Hỏi về thủ tục làm thay đổi dự án rất nhỏ do chủ tịch tỉnh ký duyệt

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Chào các bác!
Em đang gặp vấn đề như sau ạ: Em đã làm thiết kế 1 công trình vốn 5 tỷ nhưng lại do chủ tịch tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư, sở xây dựng thẩm định dự án. Nhưng giờ đang thi công, phát hiện hạng mục tường chắn thiết kế thấp quá, em và đại diện chủ đầu tư, nhà thầu thống nhất tăng chiều cao và chiều dài tường chắn, bổ sung xây đá ốp mái phía trên.
Em băn khoăn với loại dự án thế này thì thẩm định lại thế nào ạ? Chỉ làm hồ sơ phát sinh qua sở xây dựng thẩm lại hay phải thực hiện trình người quyết định đầu tư ạ. ( Hiện hang mục phát sinh vẫn chưa vượt chi phí dự phòng)

tieumaipt

Thành viên rất triển vọng
Điều 11. Điều chỉnh dự toán xây dựng công trình Nghị định 32/2015

1. Dự toán xây dựng công trình đã phê duyệt chỉ được điều chỉnh trong các trường hợp:

a) Điều chỉnh tổng mức đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 7 Nghị định này;

b) Thay đổi, bổ sung thiết kế nhưng không trái với thiết kế cơ sở hoặc thay đổi cơ cấu chi phí trong dự toán kể cả chi phí dự phòng nhưng không vượt tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt;

2. Dự toán xây dựng công trình điều chỉnh gồm dự toán xây dựng công trình đã được phê duyệt cộng (hoặc trừ) phần giá trị tăng (hoặc giảm). Phần giá trị tăng (hoặc giảm) phải được thẩm tra, thẩm định làm cơ sở để phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh.

3. Chủ đầu tư tổ chức xác định dự toán xây dựng công trình điều chỉnh làm cơ sở để điều chỉnh giá hợp đồng, giá gói thầu và điều chỉnh tổng mức đầu tư.

4. Trường hợp chỉ điều chỉnh cơ cấu các khoản mục chi phí nhưng không làm thay đổi giá trị dự toán xây dựng đã được phê duyệt bao gồm cả chi phí dự phòng thì chủ đầu tư tổ chức điều chỉnh.

5. Thẩm quyền thẩm định, phê duyệt dự toán xây dựng công trình điều chỉnh thực hiện theo quy định tại Nghị định về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Chào các bác!
Em đang gặp vấn đề như sau ạ: Em đã làm thiết kế 1 công trình vốn 5 tỷ nhưng lại do chủ tịch tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư, sở xây dựng thẩm định dự án. Nhưng giờ đang thi công, phát hiện hạng mục tường chắn thiết kế thấp quá, em và đại diện chủ đầu tư, nhà thầu thống nhất tăng chiều cao và chiều dài tường chắn, bổ sung xây đá ốp mái phía trên.
Em băn khoăn với loại dự án thế này thì thẩm định lại thế nào ạ? Chỉ làm hồ sơ phát sinh qua sở xây dựng thẩm lại hay phải thực hiện trình người quyết định đầu tư ạ. ( Hiện hang mục phát sinh vẫn chưa vượt chi phí dự phòng)

Như phần bạn đã trình bày thì đã có phần phát sinh khối lượng. Đối với công trình này là thiết kế 1 bước nên không có thiết kế cơ sở để áp theo quy định tại điểm b, khoản b điều 11 Nghị định số 32/2015/NĐ-CP.
Qua xem xét các văn bản có liên quan và thực tế đã thực hiện, bạn cần thực hiện các bước như sau:
- Có văn bản đề nghị UBND tỉnh (cấp quyết định đầu tư) để có chủ trương đồng ý cho bổ sung những nội dung như bạn nêu ở trên;
- Sau khi có văn bản nêu trên thì Chủ đầu tư tổ chức lập dự toán bổ sung, trình SXD thẩm định dự toán bổ sung
- Căn cứ kết quả thẩm định của SXD, chủ đầu tư phê duyệt dự toán bổ sung (trường hợp như bạn nói không vượ TMĐT nhé)
Thân, mời mọi người tiếp tục thảo luận để làm rõ vấn đề

pvhung029

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Em cảm ơn các bác! Vẫn phải xin lại chủ trương thì hơi ngại các bác ạ. :(

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới