Hướng dẫn lập dự toán theo đơn giá công trình

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hướng dẫn từng bước chi tiết quy trình lập dự toán bằng đơn giá công trình (người lập dự toán tự chiết tính đơn giá chi tiết, đơn giá công trình).

Do dự toán GXD đáp ứng nhiều mục tiêu nên có nhiều bảng tính, khi thấy nhiều sheet các đồng nghiệp mới bắt đầu có thể bối rối. TA chụp hình ảnh minh họa các bước lập dự toán bằng đơn giá công trình. Hãy tải file đính kèm, in ra, đọc và thực hành bạn nhé.

Mặc dù lập dự toán bằng đơn giá công trình. Nhưng công trình thường kéo dài theo thời gian, một thời gian sau khi thi công xây dựng dự toán của bạn cũng sẽ lỗi thời, việc điều chỉnh, bù - trừ là tất yếu, đặc biệt là làm thanh, quyết toán. Cho nên bạn vẫn cần biết phương pháp bù trừ chênh lệch. Tải Hướng dẫn lập dự toán theo đơn giá địa phương để nắm về phương pháp bù trừ chênh lệch.

Mời xem thêm:
- Các hướng dẫn sử dụng phần mềm trên Thư viện kích vào đây.
- Quyết định hướng dẫn bù giá ca máy, sử dụng Dự toán GXD bù giá ca máy

Món quà này TA xin gửi tặng tất cả các bạn đồng nghiệp quan tâm, đặc biệt là học viên lớp dự toán tháng 3/2011 tại tp Hồ Chí Minh.

Chúc các bạn của tôi thành công.

File đính kèm

• Quy-trinh-lap-du-toan-theo-don-gia-cong-trinh.pdf
    1,2 MB · Đọc: 29.232

heodat1003

Thành viên mới
em cảm ơn thầy thế anh về hướng dẫn bổ ích này.em là sinh viên mới ra trường nên cần phải học hỏi nhiều.em mong diễn đàn ngày càng hay hơn nữa.chúc cho diễn đàn sẽ có nhiều bài viết hay hơn và hoàn thiện hơn.

nguyenhungchau

Thành viên mới
ai cho mình hỏi chút? mình mới làm dự toán, giả sử mình làm một công việc mà không có mã nào thích hợp ứng với công việc đó, mình gọi là tạm tính (TT). Khi phân tích vật tư thì mình đưa vô các thành phần (VL, NC,M) vào , mình muốn hỏi về cách phân chia khối lượng định mức của nó như thế nào. ai giúp mình với.
VD: sản xuất cột thép hàng rào thép góc L63x63x6mm,
phân tích (VL: thép góc L63x63x6, NC:, M: máy cắt thép(chỉ giùm lun cho mình với). phần này khối lượng định mức ko bít lam sao. cần fảii bổ sung thêm gì nữa ko??

L

levinhxd

Guest
Với công tác Tạm tính sẽ có các tình huống xử lý như sau:
1, Nếu nó đơn thuần là Vật liệu, Nhân công, Máy thi công thì có thể điền luôn giá vào từng ô tương ứng
2, Nếu bạn phân bổ cả VL, NC, M hoặc Chỉ VL, NC hoặc Chỉ VL, M thì có thể:
- Dựa theo kinh nghiệm hoặc bốc thuốc
- Tham khảo các ĐM đơn giá công tác tương tự
Trong trường hợp trên bạn có thể tham khảo các mã hiệu sau:
AI.11531 - Tính theo m2
AI.11421 - Tính theo tấn
AI.116xx - Tính theo tấn
Có thể Tra vận dụng hoặc Tham khảo nhân công, máy của các mã đó !
Một ví dụ về công tác tạm tính ở hình sau:

liverpudlianm

Thành viên mới
chào các anh.e cũng đang làm dự toán với hệ số chi phí nhân công 2.178 và chi phí MXD 1.231 theo qđ 4662 của UBND thành phố Hà nội.vậy em có thể cộng thêm CLNL & nhiên liệu ko?và cho e hỏi hệ số 1.17 và 1.06 là gì có thể đem nhân với hệ số 2.178

tamhaumt

Thành viên mới
vui long cho toi xin cach tinh chi phi gia nhan cong va ca may

File đính kèm

• 16_2005_ND-CP.doc
    283,9 KB · Đọc: 880
  • 10-2010 cua UBNH Gia Lai.doc
    76,5 KB · Đọc: 494
  • 07ND2003.doc
    127 KB · Đọc: 489
  • 22_2011_ND-CP quy dinh muc luong tu ngay 1_5.doc
    16 KB · Đọc: 608
  • TTLT11-2005-BNV-BLDTBXH-BTC-UBDT_1227585437764.doc
    881 KB · Đọc: 592

dinhphuongxld2

Thành viên mới
Kể từ 01/05/2011 mức lương tối thiểu áp dụng được nâng lên là 830.000đ, các bác cho hỏi rằng hiện nay đã có thông tư hướng dẫn nào được ban hành về quy định áp dụng hệ số điều chỉnh gía nhân công và máy thi công theo mức lương mới ? Và đối với ngành điện, DT chủ yếu được xây dựng bởi bộ đơn giá 7606 thì HS áp dụng là bao nhiêu ? Bác nào biết xin lĩnh giáo và cám ơn nhiều!!

L

levinhxd

Guest
Kể từ 01/05/2011 mức lương tối thiểu áp dụng được nâng lên là 830.000đ, các bác cho hỏi rằng hiện nay đã có thông tư hướng dẫn nào được ban hành về quy định áp dụng hệ số điều chỉnh gía nhân công và máy thi công theo mức lương mới ? Và đối với ngành điện, DT chủ yếu được xây dựng bởi bộ đơn giá 7606 thì HS áp dụng là bao nhiêu ? Bác nào biết xin lĩnh giáo và cám ơn nhiều!!
Xin góp ý kiến với câu hỏi của bạn:
Điều chỉnh dự toán được áp dụng theo mức lương tối thiểu tại Nghị định 108/2010/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng từ 1/1/2011áp dụng cho các doanh nghiệp trong nước.
Với ngành điện, bạn có thể áp dụng văn bản số 616/EVN-ĐT ngày 1/3/2011 về việc điều chỉnh dự toán XDCT theo mức lương tối thiểu vùng tại NĐ số 108/2010/NĐ-CP. Bạn tải công văn đó tại đây: http://www.giaxaydung.vn/diendan/f389/vbulletin-dieu-chinh-du-toan-xdct-theo-luong-moi-cua-evn-60638.html
Còn mức lương thay đổi từ 1/5/2011 là lương tối thiểu chung (Nghị định 22/2011/ND-CP), đối tượng áp dụng điều chỉnh là các công chức, viên chức, bộ đội, công an vv... hưởng lương từ nguồn lương Ngân sách nhà nước!

Tuyenbinh

Thành viên mới
em moi lap du toan theo don gia dia phuong, hom nay len dien dan em thu tinh du toan theo don gia cong trinh. cam on anh

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Cảm ơn anh Thế Anh rất nhiều vì những đóng góp của anh cho anh em trong nghề, thông qua những bài viết của anh tôi đã tìm hiều được khá nhiều điều bổ ích.
- Qua mục này tôi có một câu hỏi muốn Anh trả lời giúp. Trong phần mềm dự toán đều sử dụng những bộ định mức sẵn có để tính toán đơn giá công trình. Nhưng giả sử tôi có một công trình mà một số định mức hiện hành không phù hợp cần phải điều chỉnh các thành phần hao phí Vật liệu, Nhân công, MTC để tính toán đơn giá Cho công trình. Muốn làm được việc này thì phần mềm DT GXD cần phải làm thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Cảm ơn anh Thế Anh rất nhiều vì những đóng góp của anh cho anh em trong nghề, thông qua những bài viết của anh tôi đã tìm hiều được khá nhiều điều bổ ích.
- Qua mục này tôi có một câu hỏi muốn Anh trả lời giúp. Trong phần mềm dự toán đều sử dụng những bộ định mức sẵn có để tính toán đơn giá công trình. Nhưng giả sử tôi có một công trình mà một số định mức hiện hành không phù hợp cần phải điều chỉnh các thành phần hao phí Vật liệu, Nhân công, MTC để tính toán đơn giá Cho công trình. Muốn làm được việc này thì phần mềm DT GXD cần phải làm thế nào?

Xin cảm ơn lời khen tặng của bạn. Vấn đề này mời bạn tải file ở các bài sau:

1. Hướng dẫn chi tiết, chuyên sâu các cách xử lý công tác tạm tính khi lập dự toán, dự thầu

2. Hướng dẫn tạo cơ sở dữ liệu .csv định mức, đơn giá, giá vật tư

3. Hướng dẫn tạo cơ sở dữ liệu .csv minh họa bằng hình ảnh

4. Ví dụ hướng sửa dữ liệu trực tiếp trên đơn giá Hà Nội và Bắc Ninh

5. Dữ liệu cvs Cước vận chuyển của dự toán chiến thắng beta 8 trên địa bàn tỉnh Bắc Kan

6. Dự toán GXD tự sản xuất được dữ liệu csv - như xe ô tô vừa chạy vừa điều chế xăng

vietquangmaster

Thành viên mới
attachment.php

Em chào diễn đàn ạ. Em không chuyên về dự toán nên hỏi mọi người ạ.
Công ty A nạo vét bùn vào hồ rộng 5ha chứa bùn để lắng đọng,phơi khô. Công ty em có nhiệm vụ là múc đất bùn chuyển lên xe để chở đến khu tập kết khác cách 3km để bù lún, thuê công nhân và máy móc để đắp thành đê cho hồ.(Cụ thể như trong hình vẽ)
Vì là dân ngoại đạo nên cho em hỏi cụ thể từng mã dự toán cho từng công việc như trên ạ.
Em xin cảm ơn!

nnhd2212

Thành viên có triển vọng
trang www.levinhxd.com rất hữu ích , cám ơn nhiều nha. mình đang thực tập rất cần .

manhdang.tdh

Thành viên mới
Mọi người cho em hỏi, khi dùng phần mềm Gxd để lập dự toán cho 1 số hạng mục thi công có tính đến khấu hao thép hình, hoặc đà giáo thi công ( ví dụ như trong file đính kèm ) thì sử dụng phần mềm Gxd sẽ như nào?

File đính kèm

• KluongBPTC.xlsx
    13,4 KB · Đọc: 120

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới