Hỏi đáp Hỏi về NPV và khấu hao với 1 người mới làm dự án thực tế thấy khó hiểu quá

• Khởi xướng muahoaquynh
  • Ngày gửi
M

muahoaquynh

Guest
Các bác cho em hỏi bài toán về NPV như sau:
- Doanh thu hàng năm: 76.170.000.000 đồng
- Chi phí hàng năm: 45.375.000.000 đồng
- Khấu hao hàng năm: 96.000.000 đồng
- Lãi suất chiết khấu: 20%
- Thời gian thực hiện dự án 8 năm.

Tính NPV, IRR và Time hoàn vốn. Cái khó là khấu hao rất ít mà Tổng mức đầu tư lại cao nên em lơ ngơ không biết làm thế nào để cho nó phù hợp. Thấy nó cứ sai sai đâu đó.

Doan Phuong chinh

Thành viên năng động
Còn thiếu dữ kiện bạn ơi, thiếu mấy cái đó không tính được: Vòng đời của dự án: Số năm hoạt động của Dự án là bao nhiêu năm? Cách tính Bạn tính khấu hao thế nào? Bạn có thể gửi file bảng tính của bạn được không?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bạn cung cấp thông tin thiếu nhiều quá, như thế này thì các đồng nghiệp khó có thể tư vấn cho bạn. Trong dữ liệu bạn nêu có thấy nói gì đến Tổng mức đầu tư dự án đâu mà bạn bảo "Tổng mức đầu tư lại cao"?

M

muahoaquynh

Guest
Thế này: nếu cty em là bên A nhận thầu, đầu tư 363 tỷ, rồi bán thầu cho bên B. Như thế khấu hao của dự án (theo em hiểu là kh của bên B) có đc tính vào trong bài toán NPV của em k ạ. E đang phân vân chỗ này

dinhdangquang

Bán thầu là vi phạm pháp luật

Thế này: nếu cty em là bên A nhận thầu, đầu tư 363 tỷ, rồi bán thầu cho bên B. Như thế khấu hao của dự án (theo em hiểu là kh của bên B) có đc tính vào trong bài toán NPV của em k ạ. E đang phân vân chỗ này

Câu hỏi này của em cũng không rõ, hơn nữa "bán thầu" là vi phạm pháp luật đấy.

M

muahoaquynh

Guest
Hic. Thật là k biết nói thế nào cho các bác hiểu. Vì e k học đúng ngành xây dựng nên khi đi vào bài toán thực tế này thấy khó hiểu quá đi.

dinhdangquang

Tôi sẽ tìm phương pháp thích hợp

Hic. Thật là k biết nói thế nào cho các bác hiểu. Vì e k học đúng ngành xây dựng nên khi đi vào bài toán thực tế này thấy khó hiểu quá đi.

Em học ngành gì? Học kỹ thuật hay kinh tế hay ngành khác? Em làm gì trong ngành xây dựng mà lại phải giải bài toán liên quan đến NPV? Tôi có cách nói cho người ngoài ngành hiểu được NPV đấy. Nếu em nói là em học ngành gì thì tôi sẽ tìm phương pháp thích hợp để tư vấn cho em.

T

trungnd

Guest
Bạn cứ hiểu 1 cách đơn giản làm NPV là Net Profit Value hay gọi là lợi nhuận ròng. Bạn có thắc mắc j về bài toán thì gửi file lên hoặc đưa ra đầu bài rõ ràng hơn thì mọi các anh chị GXD và mình sẽ có lời giải ngay mà.:)

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bạn đưa ra các thông số này thì khó tư vấn cho bạn lắm, trước hết bạn cũng phải nắm cơ bản kiến thức về phân tích tài chính kinh tế của dự án, sau đó bạn đưa ra đầy đủ các thông số của dự án thì mọi người trên diễn đàn mới tư vấn cho bạn được, chẳng hạn dự án của bạn đầu tư về chung cư, khu đô thị, khu dân cư, cao ốc văn phòng, khách sạn, hạ tầng khu công nghiệp cho thuê, nhà máy sản xuất,..., bạn đưa ra các thông số về doanh thu, chi phí,...các năm,...thì mới có cơ sở phân tích, tính toán hiệu quả của dự án

M

muahoaquynh

Guest
cảm ơn các bác nhiều ạ. Em học kinh tế ra tự dưng chui vào cty xây dựng. Làm 1 bài về đánh giá hiệu quả kinh tế về dự án đầu tư hạ tầng, nếu xét nguyên tổng mức đầu tư và doanh thu thì tính NPV âm nặng, thường các bài toán NPV có 1 khoản doanh thu là khấu hao nữa. nhưng ở đây các khoản khấu hao ý là của bên thi công nên k đưa đc vào đúng k ạ.
Về lý thuyết và bài tập NPV em làm nhiều rồi nhưng ra bài toán thực tế thật mông lung.
Bác nào có 1 trường hợp tương tự cho em tham khảo thì tốt quá. :(

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em học kinh tế ra tự dưng chui vào cty xây dựng. Làm 1 bài về đánh giá hiệu quả kinh tế về dự án đầu tư hạ tầng, nếu xét nguyên tổng mức đầu tư và doanh thu thì tính NPV âm nặng, thường các bài toán NPV có 1 khoản doanh thu là khấu hao nữa. nhưng ở đây các khoản khấu hao ý là của bên thi công nên k đưa đc vào đúng k ạ.
Để giải được 1 bài toán người ta phải có đủ dữ kiện. Trong thực tế Lập Tổng mức đầu tư và Phân tích, tính toán hiệu quả dự án: thiếu thông tin, số liệu nào thì người tính toán phải khảo sát, điều tra, xác định cho đủ thông tin, số liệu đó. Kinh phí điều tra, khảo sát, xác định số liệu được tính trong chi phí Tư vấn lập dự án và tính vào Tổng mức đầu tư, bên công ty bạn làm thì được hưởng chi phí này, lương của bạn cũng ở đây.
Bài toán bạn đưa lên còn thiếu:
- Tổng mức đầu tư của dự án là bao nhiêu?
- Vòng đời của dự án: dự án hoạt động, vận hành trong bao nhiêu năm?
- Kế hoạch hoạt động: Thì mới biết được thu / chi có hợp lý hay không? Có khoản thu nào có thể tăng thêm, có khoản chi nào có thể tiết kiệm? Kế hoạch khấu hao thế nào ? .v.v.
- Theo tôi hiểu thì Công ty bạn là bên A trúng thầu dự án, sau khi thực hiện dự án đó (chẳng hạn thi công hạ tầng) thì chuyển giao dự án (sản phẩm hoàn thiện hơn) lại cho bên B đúng không? Do bạn ko có kiến thức nền về lĩnh vực này, nên chắc dùng thuật ngữ diễn tả chưa đúng, chứ "Bán thầu" là tội nặng, vi phạm luật như thầy Quang nói ở trên đấy.

Xin nói thêm:
Khấu hao (tài sản cố định) là việc tính toán và phân bổ một cách có hệ thống nguyên giá của tài sản đó vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong thời gian sử dụng của tài sản (mục tiêu là thu hồi vốn đã đầu tư để có tài sản đó, giảm thuế TNDN khi hoạt động...).

Bạn quan niệm "có 1 khoản doanh thu là khấu hao nữa" là chưa chuẩn lắm, mà ngược lại khoản khấu hao được trích ra từ doanh thu thì đúng hơn. Này nhé, đưa giá trị khấu hao vào dòng tiền chi phí, khi lấy doanh thu trừ đi chi phí để có dòng tiền hiệu số thu chi, thì có phải là trích ra từ doanh thu không?

Tôi thấy có người đưa giá trị khấu hao vào dòng tiền chi và dòng tiền thu (doanh thu) cũng tính vào giá trị khấu hao đó, giá trị Tổng mức đầu tư (nguyên giá) đưa vào thời điểm đầu dự án đi vào vận hành. Khi tính dòng tiền hiệu số thu chi giá trị khấu hao ở tròng tiền chi và dòng tiền thu sẽ triệt tiêu nhau, thừa động tác.
Nếu trong dòng tiền để tính NPV bạn đã đưa giá trị tổng mức đầu vào thời điểm 0 rồi, thì không cần đưa giá trị khấu hao vào dòng tiền để tính toán cho phức tạp ra và lại trùng chi phí. Xin xem ở đây.

dinhdangquang

Đôi lời tư vấn

cảm ơn các bác nhiều ạ. Em học kinh tế ra tự dưng chui vào cty xây dựng. Làm 1 bài về đánh giá hiệu quả kinh tế về dự án đầu tư hạ tầng, nếu xét nguyên tổng mức đầu tư và doanh thu thì tính NPV âm nặng, thường các bài toán NPV có 1 khoản doanh thu là khấu hao nữa. nhưng ở đây các khoản khấu hao ý là của bên thi công nên k đưa đc vào đúng k ạ.
Về lý thuyết và bài tập NPV em làm nhiều rồi nhưng ra bài toán thực tế thật mông lung.
Bác nào có 1 trường hợp tương tự cho em tham khảo thì tốt quá. :(

1. Tôi cũng đã tính kinh tế cho một số dự án đầu tư xây dựng hạ tầng khu công nghiệp. Việc tính toán cũng không có gì đặc biệt so với các dự án đầu tư xây dựng công trình khác.
2. Về vấn đề có đưa khoản tiền khấu hao TSCĐ vào dòng tiền của dự án hay không? Theo tôi, khi dự trù lợi nhuận hàng năm thì có đưa vào chi phí sản xuất nhưng khi tính NPV của dự án thì phải trừ khoản khấu hao này ra khỏi chi phí để xác định chi phí vận hành hàng năm, nghĩa là chi phí vận hành hàng năm của dự án không có tiền khấu hao TSCĐ và hiệu số thu chi hàng năm = Doanh thu - Chi phí vận hành.
3. Việc đánh giá hiệu quả kinh tế dự án mà gặp trường hợp NPV < 0 tức là dự án không đáng giá / không đạt hiệu quả kinh tế mong muốn và không nên quyết định đầu tư.

M

muahoaquynh

Guest
Nếu bên em là chủ đầu tư, còn khấu hao là bên thi công thì làm sao tính được khấu hao của bên thi công ạ

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nếu bên em là chủ đầu tư, còn khấu hao là bên thi công thì làm sao tính được khấu hao của bên thi công ạ
Khấu hao của Chủ đầu tư là khấu hao để thu hồi vốn đầu tư để có được công trình, các hạng mục công trình (của dự án).
Khấu hao của bên thi công là khấu hao máy móc thiết bị dùng để thi công xây dựng công trình (tính vào giá ca máy và tính vào đơn giá công tác thi công xây dựng).
Hai phạm trù này khác nhau.

M

muahoaquynh

Guest
Vâng đúng. Em hiểu điều ấy. Nhưng khấu hao để thu hồi vốn thì k đáng bao nhiêu. Đấy cái vấn đề của em là ở đây.
Làm phần hiệu quả kinh doanh là đứng trên giác độ chủ đầu tư đúng k ạ. Thế ta chỉ tính nguyên KH của chủ đầu tư ạ

dinhdangquang

Tư vấn thêm

Vâng đúng. Em hiểu điều ấy. Nhưng khấu hao để thu hồi vốn thì k đáng bao nhiêu. Đấy cái vấn đề của em là ở đây.
Làm phần hiệu quả kinh doanh là đứng trên giác độ chủ đầu tư đúng k ạ. Thế ta chỉ tính nguyên KH của chủ đầu tư ạ

Em phải tính khấu hao trên giá trị TSCĐ được hình thành (= TMĐT - Vốn lưu động ban đầu (nếu có)) chứ không phải chỉ tính trên phần giá trị TSCĐ do phần vốn của CĐT tạo nên.

M

muahoaquynh

Guest
Em phải tính khấu hao trên giá trị TSCĐ được hình thành (= TMĐT - Vốn lưu động ban đầu (nếu có)) chứ không phải chỉ tính trên phần giá trị TSCĐ do phần vốn của CĐT tạo nên.

Nếu k có vốn lưu động ban đầu thì TSCĐ chính là tổng mức đầu tư ạ. Tính như thế liệu có đc k nhỉ. Cảm ơn các bác. Em đang dần tìm ra vấn đề

inventor55

Thành viên rất triển vọng
Xin đưa ra ý kiến

Nếu k có vốn lưu động ban đầu thì TSCĐ chính là tổng mức đầu tư ạ. Tính như thế liệu có đc k nhỉ. Cảm ơn các bác. Em đang dần tìm ra vấn đề

Theo mình được học thì TMDT có 7 khoản mục:
XÂY DỰNG, THIẾT BỊ, GIẢI PHÓNG MẶT BẰNG, QUẢN LÍ DỰ ÁN, TƯ VẤN ĐẦU TƯ XD, CHI PHÍ KHÁC VÀ CHI PHÍ DỰ PHÒNG.
Nhưng bạn có thể hiểu như thế này: TMĐT = Vốn cố định + Vốn lưu động + Lãi vay trong các năm vận hành. Trong đó: Vốn cố định là các khoản như nhà cửa, thiết bị trong vận hành.....

Mình tính NPV tức mình là chủ đầu tư xem xét lợi nhuận ròng theo từng năm vận hành dự án. Nếu tổng NPV của các năm mình xét trong dự án >0 thì dự án đáng giá, nếu cần thì xét thêm IRR.
Theo mình bạn nên đến cổng trường XD hỏi đồ án KTXD mẫu. Bạn sẽ hiểu rõ về ngành này hơn.
Chúc bạn thành công!

M

muahoaquynh

Guest
Về lý thuyết NPV thì e đã nắm khá tốt vì ngày xưa em học trường kinh tế cũng đã học đánh giá hiệu quả dự án các bác ạ.
Nhưng cái em thắc mắc ở đây là khi chủ đầu tư đánh giá hiệu quả thì đâu là khấu hao. Bác j ở dưới nói là bằng TMĐT - vốn lưu động ạ.
Nhưng tài sản cố định của chủ đầu tư dường như không có j vì có phải bên thi công đâu để có máy móc tính khấu hao đâm ra khấu hao của Chủ đầu tư rất thấp. Làm cho em tính NPV cứ thấy sai sai sao ý.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Về lý thuyết NPV thì e đã nắm khá tốt vì ngày xưa em học trường kinh tế cũng đã học đánh giá hiệu quả dự án các bác ạ..
Nhưng tài sản cố định của chủ đầu tư dường như không có j vì có phải bên thi công đâu để có máy móc tính khấu hao .
Bạn này dân kinh tế mà lại nói thế này thì khó quá. Bạn còn chưa hiểu về thực hiện dự án đầu tư xây dựng, làm sao mà làm đúng được???

Chủ đầu tư bỏ tiền ra mua công trình và thiết bị. Bên thi công chỉ là làm thuê thôi. Ông nào bỏ tiền ra thì tài sản (công trình và thiết bị của dự án) thuộc về ông đấy chứ anh làm thuê làm gì mà có tài sản để khấu hao?
Cái máy mà bạn nói của ông thi công là máy thi công, cái này nó khác với máy móc thiết bị của công trình. Bạn mua cái xe về mà lại bảo là chủ hãng được khấu hao thì ... không còn gì để nói.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới