Hợp đồng trọn gói

tranpro

Thành viên nhiều triển vọng
Xin chào các anh em!
Mình mới mở công ty có 1 vấn đề như sau:
Khi mình ký hợp đồng trọn gói thì phụ lục khối lượng có nhất thiết phải ghi giá hay không?
Vì hợp đồng mình ký với đối tác tổng là 5 tỷ (Yêu cầu là trọn gói - tự nhà thầu tính toán với KL công việc được giao) Mình ký hợp đồng nhưng chỉ thống nhất với CĐT với KL công việc như trong hồ sơ thiết kế (Làm xong việc, chất lượng đạt theo tiêu chuẩn đưa vào hoạt động là xong mà không quan tâm đến giá cả)
Và bên mình đã ký HĐ với giá trọn gói 5 tỷ và KL phụ lục theo HSTK mà ko có đơn giá.
Việc này có gì sai không anh em?
Xin được giải đáp, thanks!

tranpro

Xin hỏi anh nào biết không chỉ giáo em với ạ!

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin chào các anh em!
Khi mình ký hợp đồng trọn gói thì phụ lục khối lượng có nhất thiết phải ghi giá hay không?
Vì hợp đồng mình ký với đối tác tổng là 5 tỷ (Yêu cầu là trọn gói - tự nhà thầu tính toán với KL công việc được giao) Mình ký hợp đồng nhưng chỉ thống nhất với CĐT với KL công việc như trong hồ sơ thiết kế (Làm xong việc, chất lượng đạt theo tiêu chuẩn đưa vào hoạt động là xong mà không quan tâm đến giá cả)
Và bên mình đã ký HĐ với giá trọn gói 5 tỷ và KL phụ lục theo HSTK mà ko có đơn giá.

Theo mình nghiên cứu thì trong các văn bản không có văn bảo nào nói HĐ trọn gói thì phải có đơn giá từng công tác. Nhưng trong Luật, và Nghị định, Thông tư mới cũng chỉ có câu "...nhà thầu phải tính toán và phân bổ chi phí dự phòng vào trong giá dự thầu". Gần đây nữa có Thông tư mới về mẫu HSMT cũng đang không đề cập đến mẫu biểu của đơn giá chi tiết, chương V cũng không nói đưa ra bảng tiên lượng. Anh em cần chuẩn bị tình huống nếu đấu theo HĐ trọn gói chỉ nhận được mỗi bản vẽ thiết kế rồi tự bóc thế nào thì bóc rồi tính tính toán toán chào giá 1 cục luôn :)

ptqc06

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
@tranpro , @VanToanGXD
Mình chưa thử nghiên cứu như VanToanGXD nhưng có lẽ các bạn đang hiểu chưa đủ về Hợp đồng trọn gói.
Hợp đồng trọn gói là gì? Hợp đồng trọn gói là Hợp đồng làm trọn vẹn đúng theo những gì bạn đặt hàng. Tuy nhiên, thực tế luôn phức tạp và xây dựng lại càng là một lĩnh vực phức tạp vì nó có quá nhiều đầu mục công việc, nhiều quy định, tiêu chí kỹ thuật ràng buộc.
Mình lấy ví dụ đơn giản:
- Trong bản vẽ kiến trúc không có bể nước mái, bản vẽ Nước lại không có bể nước mái. Khi cãi nhau về cái khối lượng phát sinh, các bạn sẽ làm sao? tất nhiên là mở HSMT và HSĐX ra xem đầu tiên xem có cái khối lượng này trong MT và ĐX ko rồi mới xem khối lượng trong Hợp đồng. Nếu có thì "vấn đề bạn hỏi ở đây", nếu không thì... tùy vào các điều khoản trong HĐ mà cãi nhau tiếp.
- Công trình của bạn có thang máy. Dĩ nhiên thang máy có số lượng thang, các tiêu chí kỹ thuật đi kèm (như tốc độ thang, sức nâng...). Thế nhưng thang máy của bạn có điều áp PCCC không? (liệu bản vẽ có và tiêu chí kỹ thuật có mô tả được hết các thứ cần có trong công việc thực tế ko), điều áp này dùng loại nào cũng được à? có bao nhiêu cái điều áp?...
- Móng của bạn đào lên, lấp đất (cát), đầm rồi mới đổ bê tông lót. Bạn có tin nếu không có khối lượng này trong Hợp đồng, nhà thầu sẵn sàng ko lấp đất và đầm nhưng vẫn tiến hành đổ bê tông móng cho bạn đấy.
Trên đây chỉ là vài ý kiến của mình, có thể đúng hoặc sai, nhưng thực tiễn mình làm thấy rằng Hợp đồng trọn gói vẫn nên có khối lượng và đơn giá. Ít nhất là để mình biết, mình phải trả tiền vì những cái gì? Hơn nữa cũng để TVQLDA và GS biết họ phải giám sát cụ thể cái gì. Chứ không có, mình tin là QLDA ,GS sẽ thường xuyên cãi nhau với nhà thầu.
Chia sẻ.

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Xin chào các anh em!
@tranpro
1. Khi mình ký hợp đồng trọn gói thì phụ lục khối lượng có nhất thiết phải ghi giá hay không?
TL: Điều 48 Nghị định 58/2008/NĐ-CP ngày 5/5/2008 Hướng dẫn thi hành Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng, theo đó “Đối với công việc xây lắp, trước khi ký kết hợp đồng, các bên liên quan cần rà soát lại bảng khối lượng công việc theo thiết kế được duyệt, nếu nhà thầu (bao gồm cả nhà thầu được chỉ định thầu) hoặc chủ đầu tư phát hiện bảng khối lượng công việc bóc tách từ thiết kế chưa chính xác.....”
- Theo bạn khi 2 bên phát hiện khối lượng chào thầu có sai sót so với thiết kế, so với tính tóan ban đầu thì sẽ bổ sung phần khối lượng này vào hợp đồng kiểu gì nếu không có đơn giá chi tiết của từng công việc? Vậy nên bổ sung để hợp đồng được chặt chẽ nhé!
2. Vì hợp đồng mình ký với đối tác tổng là 5 tỷ (Yêu cầu là trọn gói - tự nhà thầu tính toán với KL công việc được giao)
TL: Theo định hướng ở trên, khi có bất kỳ phần khối lượng phát sinh ngoài mong muốn hoặc do trong quá trình bóc tách bản vẽ thiết để đưa ra bảng khối lượng thiếu chính xác thì bạn sẽ làm thế nào để vớt vát được số tiền do thiết sót kia? Nếu bạn chịu mọi rủi ro với hợp đồng ký kết không chặt chẽ kia, bạn làm thế vẫn đúng.

Bổ sung thêm vài định hướng để bạn tham khảo trong quá trình thi công lẫn thanh toán giai đoạn của bạn:
Theo Luật đấu thầu 2003 và nghị định 85/2009 về hướng dẫn đấu thầu và lựa chọn nhà thầu theo luật xây dựng, NĐ 48/2010 hướng dẫn về hợp đồng xây dựng đã Quy định rất rõ ràng: Hợp đồng trọn gói là trọn gói về cả khối lượng và giá trị. Vậy khi thực hiện loại hình hợp đồng này có thể có nhiều vướng mắc xảy ra và xảy ra các tình huống như sau:
1. Khối lượng cần đươc tính toán chính xác khi ký hợp đồng: Bạn tham khảo bài của Viện Kinh Tế Xây Dựng đã từng trả lời http://kinhtexaydung.gov.vn/hoi-dap/ve-viec-van-de-phat-sinh-trong-thuong-thao-hop-dong-tron-goi.htm
2. Hợp đồng theo trọn gói nhưng có được điều chỉnh khối lượng và đơn giá không? (Trường hợp bất khả kháng: thiên tai, lũ lụt, dịch bệnh ....) Hợp đồng là Kim Chỉ Nam cho bạn lúc này! Vì vậy soạn thảo hợp đồng thật kỹ.
3. Thanh toán giai đoạn loại hợp đồng bên bạn như thế nào?
- Theo khối lượng hoàn thành, phần trăm hợp đồng, phần trăm giá trị thực hiện .... Hãy đưa ra ý kiến và tìm hiểu thật kỹ.
- Có 1 vài trường hợp: Do khối lượng thi công thực tế hao hụt ít đi so với hợp đồng mà vài ông TV QS kiểm tra rồi cắt bớt (Thực tế vẫn xảy ra với loại hợp đồng này nhé) . Tìm hiểu kỹ để cãi lại trường hợp này, lấy khối lương mà nó phải thuộc về mình, không để nó thất thoát sang túi ông nọ bà kia nhé.
- Vài trường hợp nữa khi bên TVGS, hay CĐT đòi hóa đơn chứng từ mua bán vật liệu: TH KL mua bán vật liệu đủ thì không nói, thiếu thì phương án giải quyết thế nào? Cũng cần phải hiểu mới cãi được nhỉ? Lằng nhằng đấy?

Tóm lại: Phận nhà thầu làm gì cũng cần chi li, chặt chẽ, dựa vào cái hợp đồng mà cãi, mà đòi quyền lợi. Nên hãy làm rõ ràng ngay từ giai đoạn ký hợp đồng, kiểm tra thật kỹ khối lượng so với bản vẽ, tránh sai sót ngỡ ngẩn. Giá rổ đàng hoàng, không nên mập mờ đề phòng các trường hợp xảy ra ngoài ý muốn.

Trân trọng!

Chỉnh sửa cuối:

mrpda87

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Quan điểm của mình là cũng phải ghi đơn giá, trường hợp đơn giản nhất là có phát sinh (tăng hoặc giảm) với những công việc đã có trong hợp đồng thì bạn dựa vào đâu để tính toán giá trị phần khối lượng đó đây nếu không có đơn giá chi tiết

VanToanGXD

Tại sao Hợp đồng trọn gói lại được coi là loại hợp đồng cơ bản nhỉ? Có phải nó phản ánh rõ nét nhất về cái gọi là kinh tế thị trường hiện nay thông qua hoạt động đấu thầu. Anh nào đang chọn đề tài thì làm đề tài vấn đề này cũng hay nhỉ?
Đấu thầu là 1 cuộc chơi và nếu tất cả chơi theo đúng Luật thì tốt đẹp biết bao. Giá thấp giá cao thị trường sẽ quyết định thế mới là cạnh tranh chứ. Giả sử có ít nhất 10 ông chả quen nhau đấu, không quen cả CĐG luôn thì tuyệt. Vậy thì mới công bằng, minh bạch được và hiệu quả kinh tế là điều tất yếu. Khi đã ký HĐ rồi thì HĐ là văn bản cao nhất mà 2 chủ thể trong HĐ nhìn vào chứ không phải là mấy cái văn bản điều chỉnh lọ kia của các cấp (tất nhiên khi ký HĐ các điều khoản không trái Luật tại thời điểm ký) HĐ thế nào thì cứ thế mà thực hiện. Việc của NT là làm cho đúng thiết kế, đảm bảo chất lượng, tiến độ còn tiền thì để CĐT lo. Nhưng khổ nỗi với cơ chế hiện nay thì cái điều vừa nêu chỉ là "trong phòng thí nghiệm" mới có.
Bản chât của HĐ trọn gói là gì? Lời ăn lỗ chịu? Lại vừa trong phòng TN ra rồi, chỉ có "lời cắt, lỗ tự chịu nhé", Nhà thầu sẵn sàng cho việc rủi ro, lỗ tự chịu nhưng CĐT thì làm gì có chuyện để NT "lời 1 mình", cuộc chơi không công bằng
Việc HĐ trọn gói không cần đơn giá chi tiết từng công việc theo tôi là hợp lý... nhưng trong "phòng thí nghiệm". Nhưng biết đâu tình huống của chủ topic đang trong điều kiện lý tưởng này thì sao nhỉ?

tranpro

Với HĐ này chắc chắn không có phát sinh nào ngoài dự toán và cũng đã ghi rõ với CĐT tất cả các giá trị phát sinh tổng HĐ <50tr nhà thầu tự lo. Cái đó mình cũng đã dự phòng trong gói 5 tỷ rồi. Chẳng qua muốn giấu giá (Một phần có tiền % hoa hồng của CĐT trong đó nữa :rolleyes::rolleyes::rolleyes: )
Ý mình muốn hỏi là ko ghi giá liệu có sai gì cả về thuế, và các vấn đề liên quan sau này hay không thôi. CĐT này là tư nhân.

tranpro

Quan điểm của mình là cũng phải ghi đơn giá, trường hợp đơn giản nhất là có phát sinh (tăng hoặc giảm) với những công việc đã có trong hợp đồng thì bạn dựa vào đâu để tính toán giá trị phần khối lượng đó đây nếu không có đơn giá chi tiết
Chắc chắn tăng giảm ko có đâu :( Mình nhìn công việc thì mới dám làm thế mà. Với lại cam kết phát sinh <50tr tự bỏ tiền túi. Còn phát sinh ngoài HĐ thì CĐT sẽ mua)

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Với HĐ này chắc chắn không có phát sinh nào ngoài dự toán và cũng đã ghi rõ với CĐT tất cả các giá trị phát sinh tổng HĐ <50tr nhà thầu tự lo. Cái đó mình cũng đã dự phòng trong gói 5 tỷ rồi. Chẳng qua muốn giấu giá (Một phần có tiền % hoa hồng của CĐT trong đó nữa :rolleyes::rolleyes::rolleyes: )
Ý mình muốn hỏi là ko ghi giá liệu có sai gì cả về thuế, và các vấn đề liên quan sau này hay không thôi. CĐT này là tư nhân.
Bạn làm như vậy đúng rồi, không sai, vì lợi nhuận cả 2 bên mà
Nếu bạn đứng đầu 1 công ty, đứng đầu một mũi, trách nhiệm lớn lao thì hãy đọc kỹ luật, thông tư, nghị định nhé. Sẽ giúp ích rất nhiều cho con đường sự nghiệp của bạn!
Trích dẫn Điều 48 NĐ 85/2009/NĐ - CP Hướng dẫn thi hành Luật Đấu thầu và lựa chọn nhà thầu xây dựng theo Luật Xây dựng

ptqc06

@tranpro
Mình không biết rõ bạn là tư nhân nhưng về mặt chứng từ thì đơn giản hóa được đến như thế nào. Tuy nhiên nếu bạn không ghi giá có 2 khả năng sau sẽ gặp:
1. Vì các bạn đều biết, bản vẽ thiết kế đôi khi không kể hết được công việc (có thể là do trình độ, kinh nghiệm và sự tận tâm của người thiết kế và thẩm tra). Như vậy việc phát sinh việc ngoài thiết kế hoặc thiết kế sai là có khả năng xảy ra. Dĩ nhiên có thể qui trách nhiệm bồi thường cho thiết kế nhưng thường là khó vì hợp đồng thiết kế phạt chỉ khoảng 5-10% giá trị Hợp đồng. Khi có phát sinh, bạn sẽ không có đơn giá để thỏa thuận cho khối lượng phát sinh, lúc đó tùy vào sự đàm phán của 2 bên.
2. Nếu bạn không ghi đơn giá, giai đoạn quyết toán sẽ có vấn đề. Bạn có thể xem ở đường link dưới:
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/1973293?m_action=4&p_id=11676
https://www.google.com/webhp?source..._th=1&ie=UTF-8#q=quyết+toán+hợp+đồng+trọn+gói
Chia sẻ.

tranpro

@tranpro
Mình không biết rõ bạn là tư nhân nhưng về mặt chứng từ thì đơn giản hóa được đến như thế nào. Tuy nhiên nếu bạn không ghi giá có 2 khả năng sau sẽ gặp:
1. Vì các bạn đều biết, bản vẽ thiết kế đôi khi không kể hết được công việc (có thể là do trình độ, kinh nghiệm và sự tận tâm của người thiết kế và thẩm tra). Như vậy việc phát sinh việc ngoài thiết kế hoặc thiết kế sai là có khả năng xảy ra. Dĩ nhiên có thể qui trách nhiệm bồi thường cho thiết kế nhưng thường là khó vì hợp đồng thiết kế phạt chỉ khoảng 5-10% giá trị Hợp đồng. Khi có phát sinh, bạn sẽ không có đơn giá để thỏa thuận cho khối lượng phát sinh, lúc đó tùy vào sự đàm phán của 2 bên.
2. Nếu bạn không ghi đơn giá, giai đoạn quyết toán sẽ có vấn đề. Bạn có thể xem ở đường link dưới:
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/1973955/1973293?m_action=4&p_id=11676
https://www.google.com/webhp?sourceid=chrome-instant&ion=1&espv=2&es_th=1&ie=UTF-8#q=quyết+toán+hợp+đồng+trọn+gói
Chia sẻ.
Về điều 1 thì chắc chắn ko xảy ra vì đã có sự thỏa thuận của mình với CĐT nên ko sợ chanh chấp sau HĐ
Về điều 2 như mình xem link dẫn thì mình hoàn toàn có thể ko cần ghi đơn giá, vì quyết toán theo đúng giá trị HĐ trọn gói đã ký mà ko quan tâm đến KL đã làm vì CĐT đồng ý ký vào nghiệm thu hoàn thành đưa vào sử dụng bên nhà thầu đã làm đúng bản vẽ thiết kế và chất lượng công việc đã oke.

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Bác @ptqc06 à, về phần thanh quyết toán sau này có thể thanh toán theo phần trăm KL theo HĐ mà. Còn KL chi tiết do là HĐ trọn gói, các phần phát sinh ngoài ý muốn do thiên tai lũ lụt nếu có xảy ra thì bác @tranpro chịu hết. Tức là chấp nhận không cần.
Anh em khuyên nên rõ ràng mọi vấn đề mà bác ý cứ không nghe chỉ vì đơn giản hóa thủ tục hay ăn chia dễ dàng thì vẫn phải chịu thôi
Chúc bác @tranpro làm ăn tốt!

ndunghuong

Thành viên năng động
Theo mình có các hướng ký HĐ xây lắp trọn gói thế này:
1. Giao thiết kế (kèm chỉ dẫn kỹ thuật), ký HĐ trọn gói mà không cần phụ lục giá (như trường hợp bạn @tranpro nêu)
Ưu điểm: Lời ăn lỗ chịu, nhà thầu nắm rõ về gói thầu
Nhược:
- Như bác @ptqc06 nói: Thiết kế và chỉ dẫn kỹ thuật không rõ ràng hoặc thiếu sót (bể nước mái, đầm nền hố móng, thông số thiết bị công trình, ...) thì sẽ xảy ra tranh cãi.
- Như bác @vandung494390@mrpda87 nói: Khi có sự điều chỉnh, thanh đổi thiết kế cho phù hợp thì tính sao.
2. Ký HĐ trọn gói kèm phụ lục KLxĐG
Ưu điểm: Khi thiết kế thay đổi làm tăng hoặc giảm KL thì có cơ sở tính toán
Nhược: Có sự mâu thuẫn, và đúng như các bác đã phân tích, sân chơi này thiếu tính công bằng cho nhà thầu (cái này khó trách, quy định nhà nước chưa hướng dẫn quy định rõ nên ai cũng chọn giải pháp an toàn cho mình).
3. Ký HĐ trọn gói, kèm bảng chào giá các đầu việc áp dụng cho trường hợp tăng giảm KL do thay đổi thiết kế
4. .....
Mời các bác có ý kiến thêm

ptqc06

- Thực ra chúng ta đang tư duy Hợp đồng theo các định nghĩa của nhà nước. Trên thực tế, rất khó phân định các loại Hợp đồng với nhau, vì Hợp đồng là sự thỏa thuận mục tiêu giữa 2 bên. Nếu dùng vốn thuộc vào loại gọi là nhà nước thì do hệ thống kiểm tra, giám sát quan liêu, cứng nhắc, chỉ nói Luật mà không nói lẽ phải, chúng ta đành phải theo các định nghĩa như nhà nước quy định. Còn nếu là vốn tư nhân thì đó là cuộc thỏa thuận Thuận mua vừa Bán.
- Mình làm bên CĐT nên theo mình, Hợp đồng trọn gói hợp lý, linh hoạt và có lợi nhất là Hợp đồng trọn gói theo thiết kế, nhà thầu đảm bảo thi công đúng BVTC nhưng phải phù hợp với các quy chuẩn, tiêu chuẩn, và thực tế thi công (ràng câu này là vì chưa thấy BVTC nào thi công mà không chỉnh sửa ngoài thực tế cả).
- Do thực tế có phát sinh tăng và giảm, nên mình khống chế chỉ cho phát sinh giảm, không cho phát sinh tăng. Nhà thầu đồng ý thì làm, không đồng ý thì thôi. Tôi có 1 cục tiền, tôi cần xây nhà mà ở được theo chất lượng hồ sơ BVTC được duyệt đồng thời đảm bảo đúng luật theo quy chuẩn, tiện nghi theo tiêu chuẩn. Tuy nhiên, nếu hạng mục nào làm thì tôi tính tiền, còn không làm, thì phải trả tôi. Mình đã gặp rất nhiều dự toán bóc sai, nếu cứ theo dự toán được duyệt và trong Hợp đồng thì nhiều lần muốn phát khóc.
- Kể chuyện vui như thế này:
+ Có công trình 2 khối nhà giống nhau (đối xứng) tách riêng, nhưng chung hầm. Thiết kế kết cấu bóc thép phần thân thì chỉ 1 tòa (hắn nghĩ dự toán sẽ tự nhân đôi). Phần ngầm thép được bóc chung toàn bộ vì không bóc tách 1 nửa được do Thiết kế hầm không đối xứng (hắn nghĩ dự toán tự hiểu được). Đến khi ra thực tế thi công, phát hiện khối lượng thi công thép ngầm thực tế giảm đột ngột so với Hợp đồng. Nguyên nhân được tìm ra. Đó là thằng dự toán nó nghĩ kết cấu bóc 1 tòa cả thân và ngầm, nên 2 tòa là nhân đôi. Vô tình nó nhân 2 thép phần ngầm luôn. Nếu mà CĐT chấp nhận kiểu trọn gói hoàn toàn theo Hợp đồng thì mấy chục tỷ đã bay hơi.
+ Một trường hợp khác, thằng kiến trúc bóc số lượng cửa. Đáng ra chỉ có 30 cửa, nhưng lúc gõ máy, nó gõ luôn thêm 1 số 0 và thành 300 cửa. Thằng dự toán nó cứ lấy số đấy mà theo. Đến lúc thi công bạn cũng đã bay mất 270 cửa.
+ Trường hợp khác: anh dự toán để nhầm đơn vị. Có 300m3 đất thì vận chuyển tính khối lượng dự toán là 3 (của 100m3). Nhưng anh do lúc đó anh ta bị con bồ đá nên ngơ ngẩn ghi luôn là 300 (của 100m3) vận chuyển. Nếu lúc ký HĐ ko phát hiện ra thì bạn đã bay mất chi phí vận chuyển cho 29700m3 đất.
+ Ngoài ra thì các anh MEP cũng bóc sai nhiều lắm.
- Kết luận: theo mình tốt nhất là làm Hợp đồng trọn gói có đơn giá (lai giữa trọn gói và đơn giá cố định). Đồng thời ràng buộc nếu khối lượng tăng do các lỗi sai khối lượng dự toán thì sẽ ký phụ lục điều chỉnh, và đơn giá khi ký phụ lục là đơn giá đã có sẵn trong Hợp đồng (phòng trường hợp lúc đó thằng thầu nó không chấp nhận đơn giá cũ).
Chia sẻ.

tranpro

Theo mình có các hướng ký HĐ xây lắp trọn gói thế này:
1. Giao thiết kế (kèm chỉ dẫn kỹ thuật), ký HĐ trọn gói mà không cần phụ lục giá (như trường hợp bạn @tranpro nêu)
Ưu điểm: Lời ăn lỗ chịu, nhà thầu nắm rõ về gói thầu
Nhược:
- Như bác @ptqc06 nói: Thiết kế và chỉ dẫn kỹ thuật không rõ ràng hoặc thiếu sót (bể nước mái, đầm nền hố móng, thông số thiết bị công trình, ...) thì sẽ xảy ra tranh cãi.
- Như bác @vandung494390@mrpda87 nói: Khi có sự điều chỉnh, thanh đổi thiết kế cho phù hợp thì tính sao.
2. Ký HĐ trọn gói kèm phụ lục KLxĐG
Ưu điểm: Khi thiết kế thay đổi làm tăng hoặc giảm KL thì có cơ sở tính toán
Nhược: Có sự mâu thuẫn, và đúng như các bác đã phân tích, sân chơi này thiếu tính công bằng cho nhà thầu (cái này khó trách, quy định nhà nước chưa hướng dẫn quy định rõ nên ai cũng chọn giải pháp an toàn cho mình).
3. Ký HĐ trọn gói, kèm bảng chào giá các đầu việc áp dụng cho trường hợp tăng giảm KL do thay đổi thiết kế
4. .....
Mời các bác có ý kiến thêm
Cám ơn bác đóng góp cơ mà mình làm bên cơ điện, nên mọi cái trong tầm tay cả rồi. Chắc cú mới chơi trọn gói :D
Ý mình chỉ muốn hỏi nếu ko ghi khối lượng có ảnh hưởng gì đến quyết toán và thuế sau này hay không thôi. Mình cũng chưa rõ là với loại HĐ có KL mà ko có đơn giá thì mẫu quyết toán sẽ như nào là hợp lý. Mong các bác đi trước chỉ bảo :D

phamkhoabao

Học mà vui !
Xin chào các anh em!
---> Bắt buộc Phụ lục về Bảng giá thương thảo và Bảng giá ký hợp đồng trọn gói "phải có" Khối lượng và Đơn giá Bạn nhé ! Vì:
Điều kiện áp dụng hợp đồng trọn gói được quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 15 của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP về hợp đồng trong xây dựng có
“…Khi đã đủ điều kiện để xác định rõ Khối lượng và Đơn giá để thực hiện các công việc…”.
Chào bạn !

phamkhoabao

Học mà vui !
Theo mình nghiên cứu thì trong các văn bản không có văn bảo nào nói HĐ trọn gói thì phải có đơn giá từng công tác. Nhưng trong Luật, và Nghị định, Thông tư mới cũng chỉ có câu "...nhà thầu phải tính toán và phân bổ chi phí dự phòng vào trong giá dự thầu". Gần đây nữa có Thông tư mới về mẫu HSMT cũng đang không đề cập đến mẫu biểu của đơn giá chi tiết, chương V cũng không nói đưa ra bảng tiên lượng. Anh em cần chuẩn bị tình huống nếu đấu theo HĐ trọn gói chỉ nhận được mỗi bản vẽ thiết kế rồi tự bóc thế nào thì bóc rồi tính tính toán toán chào giá 1 cục luôn :)
----->Phải xác định rõ Khối lượng và Đơn giá chứ Bạn ! Được quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 15 của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP: "Khi áp dụng hợp đồng trọn gói khi đã đủ điều kiện xác định rõ Khối lượng và đơn giá".

tranpro

----->Phải xác định rõ Khối lượng và Đơn giá chứ Bạn ! Được quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều 15 của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP: "Khi áp dụng hợp đồng trọn gói khi đã đủ điều kiện xác định rõ Khối lượng và đơn giá".
Hợp đồng này mình đã thực hiện năm 2014 :D

VanToanGXD

Cảm ơn anh đã phân tích. Lại quay về vấn đề câu chữ thôi mà.
"Giá hợp đồng trọn gói được áp dụng cho các gói thầu tại thời điểm lựa chọn nhà thầu và đàm phán ký kết hợp đồng đã đủ điều kiện để xác định rõ về khối lượng và đơn giá để thực hiện các công việc theo đúng các yêu cầu của hợp đồng xây dựng hoặc trong một số trường hợp chưa thể xác định được rõ khối lượng, đơn giá (như: Hợp đồng EC, EP, PC, EPC và hợp đồng chìa khóa trao tay) nhưng các bên tham gia hợp đồng có đủ năng lực kinh nghiệm để tính toán, xác định giá hợp đồng trọn gói.
Khi áp dụng giá hợp đồng trọn gói thì giá gói thầu, giá hợp đồng phải tính toán đầy đủ các yếu tố rủi ro liên quan đến giá hợp đồng như rủi ro về khối lượng, trượt giá trong thời gian thực hiện hợp đồng và mỗi bên phải tự chịu trách nhiệm đối với các rủi ro của mình."

Thế nào là đủ điều kiện xác định rõ về khối lương nhỉ? Có bản vẽ đã đủ điều kiện xác định rõ về khối lượng chưa các anh/chị em?
Theo tìm hiểu một số anh em nhà thầu thì hình thức hợp đồng trọn gói của các hợp đồng xây lắp vốn tư nhân chỉ mời thầu bằng bản vẽ thiết kế cũng nhiều rồi. Cứ đảm bảo chất lượng, tiến độ là thanh toán trọn gói theo HĐ, thưởng phạt cũng nêu rõ trong HĐ nữa là OK.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới