Hướng dẫn điều chỉnh hệ số nhân công, máy thi công năm 2010

Trongtvtk

Thành viên mới
Quyết định điều chỉnh chi phí nhân công và máy thi công Hà Nội 2010

Quyết định số 4662/QĐ-UBND ngày 22 tháng 9 năm 2010 của UBND thành phố Hà Nội về việc Công bố hệ số điều chỉnh chi phí nhân công và chi phí máy thi công cho các công trình xây dựng sử dụng vốn Nhà nước do UBND thành phố Hà Nội quản lý

File đính kèm

• 4662_QD-UBND_10403065.pdf
    183,3 KB · Đọc: 1.625

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Hướng dẫn điều chỉnh DTXDCT tỉnh Thanh Hóa

Công văn số 1332 ngày 13/6/2010_Hướng dẫn điều chỉnh dự toán xây dựng công trình trên địa bàn tỉnh Thanh hóa

File đính kèm

• CV1332(13-6-2010)_Huong dan dieu chinh DTXDCT tren dia ban tinh Thanh Hoa.doc
    1 MB · Đọc: 468

diephanh

Thành viên mới
công thức và cách tính điều chỉnh hệ số nhân công và máy

Em là mem mới, cũng mới vào nghề luôn. Hix. Các anh chị làm ơn cho em hỏi, công thức và cách tính điều chỉnh hệ số nhân công, máy năm 2010 là làm theo thông tư hay QĐ nào vậy ah? Công thức và cách tính ra sao? ( Em ở Thái Nguyên). :-S ... Mong các Tiền bối chỉ bảo với ạ...

Last edited by a moderator:

beck

Em là mem mới, cũng mới vào nghề luôn. Hix. Các anh chị làm ơn cho em hỏi, công thức và cách tính điều chỉnh hệ số nhân công, máy năm 2010 là làm theo thông tư hay QĐ nào vậy ah? Công thức và cách tính ra sao? ( Em ở Thái Nguyên). :-S ... Mong các Tiền bối chỉ bảo với ạ...
Cách tính hệ số nhân công thì bạn tham khảo bài viết sau để hiểu rõ bản chất của việc chia tiền lương tối thiểu :
http://giaxaydung.vn/diendan/che-do-tien-luong/46183-chi-phi-nhan-cong-2-cach-hieu.html
Còn việc điều chỉnh ca máy thì phức tạp hơn. Trước năm 2010 thì Bộ xây dựng ban hành các thông tư hướng dẫn điều chỉnh trong đó đã tính toán ra được các hệ số theo phương pháp bình quân gia quyền. Chúng ta cứ thế áp dụng mà gần như không có ai hiểu đó chính xác Bộ xây dựng tính toán thế nào ra được các hệ số đó. Còn từ 2010 thì bộ xây dựng không trực tiếp ban hành thông tư điều chỉnh mà giao lại cho các Sở, các tập đoàn hay các Chủ đầu tư. Một số Sở XD hay 1 số tập đoàn có ban hành các hệ số điều chỉnh dự toán XDCT thì bạn cứ thế áp dụng. Còn nếu không có chúng ta tự tính ra các hệ số này bằng cách áp dụng thông tư số 06/2010 (trước đây là 06/2005 và 07/2007) về hướng dẫn phương pháp xây dựng giá ca máy trên tinh thần những gì thay đổi so với bảng giá ca máy đã ban hành thì chúng ta được phép điều chỉnh (lương thợ điều khiển máy, giá nhiên liệu...). Bạn tham khảo file điều chỉnh mình gửi ở trang 1.

L

lemai8103

Guest
Hệ số trong quyết định 4662 của UBND TP Hà Nội

Mình không hiểu cách tính hệ số điều chỉnh chi phí MTC trong quyết định 4662 như thế nào, so với cách tính của Beck kết quả khác hoàn toàn ??; và trong QĐ 4662 thì có hệ số MTC ở trên (1.231; 1.187; 1.156) đưa ra chắc là để tính cho toàn bộ các loại máy phải không? Để tránh thất thoát lãng phí thì QĐ lại đưa thêm ví dụ ở phụ lục 2, như vậy thì đưa ra 3 hệ số trên làm gì nữa nhỉ?

beck

Mình không hiểu cách tính hệ số điều chỉnh chi phí MTC trong quyết định 4662 như thế nào, so với cách tính của Beck kết quả khác hoàn toàn ??; và trong QĐ 4662 thì có hệ số MTC ở trên (1.231; 1.187; 1.156) đưa ra chắc là để tính cho toàn bộ các loại máy phải không? Để tránh thất thoát lãng phí thì QĐ lại đưa thêm ví dụ ở phụ lục 2, như vậy thì đưa ra 3 hệ số trên làm gì nữa nhỉ?
Cách tính hệ số MTC trong quyết định 4662 chỉ tính đến phần bù giá ca máy do chênh lệch tiền lương nhân công (Do thay đổi mức lương tối thiểu) không đề cập đến bù giá nhiên liệu nên các hệ số mới thấp như thế.
Cách tính ra hệ số ở trên cũng là phương pháp bình quân gia quyền nên có nhiều sai số. Nếu áp dụng vẫn phải tách ra để bù giá nhiên liệu do đó vẫn quay về phương pháp bù theo cách trực tiếp là đơn giản và chính xác.

tuan hi

Thành viên có triển vọng
Hỏi cách tính bù giá theo thông tư mới (05/2009 và 08/2010 của BXD)

Mình làm cho đơn vị thi công. Công trình của mình hiện đang thi công kéo dài trong 2 năm 2009 và 2010 và đã được nghiệm thu thành nhiều đợt. Tính đến thời điểm này là lần thứ 6, chuẩn bị làm quyết toán. Các đợt nghiệm thu đã xác định được khối lượng thực hiện trong năm 2009 và năm 2010. Bây giờ mình muốn làm bù giá thì phải làm thế nào? Bù theo thông tư 05/2009 và bù theo CV 920 của Bộ xây dựng.
Hiện nay cách làm bù theo thông tư 05/2009 thì okie, còn bù theo CV 920 thì mình chịu về phần bù ca máy:((. Có sư phụ nào biết xin được chỉ giáo!!!

beck

Mình làm cho đơn vị thi công. Công trình của mình hiện đang thi công kéo dài trong 2 năm 2009 và 2010 và đã được nghiệm thu thành nhiều đợt. Tính đến thời điểm này là lần thứ 6, chuẩn bị làm quyết toán. Các đợt nghiệm thu đã xác định được khối lượng thực hiện trong năm 2009 và năm 2010. Bây giờ mình muốn làm bù giá thì phải làm thế nào? Bù theo thông tư 05/2009 và bù theo CV 920 của Bộ xây dựng.
Hiện nay cách làm bù theo thông tư 05/2009 thì okie, còn bù theo CV 920 thì mình chịu về phần bù ca máy:((. Có sư phụ nào biết xin được chỉ giáo!!!
Mình thấy vấn đề này cũng không có gì phức tạp lắm. Cái khó nhất là chia tách thời điểm thì bạn đã làm được rồi, việc bù nhân công và máy thi công thì tiến hành như sau :
- Với khối lượng thi công năm 2009 thì bạn áp dụng các hệ số nhân công và máy thi công theo thông tư 05/2009 theo đúng khu vực.(cái này thì chắc bạn đã okie rồi)
- Với khối lượng thi công năm 2010 :
+ Bù chi phí nhân công : K(NC)= Lương TT năm 2010/Lương TT trong bộ đơn giá
+ Bù chi phí máy TC (cái này phức tạp hơn 1 chút) :Với khối lượng thi công năm 2010 bạn sẽ xác định được hao phí ca máy (số ca máy tham gia thi công). Từ hao phí ca máy bạn sẽ tính ra được hao phí thợ điều khiển máy và hao phí nhiên liệu (cái này bạn sử dụng bảng giá ca máy của địa phương nơi công trình thi công). Từ bảng giá này bạn cũng xác định được lương thợ điều khiển gốc và giá nhiên liệu gốc (tại thời điểm lập bảng giá ca máy). Xác định giá nhiên liệu và nhân công tại thời điểm áp vào quyết toán. Từ những dữ kiện đã xác định được thì bạn hoàn toàn có thể tiến hành bù được chi phí máy thi công 1 cách trực tiếp.

khanhsvxd

Thành viên rất triển vọng
Cách điều chỉnh giá ca máy 2010 tại TP HCM.

Các anh (chị) cho em hỏi 3 vấn đề sau được ko ạ:
1-Theo em được biết tại hà nội đã có QD 4662-BXD về việc điều chỉnh dự toán XD năm 2010. Vậy tại HCM đã có chưa a? :confused:
2-Công trình em đang làm dự toán có phần xây dựng dân dụng và phần đường giao thông nội bộ. Vậy khi em dự toán em có phải tách làm 2 hạng mục riêng biệt không a? :confused: ( Tức là 2 file dự toán riêng biệt vì em thấy định mức tỷ lệ của giao thông khác dân dụng).
3-Trong nghị định 205/2004 thì xây dựng dân dụng thuộc nhóm ( I, II hay III) a?:confused:. Vì em không thấy quy định nhóm cho XDDD.
Mong các anh chị trả lời giúp em a? Cảm ơn các anh chị?

ho-vanlong

Thành viên có triển vọng
Theo thông tư số [FONT=&quot]Số: 06 /2010/TT-BXD thì cách tính giá ca máy như sau:

[/FONT] [FONT=&quot]C[/FONT]CM[FONT=&quot] = ­­­CKH + ­­­CSC ­­­+ CNL + ­­­CTL +­­­CCPK (đồng/ca)[/FONT]

Các chi phí CKH( chú ý đối với nguyên giá máy móc< 10Tr thì không tính khấu hao, >10 Tr tính bằng max 5% nguyên giá , CSC và Ck bạn đã dựa vào TT06 rồi còn cách tính của CTL thì tính theo ngày. tính CNL = CNLC( chi phí nguyên liệu chính)+ CNLP(chi phí nguyên liệu phụ)
CNLC= định mức NL x giá nguyên liệu - nên áp giá thựctế.
CNLP = CNLC x Kp( hệ số nguyên liệu, xăng KP=0.03, Diezel Kp = 0.05, Điện Kp= 0.07)
Chúc Bạn Thành công trong công việc, Hạnh phúc trong Gia Đình, Vui vẻ với bạn bè.
Mã:
:
Theo như trên bác cho rằng:
Mình phải tính giá ca máy theo TT06/2010 đúng không?
Nhưng trong tổ hượp máy có hàng nghìn máy vậy mình phải tính như thế nào?
Hay mình chỉ tính những loại máy có mặt trong công trình của mình thôi hay sao?
Như vậy hệ số điều chỉnh giá ca máy trước năm 2010 là hệ số bình quân gai quyền cho tất cả máy mà?
Vậy bác giải đáp giúp em nha
Chào bác!

vangiang87

Thành viên nhiều triển vọng
Gui cac bac tham khao

chao cac bac! em la thanh vien moi cua dien dan, em gui cac bac tap tin tham khao nhe.

File đính kèm

• BANG GIA CA MAY LAP THEO TT 06_2010.rar
    299,5 KB · Đọc: 933

buiquangtuan1979

Thành viên mới
Cam on ban da post bai. Nhung minh van mong nha nuoc ra thong tu huong dan dieu chinh he so may hon la cach tinh nhu hien nay

beck

Cam on ban da post bai. Nhung minh van mong nha nuoc ra thong tu huong dan dieu chinh he so may hon la cach tinh nhu hien nay
Lưu ý : bạn cần viết bài có dấu nhé
Theo như mình nghĩ và cũng rất nhiều người nghĩ thì nhà nước sẽ không ban hành các hệ số điều chỉnh để áp đặt cho các công trình xây dựng nữa đâu. Từ trước đến nay chúng ta chỉ biết áp dụng các hệ số đó 1 cách máy móc mà không nhiều người hiểu hết bản chất của nó. Việc áp dụng hệ số đó thì sẽ có những công trình có lợi nhưng cũng có nhiều công trình bất lợi. Vì vậy hiện tại việc tiến hành điều chỉnh dự toán được Bộ xây dựng trao quyền lại cho các Sở, các tập đoàn kinh tế, các chủ đầu tư... tự tính toán và tự chịu trách nhiệm về cách tính toán của mình.Bộ chỉ ban hành các văn bản hướng dẫn cách tính toán mà thôi.

mrs buidingnga

Thành viên rất triển vọng
Hi, em mới tập lập dự toán, cảm ơn anh vì thông tiun hữu ích này. Chúc anh vui vẻ. .-.

Theo thông tư số [FONT=&quot]Số: 06 /2010/TT-BXD thì cách tính giá ca máy như sau:[/FONT]

[FONT=&quot]C[/FONT]CM[FONT=&quot] = &shy;&shy;&shy;CKH + &shy;&shy;&shy;CSC &shy;&shy;&shy;+ CNL + &shy;&shy;&shy;CTL +&shy;&shy;&shy;CCPK (đồng/ca)[/FONT]

Các chi phí CKH( chú ý đối với nguyên giá máy móc< 10Tr thì không tính khấu hao, >10 Tr tính bằng max 5% nguyên giá , CSC và Ck bạn đã dựa vào TT06 rồi còn cách tính của CTL thì tính theo ngày. tính CNL = CNLC( chi phí nguyên liệu chính)+ CNLP(chi phí nguyên liệu phụ)
CNLC= định mức NL x giá nguyên liệu - nên áp giá thựctế.
CNLP = CNLC x Kp( hệ số nguyên liệu, xăng KP=0.03, Diezel Kp = 0.05, Điện Kp= 0.07)
Chúc Bạn Thành công trong công việc, Hạnh phúc trong Gia Đình, Vui vẻ với bạn bè.

HOANGTHUYMI

Thành viên mới
CÁC BÁC XEM EM CO LAM DUNG KHONG NHE
THEO THONG TU 05
vùng II LUONG TOI THIEU 740.000 NGHÌN HỆ SỐ NHÂN CÔNG LÀ 1.64
THEO NGHỊ ĐỊNH 97 LƯƠNG TỐI THIỂU VUNG II LÀ 880.000 NGHÌN
SUY RA HỆ SỐ THEO NGHỊ ĐỊNH 97 VÀ CÔNG VĂN 920 EM ĐƯỢC CÔNG THỨC
880.000/740.000*1.64=1.95 VẬY CÓ ĐÚNG KHONG AH
THEO EM DO LA CACH TINH DE HIEU NHAT MA KHONG PHAI DAU DAU. NEU CO GI SAI CAC BAC DUNG BAO EM NGU NHE

Sai rồi em ơi
Muốn tính hệ số điều chỉnh nhân công thì bạn cứ lấy nhân công mới chia cho nhân công được áp dung trong đơn giá thôi
Ví dụ: của bạn là mức lương 880 000 bạn chỉ cần lấy 880/350 là được kết quả rùi.

beck

Sai rồi em ơi
Muốn tính hệ số điều chỉnh nhân công thì bạn cứ lấy nhân công mới chia cho nhân công được áp dung trong đơn giá thôi
Ví dụ: của bạn là mức lương 880 000 bạn chỉ cần lấy 880/350 là được kết quả rùi.
Cách tính trên của Mitom_boy2005 cũng chả có gì sau đâu bạn. Chỉ là 2 cách tính khác nhau thôi, còn lại đều chung 1 bản chất.
880/740*1.64 ~ 880/450 thôi mà bạn.

Thanhnaloi

Thành viên mới
Cảm ơn bác back nhiều, em mới tham gia và đang lập dự toán xây lắp trạm biến áp của nhà máy thủy điện, em đang lúng túng tìm cái Knc, Kmtc là bao nhiêu.

raisoldier

Thành viên có triển vọng
Chào anh chị, cho em hỏi 1 câu này, tại sao tất cả các bảng hệ số điều chỉnh máy thi công mà các anh chị lập trong hầu hết các topic diễn đàn, toàn so sánh với đơn giá 450.000. Trong khi đó, bình thường em thấy, người ta hay làm với bộ đơn giá 7606 (LTT 650.000) hay Bộ đơn giá xây dựng công trình em đang xài là 350.000, vi mỗi bộ đơn giá sẽ quy định những hệ số khác nhau về hệ số phụ cấp, và giá nhiên liệu.
Em thử dùng bảng tính Dieu chinh MTC nam 2010 của anh Beck, với LTT là 450.000, nhưng cho ra kết quả không giống với công văn 233/EVN-ĐT.

beck

Cảm ơn bác back nhiều, em mới tham gia và đang lập dự toán xây lắp trạm biến áp của nhà máy thủy điện, em đang lúng túng tìm cái Knc, Kmtc là bao nhiêu.
cái này bạn tham khảo Công văn 2355/EVN-ĐT ngày 14/6/2010 nhé.(Đã có trên diễn đàn)
Chào anh chị, cho em hỏi 1 câu này, tại sao tất cả các bảng hệ số điều chỉnh máy thi công mà các anh chị lập trong hầu hết các topic diễn đàn, toàn so sánh với đơn giá 450.000. Trong khi đó, bình thường em thấy, người ta hay làm với bộ đơn giá 7606 (LTT 650.000) hay Bộ đơn giá xây dựng công trình em đang xài là 350.000, vi mỗi bộ đơn giá sẽ quy định những hệ số khác nhau về hệ số phụ cấp, và giá nhiên liệu.
Em thử dùng bảng tính Dieu chinh MTC nam 2010 của anh Beck, với LTT là 450.000, nhưng cho ra kết quả không giống với công văn 233/EVN-ĐT.
- Thứ nhất : Việc chọn mức lương tối thiểu 450.000 làm gốc chỉ là chọn ví dụ thôi ( một phần vì đa số các bộ ĐG đều lập trên mức lương này). Với các bộ đơn giá lập trên mức lương tối thiểu khác thì bạn chỉ cần thay đổi lại mức lương tối thiểu này vào cách tính. Chỉ với các mức lương nhỏ hơn 350.000 thì mới sửa lại cách tính toán.
- Thứ 2 : Bảng tính của mình sử dụng cho bộ đơn giá Xây dựng, lắp đặt công trình, không thể áp dụng cho bộ đơn giá chuyên ngành điện được.Việc sử dụng máy móc cho công trình điện khác với công trình Xây dựng, lắp đặt nên mức tiêu hao nhiên liệu hay hao phí nhân công cũng khác nhau.

phamdoanquy

Thành viên mới
chào cả nhà. minh đang làm dự toán công trình ở tỉnh Hưng Yên nhưng đang thiếu mất hệ số điều chỉnh nhân công máy thi công
Minh hỏi sở xây dựng thì họ bảo là văn bản 1161 nhưng ma ho không cho cụ thể là bao nhiêu ca vây ai có văn bản này thi cho minh xin với nhé. Nêu có rhi gui cho minh theo địa chỉ MAIL "phamdoanquy02@gmail.com" mình cảm ơn trước nhé

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới