Hỏi về đánh giá địa chất trong quá trình thanh tra, kiểm toán.

HacaoHoa

Thành viên có triển vọng
Xin hỏi các Anh, chị : Trong quá trình thanh tra, kiểm toán. Cơ sở nào để các thanh tra, kiểm toán viên đánh giá lại địa chất công trình ( đánh giá %Đất, Đá. Cấp Đất, Đá ). Các TTr, KT viên có thể tự đánh giá địa chất bằng ngoại suy và đưa ra quyết định cắt giảm khói lượng được không?
- Có văn bản nào quy định về việc này không?
Em xin cảm ơn !

P

phamtuanxd

Guest
Xin hỏi các Anh, chị : Trong quá trình thanh tra, kiểm toán. Cơ sở nào để các thanh tra, kiểm toán viên đánh giá lại địa chất công trình ( đánh giá %Đất, Đá. Cấp Đất, Đá ). Các TTr, KT viên có thể tự đánh giá địa chất bằng ngoại suy và đưa ra quyết định cắt giảm khói lượng được không?
- Có văn bản nào quy định về việc này không?
Em xin cảm ơn !

Chào bạn HacaoHoa!
Về câu hỏi của bạn mình có ý kiến thế này: Việc khảo sát địa chất( thành phần; cấp đất, đá) thường phải sử dụng đến các thiết bị khảo sát chuyên dụng, các thí nghiệm lấy mẫu và người có chuyên môn mới có thể thực hiện được. Khó có thể nhìn một cách cảm quan hoặc ngoại suy nào đó để đánh giá địa chất công trình. Nếu là thanh tra, kiểm toán nhà nước thì thường có ít nhất 1 lần đi kiểm tra hiện trường( tại địa điểm xây dựng) để soát xét giữa việc thi công thực tế với các số liệu, tài liệu được cung cấp( bản vẽ thiết kế, dự toán, quyết toán,....) xem có sai khác gì không? Họ mà nghi ngờ số liệu khảo sát địa chất công trình của bạn, họ sẽ yêu cầu Chủ đầu tư( BQLDA) thuê đơn vị tư vấn độc lập có chức năng khảo sát địa chất để kiểm định, đánh giá lại địa chất công trình đó. Khi có kết quả mới có đủ căn cứ để giảm trừ khối lượng( nếu có).
Bạn nên làm việc cụ thể với đơn vị thanh tra, kiểm toán để tìm hiểu rõ nguyên nhân của việc bị giảm trừ và xem xét lại báo cáo đánh giá địa chất của mình ở các yếu tố:

1.Báo cáo kết quả khảo sát, đánh giá địa chất công trình có chỗ nào sơ hở, không khớp nhau về số liệu cũng như lý luận k?
2.Báo cáo đó có đánh giá chính xác về địa chất của khu vực xây dựng công trình đó k?( vì đôi khi thanh tra, kiểm toán cũng dựa vào những đánh giá địa chất của những công trình tương tự trên địa bàn mà công trình của bạn đang xây dựng, nếu có sự sai lệch nhau quá lớn thì đương nhiên là họ sẽ nghi ngờ số liệu của bạn!)

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chào bạn!
Thành phần cấp đất đá của công trình hay làm thanh tra kiểm toán chú ý. Đầu tiên họ kiểm tra hồ sơ TK, báo cáo khảo sát, bản vẽ khảo sát, số liệu thí nghiệm. Sau đó, họ đối chiếu với hiện trường để so sánh có sự chênh lệch hay không. Thực ra khi công trình đã thi công xong, việc xác định lại tỷ lệ % đất, đá chỉ bằng mắt thường và kiểm tra bằng máy tại thực địa cũng không phản ánh chính xác thành phần của nền đường đã đào bỏ.
Bạn nên chuẩn bị đầy đủ các tài liệu liên quan để bảo vệ kết quả của mình.

HacaoHoa

Thành viên có triển vọng
Em xin cảm ơn nhung ý kiến của các Bác, thuc tế em dính nhiều công trình bị cắt giảm khói lượng kiểu này, đa phần là các công trình nhỏ thuộc các dụ án 135, WB... nếu thuê khảo sát độc lập thì tốn kém và mất nhiều thời gian, thủ tục lắm, mình phải chịu mọi chi phí. Thường thì TTR, KT viên đưa ra khói lượng giảm trù cao, sau đó xin xỏ, năn nỉ thì rút bớt đi. Nói chung kiểu gì cũng bị cắt, không ít thì nhiều. Đành phải chấp nhận nhu­ng buốt ruột các Bác ạ.

minhvan21287

Thành viên mới
em chào các bác.em là sinh viên mới ra trường đi làm ở một công ty, và họ đưa cho em một bản báo cáo kết quả khảo sát địa chất của một công trình. và bảo là dựa vào đó để đưa ra một phương án móng hợp lý với địa chất đó. các bác có thể chỉ cho em biết là dựa vào những yếu tố nào để mà có thể đưa ra được phương án mmongs ko? em xin cảm ơn