Hướng dẫn xử lý các tình huống, lỗi gặp phải khi sử dụng Dự toán GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào bác Thế Anh, thời gian gần đây e hay dùng 1 file dự toán đã làm để chạy dự toán cho công trình tương tự thì e thấy nó xuất hiện lỗi như sau: Ở sheet DGCT nếu chèn thêm MHDM mới thì nó vẫn chạy nhưng không có định dạng border (lưới nằm ngang không có) và muốn vào format cells để định dạng nhưng lại không vào được. Nói chung là có vùng định dạng được nhưng cũng có vùng không định dạng được. Không biết lý do tại sao?
Tôi cũng chưa nghĩ ra lý do gì. Liệu có thể nào do Virus hoặc lỗi Office không nhỉ?

ruoitrau2

Thành viên nhiều triển vọng
Em làm 1 file dự toán có 2 hạng mục (mỗi hạng mục chừng hơn 300 đầu việc), sau khi chạy ra bảng đơn giá chí tiết, em thay đổi mã số vật tư và tên vật tư cho phù hợp. Tiếp đó chạy ra bảng chênh lệch vật tư và các bảng khác. Thay lại giá vật tư ở bảng chênh lệch; các hệ số ở sheet thông số.
Khi em kết nối trở lại bảng đơn giá chi tiết thì phần mềm chạy tốt.
Khi em kết nối giá từ bảng đơn giá chi tiết sang bảng dự toán thì phần mềm chạy khá lâu, cảm giác như bị treo, hơn 15 phút không thấy gì. Em ấn esc để thoát lệnh.
Kiểm tra lại sheet dự toán thì ở hạng mục 1 đã liên kết sang với đơn giá chi tiết theo đúng thứ tự
Kiểm tra ở hạng mục 2 thì có một phần đã liên kết, 1 phần chưa. Tuy nhiên liên kết bị sai. một số đầu việc hạng mục 2 lại liên kết vào đơn giá của hạng mục 1 theo đúng số thứ tự của hạng mục 1-em có đánh dấu màu vàng ở file đính kèm (một số đầu việc em link thủ công bằng tay, nhưng thấy nhiều quá nên viết lên đây hỏi các anh). Do hạng mục 2 có nhiều đầu việc hơn nên các đầu việc phía cuối không có liên kết.
-em muốn hỏi là lỗi do phần mềm hay người dùng (ấn esc khi GXD đang chạy) và cách khắc phục như thế nào?
Em cảm ơn!
(Em dùng GXD9 chạy với excel 2003, win7)

File đính kèm

• Du toan 1.xls
    4,2 MB · Đọc: 321
Last edited by a moderator:

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chào anh!
Trường hợp của anh bấm Esc khi phần mềm đang chạy dẫn đến liên kết sai. Đối với Dự toán lắp đặt hiện nay đa số mọi người lập đều sử dụng Phương pháp đơn giá công trình anh nên tùy chọn luôn phương pháp lập dự toán trong Các tùy chọn trước khi Phân tích ĐGCT sẽ không cần phải sử dụng các lệnh nối. Khi anh chiết tính trong ĐGCT đơn giá sẽ tự động nối vào Bảng dự toán luôn. Cách khắc phục hiện giờ là anh sử dụng lại lệnh nối ĐGCT sang Bảng Dự toán và chờ một chút để phần mềm liên kết vì 2 hạng mục của anh gần 700 công tác mà. Phần mềm GXD vẫn chạy ổn định trên Office 2003 tuy nhiên anh nên cài Office 2007 hoặc 2010 để khai thác tốt nhất phần mềm GXD như vậy giao diện thân thiện hơn và chạy sẽ mượt hơn.
Với một bảng dự toán như anh làm chắc là mất khá nhiều công sức và thời gian. Dự toán phần lắp đặt hiện nay phải làm rất nhiều nhưng vẫn hơi ít tài liệu. Nếu có thể anh có thể chia sẻ bản vẽ và bảng Dự toán hoàn thành của công trình anh đang làm lên Diễn đàn cho mọi người có thể tham khảo học hỏi thì thật là tốt quá. Cảm ơn anh. Chúc anh thành công!

thatlife

Thành viên mới
Lỗi Đơn giá trong Sheet Du toan XD hiển thị không chính xác

Chào các canh chị!
Tôi có một vấn đề xin được nhờ anh chị Hướng dẫn: Tôi sử dụng đơn giá tỉnh Tây Ninh 2006, khi nhập mã đơn giá có một vài công tác trong đơn giá hiển thị nền màu vàng (hình đính kèm, giá vật liệu của công tác AF.31113 là 359.248), khi mở file đơn giá.CSV lên để kiểm tra thì giá vật liệu là 470.930. Nhờ các anh chị hỗ trợ.
Cám ơn nhiều.LoiDonGia2.jpg

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào các canh chị!
Tôi có một vấn đề xin được nhờ anh chị Hướng dẫn: Tôi sử dụng đơn giá tỉnh Tây Ninh 2006, khi nhập mã đơn giá có một vài công tác trong đơn giá hiển thị nền màu vàng (hình đính kèm, giá vật liệu của công tác AF.31113 là 359.248), khi mở file đơn giá.CSV lên để kiểm tra thì giá vật liệu là 470.930. Nhờ các anh chị hỗ trợ.
Cám ơn nhiều.View attachment 54864
Đây là thuật toán rất thông minh của phần mềm chứ không phải lỗi, bạn lưu ý một chút, khi chưa hiểu hoặc chưa đọc hướng dẫn sử dụng thì không nên đặt tiêu đề vậy người khác hiểu nhầm.
Khi bạn chọn sử dụng bê tông thương phẩm hoặc sử dụng xi măng PC40 thay cho PC30 hoặc tùy chọn phương pháp bù chênh lệch nên phần mềm tự động tính lại giá cho khớp. Nếu không khi tính bù chênh lệch sẽ bị trùng.
Bạn dùng 1 mã AF.31113 đó thôi, tra trên 2 dòng, nhập khối lượng công việc là 1, bạn tính lại đơn giá chi tiết để kiểm tra và tổng hợp chênh lệch để kiểm tra.

thatlife

Thành viên mới
Xin lỗi đã đặt tiêu đề không chính xác. Cám ơn anh Thế Anh nhiều nhé. Chúc anh một ngày làm việc vui vẽ.

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Sau đó em lại vào kích hoạt key nhưng lại báo lỗi không kết nối được internet.Mà vẫn đang vào mạng ngon

Chào bạn, không biết bạn đã khai báo trong bảng đăng ký thông tin và kích hoạt thành công chưa. Nếu máy vẫn vào mạng mà bấm kích hoạt lại báo lỗi không kết nối được internet thì có thể do máy bạn đang để chế độ proxy. Bạn vào thiết lập lại trong internet option nhé, cám ơn bạn!

damvantai

Thành viên năng động
Website
www.damtaicap.net
Thầy Thế Anh và các cao thủ dự toán GXD cho em hỏi 1 lỗi này là do đâu ạ: Khi em tạo 1 Form mẫu dự toán mới bằng cách copy từ 1 file DutoanGXD.xltm và sửa 1 số nội dung và lưu lại với tên file là DutoanKS.xltm. Và File mới tạo ra cũng được để trong Folder "Dự toán mẫu". Khi khởi động phần mềm DT lên chọn Hồ sơ/Chọn mẫu dự toán (em muốn chọn cái form dự toán vừa tạo ra) thì báo lỗi excel như hình minh họa. Rồi tự thoát chương trình. Có cách nào xử lý không ạ?

Lỗi chọn mẫu dự toán 1.jpg

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Thầy Thế Anh và các cao thủ dự toán GXD cho em hỏi 1 lỗi này là do đâu ạ: Khi em tạo 1 Form mẫu dự toán mới bằng cách copy từ 1 file DutoanGXD.xltm và sửa 1 số nội dung và lưu lại với tên file là DutoanKS.xltm. Và File mới tạo ra cũng được để trong Folder "Dự toán mẫu". Khi khởi động phần mềm DT lên chọn Hồ sơ/Chọn mẫu dự toán (em muốn chọn cái form dự toán vừa tạo ra) thì báo lỗi excel như hình minh họa. Rồi tự thoát chương trình. Có cách nào xử lý không ạ?
Em thử gửi lại file mẫu dự toán vào địa chỉ theanh@gxd.vn để thầy thử chọn trên máy thầy xem sao nhé.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn

View attachment 55664
Tình hình là cái file template em gửi thầy nạp vào chạy bình thường, không bị lỗi gì cả, không hiểu sao nhỉ. Có lẽ nào do Excel? Để nghiên cứu thêm xem sao.

minh17d4

Thành viên rất triển vọng
Tôi thì bị cái lỗi đang chạy ngon lành.. tự dưng buổi sáng thức dậy cứ chạy chênh lệch vật tư là hỏng Phân tích đơn giá chi tiết..thử sang máy khác cũng ko được..thế là đành phải làm tay cái chênh lệch
cùng lỗi với bác này, giá chênh lệch vật tư bị hỏng nên phải làm tay

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
cùng lỗi với bác này, giá chênh lệch vật tư bị hỏng nên phải làm tay

Đấy là trước đây tôi làm trên phiên bản cũ và đã để ẩn 1 số sheet nên mới bị thế. Bây giờ đã nâng cấp lên nhiều lần rồi thì lỗi này ko bị nữa đâu. Ko biết bạn có thế ko

minh17d4

Thành viên rất triển vọng
Đấy là trước đây tôi làm trên phiên bản cũ và đã để ẩn 1 số sheet nên mới bị thế. Bây giờ đã nâng cấp lên nhiều lần rồi thì lỗi này ko bị nữa đâu. Ko biết bạn có thế ko
cám ơn bác để tôi down về thử, bây giờ đang dùng phần mêm khác rồi

dzungnghiemcd

Thành viên có triển vọng
Các bậc tiền bối giúp em a :)

E xin lỗi Thầy và các bạn. E đang mới dùng Gxd9 cho em hỏi
1. lập dự toán cho nhiều hạng mục làm thế nào để bảng giá trị vật tư, chênh lệch vật tư, bảng tính giá trị vật tư đến hiện trường cùng một bảng?
2. Có cách nào đổi được đơn vị tiền vnđ sang usd tự trọn được tỷ giá hoặc có cách này chạy dự toán trực tiếp bằng usd không vậy?
3. Có cách nào đổi tên vật tư từ tiếng việt sang tiếng anh ở trong một các bảng vật tư, chênh lệch, vận chuyển thì các bảng khác đổi tên theo không?
Cám ơn Thầy và anh chị :)

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Dự toán GXD9 rất linh hoạt nên em có thể thỏa mãn hầu hết bài toán đặt ra. Vấn đề em hỏi thao tác với Dự toán GXD9 thì tương đối dễ dàng, nhưng để mô tả qua mạng để hiểu và làm được thì khá phức tạp. Tôi mô tả sơ lược như sau:
E xin lỗi Thầy và các bạn. E đang mới dùng Gxd9 cho em hỏi
1. lập dự toán cho nhiều hạng mục làm thế nào để bảng giá trị vật tư, chênh lệch vật tư, bảng tính giá trị vật tư đến hiện trường cùng một bảng?

Em làm nhiều hạng mục trong 1 file bình thường. Khi muốn bảng giá trị vật tư, chênh lệch vật tư, giá trị vật tư đến hiện trường vào cùng 1 bảng em vào Tùy chọn -> Dự toán -> Tổng hợp toàn bộ. Sau đó em chạy lại các bảng đó sẽ gộp chung vào 1 bảng.
attachment.php

2. Có cách nào đổi được đơn vị tiền vnđ sang usd tự trọn được tỷ giá hoặc có cách này chạy dự toán trực tiếp bằng usd không vậy?
- Em có thể thay dữ liệu csv (DG.csv và GVT.csv) đang tính bằng VND bằng dữ liệu USD để khi chạy dự toán sẽ ra dữ liệu USD.
- Hoặc là em chèn thêm các cột vào, sau đó đưa tỷ giá vào 1 ô, lập công thức quy đổi tiền từ VND sang USD.
3. Có cách nào đổi tên vật tư từ tiếng việt sang tiếng anh ở trong một các bảng vật tư, chênh lệch, vận chuyển thì các bảng khác đổi tên theo không?
Em mở file GVT.csv và TDVT.csv rồi thay tên vật tư bằng tiếng Anh vào. Trong sheet Ts em tìm đến cột X sửa Các định nghĩa trong phần mềm từ tiếng Việt thành tiếng Anh. Lần sau cứ chạy thì sẽ tự động đổi sang tiếng Anh.

File đính kèm

60,6 KB · Đọc: 159

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới