Hướng dẫn em đồ án tốt nghiệp (số hóa bình đồ)

vanphamcong

Thành viên rất triển vọng
Em mời nhận được cái bình đồ chết bằng giấy, giờ thầy bảo scanl lên rồi số hóa bình đồ, vậy số hóa bình đồ là như thế nào vậy mọi người, giúp em với......

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Em mời nhận được cái bình đồ chết bằng giấy, giờ thầy bảo scanl lên rồi số hóa bình đồ, vậy số hóa bình đồ là như thế nào vậy mọi người, giúp em với......
Tức là: Sau khi scan, xuất vào auto cad rồi đồ lại để có 1 file cad thể hiện bình đồ. Nhưng nhớ chép cho thầy cái bình đồ thì cài pass không cho sửa hoặc mặc định khi in luôn luôn có 4 dòng chữ 4 cạnh bản vẽ " File này là của sinh viên ai lấy in lại là đồ ăn cắp " ^^! ( Các bạn chém nhẹ tay nhé! )

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tức là: Sau khi scan, xuất vào auto cad rồi đồ lại để có 1 file cad thể hiện bình đồ. Nhưng nhớ chép cho thầy cái bình đồ thì cài pass không cho sửa hoặc mặc định khi in luôn luôn có 4 dòng chữ 4 cạnh bản vẽ " File này là của sinh viên ai lấy in lại là đồ ăn cắp " ^^! ( Các bạn chém nhẹ tay nhé! )
Hải hướng dẫn các em suy nghĩ tươi sáng hơn được không nào.

Có thể là phải căn cứ vào các số liệu trên bản vẽ đó rồi đưa vào phần mềm. Ngày xưa khi làm bài tập môn trắc địa, khi đo đạc tôi có sử dụng phần mềm Surfer để đưa số liệu vào. Bạn search trên mạng thông tin về phần mềm này nhé. Làm việc gì tích lũy cho mình lợi ích việc đó.

vanphamcong

Thành viên rất triển vọng
nhưng các bác ơi ! em có bình đồ chết giờ em phải làm theo tuyến này, tuyến thầy vạch cho mà, giờ em số hóa mà khi xuất sang file cad các đường đồng mức cứ đứt quãng không biết đường nào hết. có ai giúp em số hóa được không ? em, gửi file ảnh ai giúp em với ?

nguyenthong203

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Nếu bạn muốn không mất tiền thì chỉ còn cách dùng một vài phần mềm free rồi chép, nối, sửa lại bằng tay mà thôi. Sau khi đường đồng mức trơn chu rồi lúc này bạn so sánh với bình đồ gốc về kích thước và tỷ lệ tương đối chuẩn bạn scan nó theo tỷ lệ gần giống nhất với bình đồ gốc đó( hơi khó để chuẩn, nhưng có thể gần đúng) sau đó bạn xem tọa độ những điểm gốc trên bình đồ gốc và chốt lại. Dùng lệnh để di chuyển bình đồ trên máy đến vị trí tọa độ đã biết đó, rồi từ đó suy ra các tọa độ điểm khác trên bính đồ. Lúc này bạn có thể dùng tay cắt các mặt cắt( cáng nhiều càng tốt, và chắc chắn là bằng tay rối vì bình đồ chết) trên các mặt cắt đó bạn biết tọa độ và cao độ các điểm và lúc này bạn đưa sang excel hay notepad ché thành các cột (X, Y,Z) rồi dùng một số phần mềm trung gian( landdesktop để đưa chúng lại và thành lại các đường đồng mức( lúc này bình đồ của bạn mới được số hóa) và sau đó có thể xuất ngược trở lại cad. Độ chính xác tùy thuộc vào mức độ bạn cắt các mặt cắt và các thao tác khác. Hướng dẫn bạn sơ sơ, mong có ích cho bạn và mọi người. Còn lại bạn tự tìm hiểu nhé!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới