Hướng dẫn áp dụng Thông tư 01/2015/TT-BXD trong việc lập, thẩm tra, thẩm định dự toán

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ngày 20/3/2015, Bộ Xây dựng đã có Thông tư số 01/2015/TT-BXD hướng dẫn xác định đơn giá nhân công, hiệu lực từ ngày 15/05/2015. Một số địa phương đã có hướng dẫn thực hiện. Ví dụ: SXD Điện Biên có Văn bản số 328/SXD-KTXDTH ngày 16/4/2015 hướng dẫn như sau:

1. Đối với các chủ đầu tư
- Các dự án, công trình đã lập dự toán công trình nhưng chưa thẩm định, chưa phê duyệt thì tiến hành điều chỉnh chi phí nhân công theo quy định tại Thông tư số 01/2015/TT-BXD
- Đối với các dự án, công trình đang lập dự toán công trình thì tiến hành lập chi phí nhân công theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD

2. Đối với các cơ quan thẩm tra, thẩm định dự toán công trình
Khi tiếp nhận hồ sơ của các Chủ đầu tư trình để thẩm tra, thẩm định dự toán công trình nhưng chưa điều chỉnh chi phí nhân công theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD thì tiến hành thẩm tra, thẩm định điều chỉnh chi phí nhân công theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD

Câu hỏi: Với dự toán tôi đang lập bằng phần mềm Dự toán GXD 9 Plus thì điều chỉnh theo hướng dẫn này thế nào?
Trả lời: Với Dự toán GXD việc này đơn giản thôi, bạn chỉ cần làm như sau:

Để ý hệ số của nhân công nhóm 1 trong phần mềm Dự toán GXD đã trùng với nhân công nhóm 1 của Thông tư số 01/2015/TT-BXD nên các bạn chỉ cần 2 bước sau (mọi thứ trong file dự toán của bạn đã làm giữ nguyên thế mới sướng)

Bước 1: Vào sheet Ts nhập LTTC=LTTV=1.900.000đ (tùy vùng công trình của bạn) và xóa hết PCLĐ20%, LP12%, K4% xem hình:

Như vậy là bảng lương nhóm 1 đã OK (bạn thử đối chiếu bên sheet Nhân công XD mà xem).
Nếu các công tác trong dự toán sử dụng lương nhóm 2 bạn chỉ việc tra hệ số nhóm 2 nhập đè lên là xong. Câu hỏi: Phân chia công việc nhóm 1, nhóm 2 thì sao, bạn theo dõi bài dưới.

Bước 2. Theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD thì giờ lương thợ lại máy theo nhóm 1. Bạn unhide (hiển thị) sheet NhanCong đang bị ẩn, xem 2 hình
kich-phai-de-unhide-sheet-nhan-cong.jpg unhide-sheet-NhanCong.jpg
Trong sheet NhanCong chỗ hệ số của nhóm 2 bạn sửa thành hệ số nhóm 1, khi đó tiền lương thợ điều khiển máy sẽ được đổi về nhóm 1.
Chừng 10 phút là xong. Căn chỉnh, in ra hồ sơ và hưởng thụ thành quả. Đã xong - Done!

Đối với các bạn làm thẩm tra / thẩm định: Trước khi điều chỉnh hãy ghi lại kết quả, sau khi điều chỉnh và tính ra giá trị dự toán mời thì so sánh 2 giá trị trước/sau này ra chênh lệch để đưa vào báo cáo: Lý do tăng giảm do điều chỉnh giá nhân công theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD và văn bản hướng dẫn của địa phương...

Các bạn bấm like nhiều làm tác giả hứng thú sẽ có video hướng dẫn thao tác...

Với Dự toán GXD 10 thì phần mềm chạy tự động theo Thông tư số 01 rồi, bạn sẽ không phải điều chỉnh gì cả.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi: Nếu em áp dụng Thông tư số 01/2015/TT-BXD thì phải xây dựng lại bảng giá ca máy địa phương theo cách tính lương mới phải không?

Trả lời: Đúng thế. Nhân công với Thợ lái máy trên cùng một công trường phải theo cơ chế lương như nhau.
- Theo Thông tư 01, nhân công vận hành máy xây dựng (nhân công trong giá ca máy) tính theo nhóm 1.
- Trong Dự toán GXD 9, trước theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP lương thợ lái máy tính với hệ số nhóm 2, dữ liệu trong sheet NhanCong thường để ẩn. Điều chỉnh các dự toán đã làm theo Thông tư số 01 rất đơn giản như sau:

Bước 1. Ở bài trên bạn đã nhập dữ liệu đầu vào là 1.900.000đ và xóa bỏ hết các phụ cấp
Bước 2. Bạn hiển thị sheet NhanCong ra (trong Excel hiển thị sheet ẩn dễ mà) khi dùng Dự toán GXD là có sẵn sheet này rồi, nhưng nó bị để ẩn
Bước 3. Bạn nhập lại hệ số lương ở chỗ nhóm 2 theo Thông tư số 01 là xong (có thể copy hệ số từ nhóm 1 bên trên xuống)

Lưu ý: Chỉ với Dự toán GXD 9 thôi bạn nhé. Dự toán GXD 10 thì quá sướng rồi, video đây:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 1: Khi trước theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP thường lấy nhân công theo công trình, giờ Thông tư số 01/2015/TT-BXD bảng cấp bậc, hệ số lương công nhân xây dựng theo công tác, xử lý thế nào? (xem hình)

Câu hỏi 2: Hướng dẫn trên điều chỉnh nhân công ca máy thông thường, thế còn các máy sử dụng lái xe thì sao?
Trả lời: Ở trên hướng dẫn đổi nhân công ca máy từ lương nhóm II thành nhóm I. Đối với các bảng B12, B2, B5 cũng đổi nên ngoài máy theo A1.7 nhóm II, phải sửa hệ số cho các bảng B2, B5, B12 + chú ý về tải trọng xe nữa.

kinhcan2dp

Thành viên có triển vọng
Câu hỏi 1: Khi trước theo Nghị định 205/2004/NĐ-CP thường lấy nhân công theo công trình, giờ Thông tư số 01/2015/TT-BXD bảng cấp bậc, hệ số lương công nhân xây dựng theo công tác, xử lý thế nào? (xem hình)

Câu hỏi 2: Sẽ tiếp tục sau...
Vậy thì cứ công tác nào mà không giống nhóm 1 thì sẽ thuộc nhóm 2. Vận dụng đối chiếu bảng trên sẽ biết mình thuộc nhóm nào. Giúp cho xác định đơn giản hơn so với NĐ 205.
Em phát biểu có phải sửa gì không ạ :D

MrDuong_TT

Thành viên rất triển vọng
Nếu theo thông tư này phải thay toàn bộ định mức rồi. Đồng thời toàn bộ đơn giá các tỉnh bây giờ đâu cần phát hành nữa. Nếu có biến động về mặt bằng lượng, BXD ra văn bản hướng dẫn chung. Thế là xong! Dự toán GXD bây giờ làm chủ cuộc chơi đây, nhưng cần phải đợi một thời gian nữa!

MinhCESL

Thành viên nhiều triển vọng
Chào anh Thế Anh và Ban Quản trị! Có câu hỏi này nhò các anh giải đáp giúp em về Thông tư số 01/2015/TT-BXD:
Theo Đối tượng áp dụng của Thông tư này là các tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách; dự án thực hiện theo hình thức: Hợp đồng xây dựng – Kinh doanh – Chuyển giao (BOT), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao – Kinh doanh (BTO), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao (BT), Hợp đồng theo hình thức đối tác công tư (PPP) do cơ quan quản lý nhà nước quản lý.
Tuy nhiên, theo Nghị định số 15/2015/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức đối tác công tư thì các dạng hợp đồng theo hình thức đối tác công tư (PPP) bao gồm:
1. Hợp đồng BOT,
2. Hợp đồng BTO,
3. Hợp đồng BT,
4. Hợp đồng BOO,
5. Hợp đồng BTL,
6. Hợp đồng BLT,
7. Hợp đồng O&M.
Như vậy, đối tượng và phạm vi áp dụng tại Thông tư 01/2015/TT-BXD chỉ dành cho cho các hợp đồng theo hình thức BTO, BOT, BT là đúng không ạ? Vì sao khi liệt kê các hình thức hợp đồng theo hình thức đối tác công tư Bộ Xây dựng không ghi đầy đủ 7 hình thức hợp đồng trên.
Rất mong ý kiến phản hồi của các anh. Em cảm ơn ạ!

knktxd

Thành viên rất năng động
Chào anh Thế Anh và Ban Quản trị! Có câu hỏi này nhò các anh giải đáp giúp em về Thông tư số 01/2015/TT-BXD:
Theo Đối tượng áp dụng của Thông tư này là các tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách; dự án thực hiện theo hình thức: Hợp đồng xây dựng – Kinh doanh – Chuyển giao (BOT), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao – Kinh doanh (BTO), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao (BT), Hợp đồng theo hình thức đối tác công tư (PPP) do cơ quan quản lý nhà nước quản lý.
Tuy nhiên, theo Nghị định số 15/2015/NĐ-CP ngày 14/02/2015 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức đối tác công tư thì các dạng hợp đồng theo hình thức đối tác công tư (PPP) bao gồm:
1. Hợp đồng BOT,
2. Hợp đồng BTO,
3. Hợp đồng BT,
4. Hợp đồng BOO,
5. Hợp đồng BTL,
6. Hợp đồng BLT,
7. Hợp đồng O&M.
Như vậy, đối tượng và phạm vi áp dụng tại Thông tư 01/2015/TT-BXD chỉ dành cho cho các hợp đồng theo hình thức BTO, BOT, BT là đúng không ạ? Vì sao khi liệt kê các hình thức hợp đồng theo hình thức đối tác công tư Bộ Xây dựng không ghi đầy đủ 7 hình thức hợp đồng trên.
Rất mong ý kiến phản hồi của các anh. Em cảm ơn ạ!
"Đối tượng áp dụng của Thông tư này là các tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng đối với dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn ngân sách Nhà nước và vốn Nhà nước ngoài ngân sách; dự án thực hiện theo hình thức: Hợp đồng xây dựng – Kinh doanh – Chuyển giao (BOT), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao – Kinh doanh (BTO), Hợp đồng xây dựng – Chuyển giao (BT), Hợp đồng theo hình thức đối tác công tư (PPP) do cơ quan quản lý nhà nước quản lý."
Các bác ở Bộ đã nghiên cứu cái này rồi, nó viết căn cứ theo cách viết của Luật Xây dựng 2014, khi mà Nghị định 15 vẫn còn đang chờ ký. Như phần chữ màu đỏ, bạn cũng đã trích dẫn, PPP đã đầy đủ.

tuvn254

Thành viên năng động
Vậy nhân công trong xây dựng đường giao thông là nhóm mấy ah. Vì nhóm 1 mới bây giờ là: mộc, nề, sắt, bê tông, cốp pha, hoàn thiện, đào đắp đất. Vậy trong bảng nhân công trong dự toán sẽ có 2 nhóm nhân công. Ví dụ: công tác thi công mặt đường sẽ là nhóm 2, còn công tác thi công nền đường, ống cống bêtoong là nhóm 1, tường cánh đá hộc xây là nhóm 2, rãnh đá hộc xây nhóm 1, rãnh beetoong nhóm 2, trồng cỏ là nhóm 2, lát vỉa hè là nhóm 2.... thế thì việc xác định chính xác nhóm 1 hay 2 thì thế nào cho chuẩn. Công tác "hoàn thiện" trong nhóm 1 chung chung quá, cụ thể là những công việc gì.
Mong các bạn giải đáp.
M cảm ơn nhiều

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Vậy nhân công trong xây dựng đường giao thông là nhóm mấy ah. Vì nhóm 1 mới bây giờ là: mộc, nề, sắt, bê tông, cốp pha, hoàn thiện, đào đắp đất. Vậy trong bảng nhân công trong dự toán sẽ có 2 nhóm nhân công. Ví dụ: công tác thi công mặt đường sẽ là nhóm 2, còn công tác thi công nền đường, ống cống bêtoong là nhóm 1, tường cánh đá hộc xây là nhóm 2, rãnh đá hộc xây nhóm 1, rãnh beetoong nhóm 2, trồng cỏ là nhóm 2, lát vỉa hè là nhóm 2.... thế thì việc xác định chính xác nhóm 1 hay 2 thì thế nào cho chuẩn. Công tác "hoàn thiện" trong nhóm 1 chung chung quá, cụ thể là những công việc gì.
Mong các bạn giải đáp.
M cảm ơn nhiều
Không phải đâu bạn, công tác bê tông, đá xây (của tất cả các loại công trình) đều sử dụng nhân công nhóm I. Bạn lưu ý áp dụng.

BUI_TAN_VU

Thành viên rất triển vọng
Công văn hướng dẫn của SXD tỉnh Quảng Ngãi

Công văn số 816 " về việc đính chính Hướng dẫn số 663/HD_SXD ngày 28/05/2015 của SXD" ngày 23 tháng 06 năm 2015 SXD tỉnh Quảng Ngãi.

File đính kèm

• 663-HD_SXD 2-05292015155132.pdf
    23 MB · Đọc: 495
Chỉnh sửa cuối:

longthuy

anh Nguyentheanh ơi cho em hỏi chút, bọn em làm công trình điện theo đơn giá 7606 thì áp dụng theo thông tư 01 như thế nào, anh giúp em với, em thấy trên đây mọi người toàn trao đổi về dự toán công trình xây dựng mà không có ai hỏi về dự toán điện. Rất mong anh giúp em, em cảm ơn

Chỉnh sửa cuối:

binhlong

Các Bác cho em hỏi: Hợp đồng em đang thực hiện là hợp đồng điều chỉnh giá, vì thế khi có 01/2015/tt-BXD thì có phải điều chỉnh lại toàn bộ khối lượng còn lại sau ngày 15/5/2015 hay không? Và điều chỉnh thì điều chỉnh theo mỗi lần thanh toán hay điều chỉnh toàn bộ luôn 1 phần ( vì giá nhiên liệu luôn thay đổi)?

thuonghpro

Thành viên mới
Cho em hỏi thầy Nguyễn Thế Anh và các anh (chị) trong diễn đàn. Thông tư 01/2015 này có hiệu lực thi hành từ ngày 15/05/2015. Vậy em có thể sử dụng ngay để lập dự toán chưa hay là phải chờ hướng dẫn từ sở xây dựng rồi mới áp dụng. Và khi áp dụng thông tư này thì còn nhân hệ số nhân công và máy thi công nữa không ạ? Em đang ở tp. Hồ Chí Minh. Em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentungtv4

Thành viên mới
Cả nhà cho mình hỏi vấn đề về áp dụng nhóm nhân công cho các công tác như Thi công mặt đường bê tông nhựa, mặt đường láng nhựa, móng đường bằng CPĐD, móng đường bằng đá dăm tiêu chuẩn, đào phá đá, lắp đặt các cấu kiện cầu, căng kéo cáp DWL, bơm vữa ống gen, làm lớp phòng nước mặt cầu, khoan tạo lỗ cọc khoan nhồi, bơm vữa bentonyte, lắp đặt ống siêu âm, khoan kiểm tra cọc khoan nhồi .... thì sẽ áp dụng nhóm nhân công nào, nếu chiếu theo TT 01 thì là nhóm 2.
Trân trọng cảm ơn mọi người!

leduyentxd

Thành viên mới
Cho em hỏi thầy Nguyễn Thế Anh và các anh (chị) trong diễn đàn. Trong hợp đồng trọn gói có nói đến CP dự phòng, vậy khi mình làm hồ sơ thầu thì dự phòng Kl 5% nên đưa vào đâu.

trangpc3

Thành viên có triển vọng
anh Nguyentheanh ơi cho em hỏi chút, bọn em làm công trình điện theo đơn giá 7606 thì áp dụng theo thông tư 01 như thế nào, anh giúp em với, em thấy trên đây mọi người toàn trao đổi về dự toán công trình xây dựng mà không có ai hỏi về dự toán điện. Rất mong anh giúp em, em cảm ơn

Mình cũng đang mong được sự giúp đỡ của các anh em trên diễn đàn về vấn đề này. Áp dụng thông tư 01-2015 trên cơ sở thừa kế đơn giá 7606 của ngành điện như thế nào cho phù hợp nhất. Mong các anh em giúp đỡ

minhthusct

Thành viên có triển vọng
Mình cũng đang mong được sự giúp đỡ của các anh em trên diễn đàn về vấn đề này. Áp dụng thông tư 01-2015 trên cơ sở thừa kế đơn giá 7606 của ngành điện như thế nào cho phù hợp nhất. Mong các anh em giúp đỡ

Trường hợp này bạn ko dùng đơn giá 7606 nữa mà dùng định mức 6061, 6060 sau đó áp bảng lương mới vào sẽ ra đơn giá nhân công

trangpc3

Thành viên có triển vọng

Cảm ơn bạn minhthusct, mình cũng đã nghĩ lập theo định mức, và như vậy sẽ có những vấn đề phát sịnh:
- nhóm nhân công sẽ xác định thế nào (phải chăng theo thông tư 01-2015 nhóm nhân công không xác định theo công trình mà là theo tính chất công việc). Như vậy tùy theo hạng mục công việc nhân công có thể là nhóm I hoặc II.
- lập lại bảng giá ca máy theo hướng dẫn mới.

Vấn đề là nhóm nhân công thế nào,mong các bạn có thể cho mình ý kiến về vấn đề này.

UnKienDuc

Xin hỏi bác Thế Anh và các bác trên diễn đàn về áp dụng TT 01 cho các công trình điện thì thực hiện thế nào?TT 01 yêu cầu "UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chỉ đạo việc tổ chức, xác định đơn giá nhân công, công bố làm cơ sở lập, quản lý chi phí đầu tư XD". Tỉnh đã có văn bản hướng dẫn nhưng chỉ áp dụng cho các dự án có dự toán được lập theo các bộ đơn giá do UBND tỉnh hoặc Sở XD ban hành. Như vậy, các công trình điện có dự toán lập theo các bộ đơn giá do Bộ CT ban hành sẽ phải chờ hướng dẫn của Bộ CT về việc áp dụng TT 01 của Bộ XD chăng? Liệu Bộ CT có hướng dẫn hay không làm sao biết được nhỉ?

Trước đây, khi Chính phủ thay đổi lương tối thiểu, Bộ XD có CV gửi các UBND, bộ, tập đoàn... hướng dẫn điều chỉnh dự toán theo LTT mới. Bên điện, Tập đoàn điện lực VN có CV 3769 ngày 24/9/2014 (đây là VB mới nhất chưa, có bác nào rõ thì chỉ giáo thêm) hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu trong quản lý chi phí đầu tư XD công trình kể từ ngày 01/01/2013 sau khi có VB số 2190 của Bộ XD, tuy nhiên CV này chỉ thực hiện đối với các dự án do Tập đoàn và các đơn vị trong tập đoàn đầu tư. Xa hơn nữa, ngày 14/11/2011 Bộ CT có CV 10521 gửi TĐ ĐLVN, TCT TTĐQG, các Sở CT hướng dẫn điều chỉnh DT theo NĐ 70. CV 10521 hướng dẫn điều chỉnh DT theo mức LTT vùng đối với các bộ đơn giá XDCB chuyên ngành được Bộ CT công bố (7606, 1426, 3836, 05) với mức LTT điều chỉnh theo NĐ 70 (mức cao nhất là 2 tr đồng).

Vậy công trình TBA của em lập theo đơn giá 7606 sẽ được điều chỉnh như thế nào đây? Có lẽ an toàn thì áp dụng 10521, nhưng giá thấp liệu nhà thầu có chịu làm không? Hoặc lập lại dự toán theo định mức (tốn kém rồi đây) và áp giá nhân công theo TT01 trong khi chưa có VB của Bộ CT cho phép (tự làm khó cho mình).

Một việc khó nữa là Sở CT không nhận thẩm định cho dự án của em vì là công trình lưới điện TA sử dụng vốn nhà nước ngoài NS. Địa bàn em tìm được đv tư vấn thẩm tra có đủ năng lực, đảm bảo chất lượng không dễ. Gánh nặng đặt lên vai người quyết định đầu tư nhỉ.

Trên đây là những vướng mắc và cả những tâm sự của em khi thực hiện dự án TBA. Mong các bác quan tâm, giải đáp giùm.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới