Hợp đồng EPC – TVGS & BQLDA tự động cắt giảm khoản mục trong hợp đồng

Đàm_Hồng Anh

Thành viên nhiều triển vọng
Xin các anh/chị cho em xin ý kiến thông qua kinh nghiệm của mình trong lĩnh vực xây dựng. Tình huống như sau:

Công ty em ký 1 hợp đồng EPC với BQLDA. Trong HĐ ghi rõ phần phụ lục “Điều chỉnh giá” như sau: “Giá được duy trì và cố định trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng”.

Trong HSMT, mục đề nghị nhà thầu chào giá và cung cấp 1 loại thiết bị. Trong HĐ cũng có thể hiện mục thiết bị này và giá. Nay đến khi thực hiện hợp đồng, phần thiết bị này lại được BQLDA tách ra mời thầu, và đơn vị TVGS yêu cầu bóc tách phần thanh toán tiến độ của bên em, loại bỏ phần thiết bị này ra khỏi mục thanh toán.

Như vậy, xin phép hỏi ý kiến của các anh/chị:

(1). BQLDA và TVGS làm có đúng theo quy định của hợp đồng không? Nếu đúng thì dựa trên căn cứ pháp lý nào?
(2). Nếu không đúng, phải giải trình với BQLDA trên căn cứ pháp lý nào để bảo vệ quyền lợi của mình?

Em xin cảm ơn ý kiến tư vấn của các anh/chị.

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn có thể cho thêm thông tin chi tiết được không? Nhìn bề ngoài có vẻ các bạn đúng, nhưng không lẽ một sự việc phi lý như thế mà cả Ban QLDA và TVGS đều đồng thuận gạt bỏ phần thiết bị của bạn ra khỏi hạng mục hợp đồng? Tôi nhận định rằng bạn mới chỉ nhìn vào bề nổi của vấn đề, phần "chìm" của vấn đề bạn chưa xem xét đến và chưa post lên đây.

Đàm_Hồng Anh

Thực ra loại thiết bị này khá đơn giản và có thể mua trong nước đc. Không hiểu lý do gì mà DA và TVGS cắt ra. HĐ EPC với giá trị ko đổi, bên em đã phải thực hiện một số phần việc ko có trong HĐ, mà ko đc thanh toán thêm do là HĐ trọn gói. Vậy dựa vào đâu mà lại cắt tiền của nhà thầu trong khi phần thiết bị nhà thầu có thể cung cấp đc. Xin anh/chị cho cao kiến ạ.

251209

Như vậy, xin phép hỏi ý kiến của các anh/chị:
(1). BQLDA và TVGS làm có đúng theo quy định của hợp đồng không? Nếu đúng thì dựa trên căn cứ pháp lý nào?
(2). Nếu không đúng, phải giải trình với BQLDA trên căn cứ pháp lý nào để bảo vệ quyền lợi của mình?
1. Nếu các bên thực hiện ký hợp đồng đúng trình tự theo quy định của Nhà nước từng thời kỳ và như anh đã tường thuật thì Ban QLDA và Tư vấn GS đã sai hoàn toàn.
Văn bản nào? Văn bản là cái Hợp đồng của anh chứ đâu nữa.
2. Giải trình làm gì, quyền lợi và nghĩa vụ của bên anh và các bên đã quy định trong hợp đồng.

Đàm_Hồng Anh

Xin cảm ơn bác 251209 đã tư vấn. Biết rằng tất cả trong HĐ là căn cứ, tuy nhiên để bảo vệ được quyền lợi của mình thì cần có cả căn cứ pháp lý nữa thì mới nói lý được với DA, nếu không thì chỉ bị quy là "lý người Mèo" và bị đì vẫn là bị đì thôi ạ. Thực chất em muốn dùng những điều khoản trong các quy định/thông tư để làm việc với DA cho cụ tỉ, chứ nói vo với nhau và lôi hợp đồng ra thì có lẽ còn lâu mới được giải quyết. Trong thực tế, Chủ đầu tư là nhất mà, nhà thầu là thằng đứng ở dưới cùng và ít có tiếng nói...

Em xin tiếp tục được nhận những tư vấn bổ ích từ các bác. Em xin cảm ơn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới