Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Hỏi về thẩm quyền điều chỉnh dự án xây dựng công trình quốc phòng sử dụng nguồn vốn ngân sách

nguyenanhtuan2404

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
25
Điểm thành tích
3
Kính gửi các anh chị trên diễn đàn. Tôi xin hỏi về vấn đề về dự án thuộc lĩnh vực xây dựng công trình của quân đội như sau:
- Phê duyệt dự án là Bộ Quốc phòng,
- Chủ đầu tư là Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh,
- Cơ quan cấp trên chủ đầu tư theo quyết định phê duyệt dự án là UBND tỉnh và Bộ tư lệnh quân khu 2
- Chủ quản đầu tư theo quyết định phê duyệt dự án là Bộ tổng tham mưu quân đội nhân dân Việt Nam.
Vậy tôi xin hỏi:
- Khi thực hiện điều chỉnh dự án, Chủ đầu tư (là Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh) có phải làm báo cáo giám sát gửi Sở Kế hoạch đầu tư tỉnh, báo cáo UBND tỉnh cho phép điều chỉnh hay không?
- Sau đấy mới gửi xin ý kiến điều chỉnh của Bộ Tổng tham mưu? Hay trực tiếp gửi Bộ Tổng tham mưu cho phép điều chỉnh (không cần qua UBND tỉnh cho phép). Công trình sử dụng nguồn vốn ngân sách địa phương và ngân sách quốc phòng (ngân sách Trung ương).

Rất mong nhận được ý kiến của các anh/chị trên diễn đàn. Trân trọng!
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Bài viết
3.746
Điểm thành tích
113
Theo quy định của Luật Xây dựng hiện hành tại:

- Khoản 2, 3, 4 của Điều 61. Điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng:
2. Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn nhà nước do người quyết định đầu tư quyết định.
3. Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn khác do người quyết định đầu tư quyết định trên cơ sở bảo đảm các yêu cầu về quy hoạch, an toàn, bảo vệ môi trường, phòng, chống cháy, nổ, quốc phòng, an ninh đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận.
4. Trường hợp điều chỉnh dự án làm thay đổi mục tiêu, quy mô, địa điểm xây dựng thì phải được sự chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

- Tại Điểm d, Khoản 1, Điều 72 Quyền và trách nhiệm của người quyết định đầu tư xây dựng
Người quyết định đầu tư xây dựng có quyền: Thay đổi, điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng khi thấy cần thiết phù hợp với quy định tại Điều 61 của Luật Xây dựng.

Tại Khoản 3, Điều 14 của Nghị định số 59/2015/NĐ-CP đã được sửa đổi bởi Nghị định số 42/2017/NĐ-CP quy định về Điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng, thiết kế cơ sở: Chủ đầu tư có trách nhiệm trình đề xuất điều chỉnh dự án, thiết kế cơ sở để người quyết định đầu tư xem xét, quyết định.

Bạn đối chiếu với dự án của mình, ai là người quyết định đầu tư xây dựng thì người đó có quyền điều chỉnh dự án đó nhé (theo thông tin bạn cung cấp thì đó là Bộ Quốc phòng hoặc trong QĐ đã có ủy quyền).
 

nguyenanhtuan2404

Thành viên rất triển vọng
Bài viết
25
Điểm thành tích
3
Cảm ơn bác Nguyễn Thế Anh ạ. Em sẽ tìm hiểu thêm để có phương án xử lý đúng.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Top Bottom