Hỏi về việc điều chỉnh nhân công, ca máy năm 2009

N

Ngo Sau

Guest
Đối với TP. Hà Nội đã có quyết định mới vê hệ số nhân công và máy rôi

tuvn254

Thành viên năng động
Hình như là có quyết định tăng lương rồi đó bạn. Cty mình đã tăng lương cơ bản tháng này rồi.
Còn về điều chỉnh đơn giá theo mình biết thì bạn cứ lấy đơn giá mà Sở Xây dựng ban hành tại thời điểm lương cơ bản bao nhiêu sau đó bạn nhân với hệ số chênh lêch tại thời điểm hiện tại.

Mình ví dụ tại Vũng Tàu nhé:

Sở xây dựng Vũng Tàu ban hành đơn giá xây dựng cơ bản năm 2005 lúc đó với mức lương cơ bản là 350.000 đ.
Nếu bạn làm dự toán năm 2008( với mức lương cơ bản là 580.000đ) thì lúc đó bạn tổng hợp đơn giá nhân công sau đó bạn nhân với hệ số nhân công là: 580.000/350.000=1.657
Còn nếu bạn làm dự toán năm 2009 với mức lương cơ bản là 740.000 đ thì bạn phải nhân với hệ số nhân công là 740000/350000=2.114

Có thể bạn lấy con số 2.114 thì có chủ đầu tư sẽ không chịu vì mình được biết là chưa có công văn chính thức của Sở Xây dựng thì bạn không có cơ sở pháp lý để tăng. Nhưng về cơ bản là bạn làm như thế.

Đây là theo kinh nghiệm mình biết. Nếu có gì sai so với quy định mong các pác chỉ giáo thêm cho em.

bạn điều chỉnh hệ số như vậy là không sai, nhưng không đúng bản chất, theo mình hiểu thì có 2 Thông tư là 07 và 03, TT 07 điều chỉnh từ 350 lên 450 còn TT 03 điều chỉnh từ 450 lên mức lương mới. Vì vậy khi điều chỉnh như thế thực ra là qua 2 bước: từ TT 07 sau đó mới lên TT 03

chichchoe

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình đang làm dự toán cho 1 công trình ở Sơn La, bây giờ thay đổi lương cơ bản như thế, nhưng tỉnh SL vẫn chưa thấy có văn bản hướng dẫn thay đổi, không biết thế nào nhỉ?
Mọi người giúp mình với

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình đang làm dự toán cho 1 công trình ở Sơn La, bây giờ thay đổi lương cơ bản như thế, nhưng tỉnh SL vẫn chưa thấy có văn bản hướng dẫn thay đổi, không biết thế nào nhỉ?
Mọi người giúp mình với

Bạn thân yêu!
Theo mình bạn cứ áp dụng Thông tư 03, sau đó khi có thông tư mới thì bạn sẽ làm điều chỉnh sau.
Công ty mình cũng làm như vậy.

T

ThaoCienco1

Guest
Mình chưa thấy văn bản nào của Bộ XD hướng dẫn, nhưng mình có Quyết định số 57/2008/QĐ-UBND ngày 22/12/2008 của TP Hà Nội có nói đến vấn đề này. Cụ thể:
Điều chỉnh nhân công: Vùng I x 1.78; Vùng II x 1.64; Vùng III x 1.53.
Điều chỉnh Máy : Vùng I x 1.15; Vùng II x 1.13; Vùng III x 1.11.

T

ThaoCienco1

Guest
Bạn có thể tham khảo ở Quyết định số 57/2008/QĐ-UBND ngày 22/12/2008 của UBND TP.Hà Nội
+ Điều chỉnh Nhân công: Vùng I x 1.78; Vùng II x 1.64; Vùng III x 1.53
+ Điều chỉnh Máy: Vùng I x 1.15; Vùng II x 1.13; Vùng III x 1.11

Vùng I Lương tối thiểu 800 000đ - các quận nội thành
Vùng II Lương tối thiểu 740 000đ - các huyện GLâm, ĐAnh, SSơn, TTrì, TLiêm, TTín, HĐức, ĐPhượng, TThất, QOai, STây.
Vùng III Lương tối thiểu 690 000đ - Các huyện còn lại

QS-Quantity Surveyor

Theo qui định hiện nay thì các chủ đầu tư hoàn toàn có thể quyết định về vấn đề này, do đó bạn có thể vận dụng các qui định của nhà nước để tính dự toán sao cho hợp lý. Không nhất thiết phải chờ văn bản hướng dẫn của Tỉnh.

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Theo qui định hiện nay thì các chủ đầu tư hoàn toàn có thể quyết định về vấn đề này, do đó bạn có thể vận dụng các qui định của nhà nước để tính dự toán sao cho hợp lý. Không nhất thiết phải chờ văn bản hướng dẫn của Tỉnh.

Đúng là đã áp dụng mức lương tối thiểu mới nhưng chưa có thông tư điều chỉnh của BXD về NC và MTC, trừ Hà Nội ra là đã có.

Đây là một vấn đề nóng hổi của anh em làm xây dựng, không biết dựa vào đâu để điều chỉnh dự toán và lập dự toán.

Không biết bác QS-Quantity Surveyor bảo "Theo quy định hiện nay thì các chủ đầu tư hoàn toàn có thể quyết định về vấn đề này..." là quy định ở đâu, văn bản nào? Bác giúp mọi người nhé!

QS-Quantity Surveyor

Mình trích nguyên văn điều 10 của Nghị định 99 để bạn xem, không biết có đủ căn cứ chưa?
Điều 10. Thẩm tra, phê duyệt dự toán công trình
1. Chủ đầu tư tổ chức việc thẩm tra dự toán công trình trước khi phê duyệt. Nội dung thẩm tra bao gồm:
a) Kiểm tra sự phù hợp giữa khối lượng dự toán chủ yếu với khối lượng thiết kế;
b) Kiểm tra tính đúng đắn, hợp lý của việc áp dụng, vận dụng đơn giá xây dựng công trình, định mức tỷ lệ, dự toán chi phí tư vấn và dự toán các khoản mục chi phí khác trong dự toán công trình;
c) Xác định giá trị dự toán công trình.
2. Trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm tra thì được phép thuê tổ chức, cá nhân đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm để thẩm tra dự toán công trình. Tổ chức, cá nhân tư vấn thẩm tra dự toán công trình chịu trách nhiệm trước pháp luật và chủ đầu tư về kết quả thẩm tra.
3. Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình sau khi đã thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình. Dự toán công trình được phê duyệt là cơ sở để xác định giá gói thầu, giá thành xây dựng và là căn cứ để đàm phán ký kết hợp đồng, thanh toán với nhà thầu trong trường hợp chỉ định thầu.
4. Công trình hoặc hạng mục công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước khi khởi công xây dựng phải có thiết kế, dự toán được phê duyệt

L

levinhxd

Guest
Đúng là đã áp dụng mức lương tối thiểu mới nhưng chưa có thông tư điều chỉnh của BXD về NC và MTC, trừ Hà Nội ra là đã có.

Mình đồng ý với ý kiến của bạn Quantily, tuy nhiên chỉ khi nguồn vốn sử dụng cho công trình là ngoài vốn Ngân sách Nhà nước hoặc các nguồn vốn hỗ trợ phát triển! Hiện Chủ đầu tư có thể tự quyết định các vấn đề liên quan đến đầu tư xây dựng công trình theo tinh thần nghị định 99, như vậy việc vận dụng các hệ số điều chỉnh của UBND Thành Phố Hà Nội đã ban hành thì chẳng có gì sai cả! miễn là phải chịu trách nhiệm về cách quyết định áp dụng đó thôi!
Tuy nhiên, đa phần anh em thắc mắc về hệ số điều chỉnh NC, MTC theo mức lương mới chủ yếu là người làm B (thi công), thiết kế, hoặc thẩm định dự toán vv..., chứ ít anh là bên A (Chủ đầu tư) lắm! Có mấy anh bên A muốn tăng chi phí đầu tư xây dựng công trình lên khi họ không có lợi đâu!

C

chuotdong

Guest
Tuy nhiên, đa phần anh em thắc mắc về hệ số điều chỉnh NC, MTC theo mức lương mới chủ yếu là người làm B (thi công), thiết kế, hoặc thẩm định dự toán vv..., chứ ít anh là bên A (Chủ đầu tư) lắm! Có mấy anh bên A muốn tăng chi phí đầu tư xây dựng công trình lên khi họ không có lợi đâu!
Về cơ bản mình thấy ý kiến của Quantity là đúng, nhưng thực tế khác nhiều. Ví dụ bạn nói là ko nhất thiết phải chờ thế nếu làm rồi lại có hướng dẫn thì sao, có A nào muốn tăng chi phí đâu. Tại sao Hà Nội ban hành còn các tỉnh khác lại như vậy, nếu đã theo tinh thần ND99 thì HN đừng ban hành nữa

thanhloc

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
không phải đâu bạn ạ. Hom trước mình nói chuyện với anh ở sở xây dựng anh áy bảo là bây giờ sở xd tự làm hướng dẫn điều chỉnh theo hệ số lương mới chứ bộ không ban hành nữa. Các bạn cứ hỏi ở sở xd la biết ngay thôi mà.

boytongdat

Nghị định 110,111; QĐ54,55, 56, 57 UBND HN

các bạn tham khảo nhé!
Nhưng việc áp dụng trước các Nghị định, quyết định này thì mình không chắc CĐT đã chấp nhận, đầu tiên bao giờ cũng khó khăn nhất

File đính kèm

• NghiDinh110,111.doc
    61 KB · Đọc: 209
  • QD54.pdf
    336,9 KB · Đọc: 227
  • QD55.pdf
    52,4 KB · Đọc: 146
  • QD56.pdf
    61,5 KB · Đọc: 153
  • QD57.pdf
    170,7 KB · Đọc: 161

chinguyenhong

Thành viên mới
@huongtl: Hà nội có ban hành bộ đơn giá mới theo quyết định 17 nhưng không khác gì so với đơn giá trước kia, chỉ khác một điều là quyết định 17 hướng dẫn dùng thông tư 03/2008 để điều chỉnh hệ số nhân công và máy thi công thôi bạn ạ.

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Có bác nào để ý đến điều này trong các thông tư, quyếtđịnh điều chỉnh hệ số không.
Tại thông tư 03/2008 thì tương ứng với mức lương 620k thì hệ số máy thi công là 1,12
Theo quyết định 57 thì tương ứng vói mức lương 690k thì hệ số máy thi công là 1,11
Trước đây theo quyết định 18 của Hà Nội ban hành thì hệ số máy thi công cũng thấp hơn do Bộ XD ban hành.Sau đó chẳng thấy ai dùng cái quyết định 18 này cả mà vẫn dùng theo TT03.
Có bác nào biết lý do tại sao hệ số máy do Hà Nội ban hành luôn thấp hơn do Bộ XD ban hành không nhỉ?

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Có một điều tôi nhận thấy là các bác ở Bộ XD...không tham gia chủ đề này. Do vậy tôi nghĩ cách tốt nhất để làm rõ vấn đề về hệ số NC, MTC hiện nay là..."gây áp lực". Áp lực với ai và ở đâu? Tất nhiên với các bác làm việc ở Bộ XD nói chung và anh Thế Anh nói riêng. Anh Thế Anh ơi anh ở đâu!?!

Đã 3 tháng kể từ ngày NĐ 110 có hiệu lực mà BXD chưa có Thông tư thay thế TT 03 nên mới gây nhiều khúc mắc cho anh em nói riêng và các cty xd nói chung. Với tư cách là người làm việc ở Viện kinh tế-BXD tôi nghĩ anh Thế Anh chia sẽ cùng anh em những thông tin về các hệ số thì tốt quá. Tuy TT không phải anh TA quyết định nhưng chắc với vai trò tham mưu thì anh tham mưu mạnh mẽ vào thì TT sẽ sớm được ban hành đúng không ạ.

Mong sớm nhận được những chia sẽ của anh Thế Anh và Bộ XD về vấn đề này.

Newbee30

Thành viên năng động
Có một điều tôi nhận thấy là các bác ở Bộ XD...không tham gia chủ đề này. Do vậy tôi nghĩ cách tốt nhất để làm rõ vấn đề về hệ số NC, MTC hiện nay là..."gây áp lực". Áp lực với ai và ở đâu? Tất nhiên với các bác làm việc ở Bộ XD nói chung và anh Thế Anh nói riêng. Anh Thế Anh ơi anh ở đâu!?!

Đã 3 tháng kể từ ngày NĐ 110 có hiệu lực mà BXD chưa có Thông tư thay thế TT 03 nên mới gây nhiều khúc mắc cho anh em nói riêng và các cty xd nói chung. Với tư cách là người làm việc ở Viện kinh tế-BXD tôi nghĩ anh Thế Anh chia sẽ cùng anh em những thông tin về các hệ số thì tốt quá. Tuy TT không phải anh TA quyết định nhưng chắc với vai trò tham mưu thì anh tham mưu mạnh mẽ vào thì TT sẽ sớm được ban hành đúng không ạ.

Bạn tham khảo bài viết của 1 thành viên này:

http://giaxaydung.vn/diendan/dinh-m...ong-moi-cua-ha-noi-ap-dung-tu-1-1-2009-a.html

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn

Phòng Giá Xây dựng - Viện Kinh tế xây dựng đang gấp rút soạn thảo Thông tư hướng dẫn điều nhân công và giá ca máy theo chế độ tiền lương mới. Thông tư này sẽ sớm được trình Bộ Xây dựng ban hành trong một vài tuần tới. Thông tư cho phép áp dụng từ 01/01/2009. Theo quy định hiện hành Thông tư này sẽ không đăng công báo nữa và sẽ có hiệu lực sau 45 ngày kể từ ngày ký.
Một vài thông tin chia sẻ cùng các bạn.

thuyxaydung

Thành viên có triển vọng
Đã có quyết định tăng lương rồi đó bạn.Bạn tìm theo quyết định số 57 nhé ngày 22/12/2008 đó.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Cảm ơn bác Thế Anh đã xuất hiện và có thông tin cụ thể như vừa rồi.
Bác newbee30 và bác thuyxaydung chỉ đề cập đến riêng Hà Nội thôi à, mà Hà Nội nhanh thật, nhanh hơn cả BXD--->quy trình ngược?

Mong bác TA khi Thông tư đã ký bác up lên liền cho cộng đồng xd có thông tin nhanh nhất, chứ đợi công báo lâu quá anh em lại hỏi ì xèo rối cả lên.

Chúc các bác sức khỏe. Hy vọng thông tin vừa rồi không phải là...cá tháng 4.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới