Hỏi về khối lượng kèm theo biên bản nghiệm thu !

phantrungdoan

Thành viên mới
Hiện em đang đi thi công công trình dân dụng do BQLDA huyện làm TVGS. Bên đó họ yêu cầu mỗi BB nghiệm thu công việc đều phải có khối lượng kèm theo. em đã từng đi làm 2 công trình khác TVGS chỉ yêu cầu kèm khối lượng vào BB hoàn thành giai đoạn thôi. Vậy ai đã đi thi công rồi cho em xin ý kiến !

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Hiện em đang đi thi công công trình dân dụng do BQLDA huyện làm TVGS. Bên đó họ yêu cầu mỗi BB nghiệm thu công việc đều phải có khối lượng kèm theo. em đã từng đi làm 2 công trình khác TVGS chỉ yêu cầu kèm khối lượng vào BB hoàn thành giai đoạn thôi. Vậy ai đã đi thi công rồi cho em xin ý kiến !
Hiện nay biên bản nghiệm thu được quy định theo mẫu mà chủ đầu tư soạn thảo, dựa trên các văn bản hướng dẫn.

Về mặt lý thuyết thì Biên bản nghiệm thu công việc không mấy khi đưa khối lượng vào. Nhưng do yêu cầu của chủ đầu tư yêu cầu thì anh đưa vào cũng được. Nhớ bóc tách khối lượng cho chắc để đưa vào, kẻo đá nhau lung tung cả lên, làm mồi ngon cho kiểm toán nó đập đấy.

Có một số công trình mà họ yêu cầu biên bản nghiệm thu công việc ghi khối lượng. Tôi đưa lên, anh tham khảo.

File đính kèm

• Bien ban nghiem thu cong viec xay dung.rar
    71,7 KB · Đọc: 2.602

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Hình như biên bản do chủ đầu tư và nhà thầu thỏa thuận thì phải?
Nếu đã cho khối lượng vào biên bản thì càng hay chứ sao?
Bác chủ đầu tư nghiệm thu khối lượng này rồi nhá! CĐT cấm cãi nhá! hì hì:D

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Đồng ý với bác

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động

Ô, em tưởng biên bản phải theo mẫu của ông 209 vì ông ấy đã chết đâu? Còn hình thức thế nào thì thỏa thuận giữa CĐT & nhà thầu.
Bác em nghe có vẻ hào hứng với cái từ Thỏa thuận thế nhể ;))

thangcola113

E cũng không thấy có quy định biên bản nghiệm thu công việc hay nhật ký thi công phải ghi rõ khối lượng, tuy nhiên cũng đã từng phải ghi rõ khối lượng vào trong nhật ký thi công để được các bác giám sát đồng ý ký vào (Nghe các bác TVGS bảo về tham khảo mẫu nhật ký thi công mới trong thông tư 19/2011/TT-BTC mà tìm mỏi cả mắt không thấy nên thôi cứ tính tương đối cho từng ngày làm sao để tổng khối lượng của từng đầu công việc trùng quyết toán là được)

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Cái này hiện nay nhiều đơn vị TVGS người ta yêu cầu lắm. Vai trò của anh TVGS là quản lý khối lượng và chất lượng, chất lượng thì có đơn vị thí nghiệm và đơn vị cung cấp vật tư người ta cung cấp do đó phần khối lượng là trọng trách của anh TVGS.

Trong mẫu biên bản nghiệm thu theo Nghị định 209/2004/NĐ-CP và TCXDVN 371-2006 thì không có ghi phần khối lượng. Khối lượng nghiệm thu này có thể đưa vào biên bản nghiệm thu luôn cũng được, mà tốt hơn hết là làm một biên bản kèm theo biên bản nghiệm thu là tốt nhất.

Còn khối lượng nghiệm thu này kèm biên bản nghiệm thu công việc hay biên bản nghiệm thu giai đoạn nó tương tự nhau thôi. Cái cốt yếu là có khối lượng chiết tính chính xác và có thời gian nghiệm thu cụ thể là ổn.

Mình đợt trước có gặp mấy công trình về thủy lợi. Các bác TVGS thủy lợi rất kỹ cái này: Kèm theo tường biên bản nghiệm thu công việc là một biên bản khối lượng (Có nội dung khối lượng công việc nghiệm thu, diển giãi cách tính khối lượng, sơ họa khối lượng ...)

Nói chung là càng kỹ thì càng tốt về sau càng được ăn ngon ngũ yên. Nhưng lại càng mệt, càng mất thời gian, càng tốn kém.

Chúc bạn thành công.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Ô, em tưởng biên bản phải theo mẫu của ông 209 vì ông ấy đã chết đâu? Còn hình thức thế nào thì thỏa thuận giữa CĐT & nhà thầu.
Ông 209 thì chưa chết, mỗi cái BB kèm theo 209 thì bị ông 49 khai tử lâu rồi và nói luôn việc BB ghi thế nào là do ông CĐT quy định.

sontvbg

Ông 209 thì chưa chết, mỗi cái BB kèm theo 209 thì bị ông 49 khai tử lâu rồi và nói luôn việc BB ghi thế nào là do ông CĐT quy định.

Chỗ em bôi đậm, có quy định ở đâu k bác. cho thằng em biết với đỡ phải tìm tòi

naat

Chỗ em bôi đậm, có quy định ở đâu k bác. cho thằng em biết với đỡ phải tìm tòi
Lười quá đấy đồng chí, lần sau không làm hộ đâu
Trích Nghị định 49/2008/NĐ-CP ngày 18/4/2008
Điều 3. Xử lý chuyển tiếp
2. Sau khi Nghị định này có hiệu lực, chủ đầu tư có thể tự soạn thảo các mẫu biên bản nghiệm thu mới hoặc sử dụng các mẫu biên bản nghiệm thu được quy định trong các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu hoặc trong các văn bản quy phạm pháp luật khác nhưng phải bảo đảm các nội dung được quy định tại các khoản 2, 3, 5, 6, 7 Điều 1 Nghị định này.

sontvbg

Lười quá đấy đồng chí, lần sau không làm hộ đâu
Trích Nghị định 49/2008/NĐ-CP ngày 18/4/2008
Điều 3. Xử lý chuyển tiếp
2. Sau khi Nghị định này có hiệu lực, chủ đầu tư có thể tự soạn thảo các mẫu biên bản nghiệm thu mới hoặc sử dụng các mẫu biên bản nghiệm thu được quy định trong các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu hoặc trong các văn bản quy phạm pháp luật khác nhưng phải bảo đảm các nội dung được quy định tại các khoản 2, 3, 5, 6, 7 Điều 1 Nghị định này.

Thế chỗ nào nói BB của ông 209 bị khai tử hở bác, tiện bác cho em biết luôn :D

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

Mình thì không rõ cái này cho lắm. Thế nhưng trước đây và hiện tại mình làm theo TCXDVN 371-2006: Nghiệm thu chất lượng thi công công trình xây dựng. Mình gặp một số Chủ đầu tư người ta cũng bắt làm theo cái này nhưng nhìn lại nó cũng hao hao 209/2004/NĐ-CP thôi.

Quiet Quasimodo

Hay thì có hay, nhưng hở là dở. Thà cứ chung chung, dễ sửa, dễ cãi.
Anh này đến lạ. Thì giờ đây ho phép chủ đầu tư có thể tự soạn thảo biên bản, chỉ cần đủ thành phần, đủ căn cứ, còn vẽ voi vẽ rồng hay vẽ giun đất là việc của chủ đầu tư. Vậy là mấy mẫu của Nghị định 209/2004/ND-CP không còn bắt buộc, có cũng như không nên người ta nói nó bị khai tử là đúng rồi còn gì nữa.

naat

Mình nói thật là bạn quá lười. Nghị định 49 ra từ 4/2008, đến giờ đã hơn 4 năm. Khi mình nhắc đến nó, ít ra cũng mở nó ra xem nó quy định thế nào, chứ cứ quen kiểu đại gia, ngồi gác chân lên để hỏi thế không hay đâu.
Đây là câu trả lời nhé:
Điều 2. Hủy bỏ các Phụ lục số 2, 3, 4a, 4b, 5a, 5b, 5c, 6, 7 về mẫu biên bản nghiệm thu khảo sát, thiết kế, thi công xây dựng ban hành kèm theo Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

• Like
Các tương tác: SagnN

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình nói thật là bạn quá lười. Nghị định 49 ra từ 4/2008, đến giờ đã hơn 4 năm. Khi mình nhắc đến nó, ít ra cũng mở nó ra xem nó quy định thế nào, chứ cứ quen kiểu đại gia, ngồi gác chân lên để hỏi thế không hay đâu.
Đây là câu trả lời nhé:
Điều 2. Hủy bỏ các Phụ lục số 2, 3, 4a, 4b, 5a, 5b, 5c, 6, 7 về mẫu biên bản nghiệm thu khảo sát, thiết kế, thi công xây dựng ban hành kèm theo Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng.

Chào anh naat!

Công nhận bác ấy lười thật, nhưng tiện thể bác cũng ôn lại kiến thức, hướng dẫn và chỉ ra 1 lần nữa cho bác ấy biết là như thế. Mong rằng bác và các bạn đọc nhiều hơn để biết, cảm ơn Anh naat rất nhiệt tình.:)

haophuong80

Mới đi ra ngoài có tí thôi mà về nhiều người tham gia ghê!

Với câu hỏi của chú này:
Thế anh hỏi chú thỏa thuận thì đương nhiên từ 2 phía rồi đúng không?
Chẳng nhẽ anh làm ra xong không đưa cho bên kia xem và cho ý kiến à? Nếu không hỏi người ta thế thì có áp đặt lắm không? Tội gì? Mang tiếng thì chết:))

Hay thì có hay, nhưng hở là dở. Thà cứ chung chung, dễ sửa, dễ cãi.
Cái gì chả có hai mặt hả bác? Vấn đề là do người sử dụng nó có cái đầu hay, hay là dở thôi?
Thì quan điểm của em cũng như bác thôi cứ chung chung thì dễ sửa:D
Em cũng hóng hớt mấy bà bán rau ở chợ nói: Đàn ông đi chợ bây giờ cũng nhiều ông kỳ kèo từng đồng một. Em thấy mấy ông đó cũng hay chứ bác nhể?

phuongnam164

Thành viên rất năng động

Bạn có nghe nói TVGS là cha là mẹ ko bạn có muốn lấy tiền khi đã song công trình ko vậy tốt nhất là làm theo yêu cầu của họ. Họ bảo bạn kèm khối lượng vào BBNT thì càng tốt cho khâu quyết toán sau này.

Quiet Quasimodo

Bác cũng ôn lại kiến thức, hướng dẫn và chỉ ra 1 lần nữa cho bác ấy biết là như thế. Mong rằng bác và các bạn đọc nhiều hơn để biết
Nào các anh, chúng ta cùng ôn bài, hôm nay sẽ ôn môn toán lớp 1.

Một cộng một bằng hai, một cộng một bằng hai, một cộng một bằng hai. Một cộng một bằng hai. Một cộng...

Ôn cái khác đi anh, những cái này cần gì phải ôn nữa. Nhắc đi nhắc lại cho mệt đầu...

haophuong80

Nào các anh, chúng ta cùng ôn bài, hôm nay sẽ ôn môn toán lớp 1.

Một cộng một bằng hai, một cộng một bằng hai, một cộng một bằng hai. Một cộng một bằng hai. Một cộng...

Ôn cái khác đi anh, những cái này cần gì phải ôn nữa. Nhắc đi nhắc lại cho mệt đầu...
:cool: Em xin xung phong lên giải toán ạ!
1+1=2
(mấy bạn ở dưới đừng có cười nhá)
Em thích bác này rồi nhá!:x:))

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn Mod naat, mình tham gia cho rõ hơn 1 chút: Tại khoản 2, Điều 3, Nghị định 49/2008/NĐ-CP ngày 18/4/2008 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 209/2004/NĐ-CP: Sau khi Nghị định này có hiệu lực, Chủ đầu tư có thể tự soạn thảo các mẫu biên bản nghiệm thu mới hoặc sử dụng các mẫu biên bản nghiệm thu được quy định trong các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu hoặc trong các văn bản quy phạm pháp luật khác nhưng phải bảo đảm các nội dung được quy định tại các khoản 2, 3 , 5, 6, 7 Điều 1 Nghị định này.
Tuy nhiên, mình thấy đến thời điểm hiện nay, các Chủ đầu tư vẫn thường áp dụng các biểu mẫu theo Nghị định 209/2004/NĐ-CP và TCVN 371:2006 và các biểu mẫu có chỉnh sửa đôi chút cho phù hợp với công việc. Như vậy, Chủ đầu tư có quyền quyết định về biểu mẫu biên bản nghiệm thu, miễn không trái với các quy định tại Nghị định liên quan. :)

Từ khi có cái phương án mở đó, dựa trên cở sở quy định và hướng dẫn hầu hết các chủ đầu tư đều tư biên soạn cho dự án của mình một quyển về biểu mẫu hồ sơ các biên bản nghiệm thu. Việc chủ đầu tư có quyền quyết định biểu mẫu BBNT là đúng, em hoàn toàn đồng ý với bác Tân thôi, mục đích chính là phù hợp với dự án của chủ đầu tư, dễ dàng, thuận tiện cho việc quản lý HSCL, thống nhất theo một form chung xuyên suốt từ đầu đến cuối dự án, miễn là không làm trái các quy định hiện hành. Cái này thường theo một quy trình ISO của chủ đầu tư.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới