Hỏi về định mức số giờ làm việc của 1 ca máy

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nếu bạn đang muốn biết định mức cho 1 ca máy XD là mấy giờ (tiếng)? (4 , 5 tiếng hay 8 tiếng?) Bạn chưa tìm được quy định cụ thể 1 ca là mấy giờ tại văn bản nào? Mời bạn xem văn bản sau để tham khảo áp dụng nhé:

Văn bản số 15/BXD-KTTC ngày 04/01/2006 của Bộ Xây dựng gửi Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Kiên Giang về hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng trong đó có một câu: Số giờ máy trong một ca máy là 8 giờ.

File đính kèm

• Giaxaydung.vn-Camay8tieng.rar
    667,2 KB · Đọc: 13.295

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Ngày xưa học môn Định mức (ngành KTXD của trường GTVT HN) do thầy Cảnh dạy, thầy cũng có nói đến thời gian làm việc của một ca máy = thời gian làm việc của một công nhân (1 công) = 8 giờ, trong đó bao gồm thời gian chuẩn kết và thời gian tác nghiệp. Sau này ra trường em cũng hiểu như thế nên cũng chẳng bao giờ tìm tài liệu.
Bác TA siêu đấy, tìm được cả văn bản này. Ác thật. =D>

tungminh

Thành viên mới
Mình cũng tìm mãi, không biết 1 ca máy là bao nhiêu tiếng. Lâu nay mình cứ tạm tính là 7 tiếng. Bác Thế Anh quá tài! Kính phục! Kính phục!

N

Nguyễn Trọng Hanh

Guest
Từ trước đến nay tôi cũng tính 7 giờ tính bằng 1ca, xin cám ơn

bhhlive

Thành viên rất triển vọng
thank you vinamilk bac the a nhe!

Hỏi về định mức số giờ làm việc của 1 ca máy

tocdaixd

Thành viên mới
Văn bản số 15/BXD-KTTC ngày 04/01/2006 của Bộ Xây dựng gửi Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Kiên Giang về hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng trong đó có một câu: Số giờ máy trong một ca máy là 8 giờ. Gửi bạn file văn bản để tham khảo áp dụng nhé.

em được biết là số giờ trong một ca máy đúng là 8giờ như bác nói. Thế nhưng em nghe bậc tiền bối nói rằng thực tế máy XD chỉ làm việc 7 giờ, còn lại dành ra 30p đầu giờ để vận hành, 30p cuối giờ để bảo dưỡng máy.
Vậy xin hỏi cả nhà là khi em lập dự toán, em tính toán máy chỉ làm 7 giờ liệu có ổn không nhỉ?
Và mọi người có ai biết quy định 30p đầu giờ, cuối giờ là ở văn bản nào không?

T

TranXuanQuy

Guest
File mình dowdload về không đọc được các bạn ơi!
Nhưng theo mình được biết thì số giờ trong một ca là 8h, trong đó 7h làm và 1h dành cho bảo dưỡng và vận hành.

hangoctra

Thành viên mới
minh đang lập đơn giá cca máy bốc xúc và vận chuyển đất nhưng làm mãi mà không được vì giá thành cao quá ai có phai chỉ cho mình với

lucxdbg

Thành viên mới
Cảm ơn Bác TA. Bác thật giỏi...Từ trước đến giờ em cũng nghĩ là 1 ca máy = 7 tiếng! Nhưng bjo thì ok rồi.

Layer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bác suy luận từ nhân công là ra mà. Thời gian làm việc của một ca máy bằng thời gian thợ lái máy vận hành máy trong một ca, bằng 1 công, vậy sẽ là 8 tiếng.

giatuez1

Thành viên mới
Ca thợ lặn thì tính khác đấy; Ca thợ lặn chỉ tính 4 h/ca :p, vấn đề này ai rành thì giải thích giùm được không

T

tranvanhung11021989

Guest
em được biết là số giờ trong một ca máy đúng là 8giờ như bác nói. Thế nhưng em nghe bậc tiền bối nói rằng thực tế máy XD chỉ làm việc 7 giờ, còn lại dành ra 30p đầu giờ để vận hành, 30p cuối giờ để bảo dưỡng máy.
Vậy xin hỏi cả nhà là khi em lập dự toán, em tính toán máy chỉ làm 7 giờ liệu có ổn không nhỉ?
Và mọi người có ai biết quy định 30p đầu giờ, cuối giờ là ở văn bản nào không?

Trong 1 ca máy đã bao gồm cả thời gian bảo dưỡng, vận hành. (trong trường hợp máy hoạt động bình thường)

phanquy.dn69

Thành viên mới
Còn hệ số sử dụng thời gian nữa mà

Còn hệ số sử dụng thời gian nữa mà, thường lấy bằng 0,8 . 1 ca 8h x với hệ số sử dụng thời gian là đúng rôi!

phungtrunghai

Thành viên mới
Theo bộ luật lao động 2012; một công lao động tính bằng 8h trong đó có 30 phút nghỉ giải lao. Như vậy 1 ca máy tính theo thời gian của côg lái máy là 7,5 h

DangNhap2008

Thành viên rất triển vọng
"Ca" trong định mức về ca máy là "ca sản xuất" chứ không phải đếm số giờ hoạt động rồi chia cho 8 một cách đơn thuần. Ví dụ ngày làm việc 3 ca và có 1 loại máy phục vụ cho 3 ca sản xuất đó nhưng số giờ hoạt động của nó chỉ lõm bõm vài tiếng thì vẫn tính là 3 ca máy, (chứ không phải đem vài tiếng hoạt động đó chia cho 8).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới