đó.

Bạn download và in cái tiêu chuẩn kỹ thuật dưới, đọc kỹ rồi phản biện lại anh TVGS nghe.

Chúc bạn sớm làm việc xong với anh TVGS này.

Cái này không đúng hoàn toàn đâu. Hiện nay có nhiều anh TVGS mới ra trường còn thiếu kinh nghiệm thực tế, nhiều nhà thầu lớn với kinh nghiệm đầy mình. Anh TVGS mà tơ lơ mơ là cho đi luôn đó chứ :D.
Trách nhiệm của TVGS là quản lý, hướng dẫn và kiểm tra nhà thầu chứ không áp đặt được.
Cái nào mà đúng thì mình làm còn cái nào vô lý thì mình phải thảo luận chứ. Nếu mà làm theo thì khác nào mình cũng sai.
theo quy trình mình
biết thì ko đo K , đối với mặt đường đá dăm nước thì chỉ đo E thôi vậy cho mình hỏi thường thi E thiết kế của mặt đường đá dăm nước chiều dầy 10cm, lớp móng 4x6 chiều dầy 10cm là bao nhiêu hả bạn

mrpda87

E đọc trong tiêu chuẩn 334-06 TCN thấy có nói việc kiểm tra độ chặt của lớp móng đá dăm (nói chung) theo PP rót cát, nhưng trong thực tế thi công thì chưa thấy thực hiện bao giờ?
Vậy nếu như không kiểm tra độ chặt thì dựa vào đâu để nghiệm thu lớp móng đá dăm trong mặt đường láng nhựa????

vuloixd

theo quy trình mình
biết thì ko đo K , đối với mặt đường đá dăm nước thì chỉ đo E thôi vậy cho mình hỏi thường thi E thiết kế của mặt đường đá dăm nước chiều dầy 10cm, lớp móng 4x6 chiều dầy 10cm là bao nhiêu hả bạn
Việc Eyc bao nhiêu có trong hồ sơ thiết kế và chỉ dẫn kỹ thuật của dự án, tùy thuộc vào loại đường bạn à.

vuloixd

Tiện có các bác cao thủ ở đây e xin hỏi 1 câu: Công tác thi công ra đá móng đường đá dăm 4x6 bằng máy ủi (hoặc máy san, máy xúc) có đúng tiêu chuẩn không????

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Tiện có các bác cao thủ ở đây e xin hỏi 1 câu: Công tác thi công ra đá móng đường đá dăm 4x6 bằng máy ủi (hoặc máy san, máy xúc) có đúng tiêu chuẩn không????
Xin hỏi bạn: Theo bạn thì ra đá móng đường theo tiêu chuẩn thì sẽ bằng phương tiện gì?

kyanh

Thành viên mới
Đá dăm nước

Chốt hạ một câu. tất cả câu trả lời thắc mắc nằm tại TCVN 9504-2012 Thi công- nghiệm thu lớp kết cấu áo đường đá dăm nước.
Đá dăm nước khác với CPĐD

vuloixd

Xin hỏi bạn: Theo bạn thì ra đá móng đường theo tiêu chuẩn thì sẽ bằng phương tiện gì?
Tiêu chuẩn có nói đến máy rải đá nhưng mà thực sự là mình cũng chưa thấy nó thế nào. ke ke

tieuthumg

Thành viên mới
Xin chào các bác. Em làm ở Ban QLDA. Em đang bí cách hướng dẫn ĐVTC thi công láng nhựa đúng tiêu chuẩn 4,5 kg/m2 theo từng lớp 1,9 kg/m2; 1,1 kg/m2, 1,5kg/m2 và kiểm tra, nghiệm thu. Hiện tại vẫn chỉ kiểm tra theo số phuy nhựa nấu lên rồi chia cho diện tích rải, tuy nhiên việc đó vừa không chính xác vì ko rõ có láng đều hay ko, lại vẫn bị ăn cắp nhựa, và không thể hiện chi tiết từng lớp được. Mong các bác chỉ giáo.

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Hiện nay tôi đang phải lập hồ sơ nghiệm thu công tác sửa chữa mặt đường láng nhựa (gọi cho oách chứ thực chất là đi vá ổ gà).

Có anh em nào có mẫu danh sách hồ sơ nghiệm thu từ biên bản, thí nghiệm, đến các phiếu kiểm tra nào không.

Xin cảm ơn.