Huỷ bỏ toàn bộ hệ thống định mức hiện hành

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Đây có lẽ sẽ là sự kiện nổi bật trong năm 2007 của ngành xây dựng.

Theo tin mới nhất, trong tuần tới BXD sẽ có QĐ huỷ bỏ toàn bộ hệ thống định mức hiện hành bao gồm các ĐM ban hành kèm theo QĐ số 24/2005/QĐ-BXD, 33/2005, 28/2005, 10/2005, 11/2005 (ngoại trừ các định mức quản lý đô thị như cây xanh, chiếu sáng - là những định mức không bị chi phối bởi luật XD và các văn bản quy phạm XD...) thậm chí huỷ bỏ cả các định mức sửa chữa 29/2000, định mức vật tư 22/2001.... Ngay sau đó Bộ Xây dựng sẽ có Quyết định công bố lại ngay hệ thống định mức, hệ thống định mức đó từ nay trở đi sẽ được nghiên cứu công bố thường xuyên và dùng để tham khảo không có tính bắt buộc áp dụng nữa.

Đây là một bước đi tích cực nhằm quyết tâm đẩy mạnh nền sản xuất Kinh tế thị trường. Đẩy mạnh tính năng động, sáng tạo trong sản xuất, kinh doanh của Chủ đầu tư, nhà thầu, các đối tượng tham gia vào hoạt động đầu tư xây dựng công trình đặc biệt là Tư vấn thiết kế.

Các bạn chuẩn bị gì cho mình trước những chuyển biến lớn và tích cực này?

Tin tức đặc biệt nhạy cảm, TA lon ton chạy trước, đề nghị chỉ trao đổi tại đây, không gọi điện hỏi. Nếu gọi điện hỏi xin đừng lôi việc TA đưa tin trên giaxaydung vào (có thể gây phiền phức cho TA).

Last edited by a moderator:
A

AAmylove

Guest
Rất cảm ơn TA về tin tức này! Mình đã mong chờ nó từ lâu rồi!!! Và mình chắc các nhà thầu cũng đều như vậy. Cảm ơn nhiều nha!

T

tho_xay

Guest
oai, thật không thế hả anh TA? Em nghĩ việc làm này là cần thiết và rất đúng đắn. Hoan hô cả 2 tay 2 chân. Như thế mới thích hợp với kinh tế thị trường chứ. Giờ thì chờ đợi và ...chờ đợi cho đến ngày đó.

L

lea771

Guest
"Ngay sau đó Bộ Xây dựng sẽ có Quyết định công bố lại ngay hệ thống định mức.." Không biết hệ thống ĐM này là tổng hợp lại những ĐM cũ hay là những ĐM mới riêng lẻ nhỉ? Anh Thế Anh có tin gì thì bật mí cho cả nhà biết nhé. Sự kiện này sẽ làm tăng tính cạnh tranh trong hoạt động kinh tế xây dựng nhưng đồng thời đòi hỏi các cá nhân làm công tác quản lý dự án phải nhanh nhạy, có kiến thức rộng và hiểu biết vững vàng mới có thể làm việc tốt chứ ko thể làm việc một cách rập khuôn máy móc được,.. Vì sự tiến bộ, cố lên thôi!!

A

AAmylove

Guest
Điều này là thực hiện theo cam kết gia nhập WTO, kinh tế thị trường thật sự kể cả trong XD.
- Chính phủ ra Nghị định 99 nêu rõ: đơn giá VL. NC. MÁY là theo thị trường. Định mức NN chỉ để tham khảo. Chủ đầu tư tự XD áp dụng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về sự đúng đắn. Do đó các bộ phải thực hiện thông qua các thông tư hướng dẫn thôi. Hoan hô Bộ XD nhà ta nhanh chóng kịp thời! Mong rằng các Bộ khác cần học tập để bà con nhờ! heeee

T

Trần Duy Khoa

Guest
Đây là một bước đi đúng đắn của Nhà nước ta trên con đường gia nhập nền kinh tế thị trường của thế giới. Thông tin này am có nghe bác PUBI nói qua hôm gặp bác. Nay đã gần trở thành hiện thực. Theo em nghĩ thực ra khi bỏ toàn bộ hệ thống định mức ban hành này và ban hành hệ thống định mức mới thì cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều lắm. Cứ như thế thì mấy bác Nhà thầu vẫn cứ áp dụng như mấy bữa( chẳng qua mấy bác phải tham khảo thị trường liên tục) còn mấy bác Tư vấn và quản lý dự án mới mệt thôi. Mệt thì do chưa có được sự thống nhất trong tính toán chi phí công tác nhưng không mệt vì nếu các bác ấy tính toán như theo định mức cũ thì cũng chẳng ai nói gì cả.

V

vansd

Guest
đúng là một thông tin mới nhưng không biết nếu triển khai thực hiện sẽ như thế nào nhỉ. nói là hệ thống ĐM mới chỉ mang tính tham khảo nhưng chỉ cần một đơn giá nào không có ĐM tư vấn tạm tính hay vận dụng thì để duyệt được là cả một vấn đề, khó lắm, cái gì cũng phải có pháp lý, phải có hướng dẫn cụ thể mới được thực hiện. ĐM chỉ mang tính Tham khảo nhưng muốn duyệt được thì phải đúng như ĐM thì có khác nào bình mới rượu cũ đâu. hìhì

L

lestrong

Guest
Em có ý kiến như thế này: Cái khó ở đây là ĐM do ông Tư vấn lập còn Thẩm định là do ông CĐT quyết định, vậy làm thế nào để có sự thống nhất hài hòa giữa 02 ông trên? Theo em nghĩ sẽ vẫn tham khảo các ĐM hiện hành và cần có 1 lộ trình dài để có thế áp dụng ĐM mới.

D

dutoancongtrinh.com

Guest
đúng là một thông tin mới nhưng không biết nếu triển khai thực hiện sẽ như thế nào nhỉ. nói là hệ thống ĐM mới chỉ mang tính tham khảo nhưng chỉ cần một đơn giá nào không có ĐM tư vấn tạm tính hay vận dụng thì để duyệt được là cả một vấn đề, khó lắm, cái gì cũng phải có pháp lý, phải có hướng dẫn cụ thể mới được thực hiện. ĐM chỉ mang tính Tham khảo nhưng muốn duyệt được thì phải đúng như ĐM thì có khác nào bình mới rượu cũ đâu. hìhì

Từ ngày nghe được thông tin về việc huỷ bỏ hệ thống đm hiện hành em vẫn băn khoăn không biết sau khi ban hành quyết định thì công tác lập dự toán dự thầu sẽ thay đổi thế nào? Lộ trình tiến tới việc tạo được sự thống nhất chung mất thời gian bao lâu? Nếu xem định mức chỉ là tham khảo thì nhà nước quản lí bằng cách nào? Em nghĩ rồi cũng cãi nhau ỏm củ tỏi cả thôi. Em nghĩ thoáng thoáng như cái nghị định 99 vừa ra là được rồi chứ quyết định huỷ bỏ thì..... Mong các bác chỉ giáo thêm!

T

Trần Duy Khoa

Guest
Bác TA ơi! T hình về việc huỷ bỏ Bộ ĐM24 đến đâu rồi bác. Hôm trước em nghe nói trong tuần trứơc mà vẫn chưa thấy thông tin gì vậy. Mong nhận được thông tin về vấn đề này sớm. Thân chào!!!

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
chuotdong ơi, bạn cho đường dẫn gì vậy?
Nhưng mà mình cũng không thấy mục nào nói : đơn giá VL. NC. MÁY là theo thị trường. Định mức NN chỉ để tham khảo. Chủ đầu tư tự XD áp dụng và chịu trách nhiệm trước pháp luật về sự đúng đắn. Do đó các bộ phải thực hiện thông qua các thông tư hướng dẫn thôi.Mình thấy nói rằng : Bộ XD hướng dẫn phương pháp lập ĐM XD, xây dựng và công bố định mức XD, từ đó, các Bộ, UBND cấp tỉnh tổ chức XD và công bố các ĐMXD cho các công trình , công việc đặc thù tại địa phương mình.
Giá VL trên cơ sở báo giá của các nhà SX, hoặc đã đc áp dụng cho CT khác, giá VL đến chân CT được tính theo Phương pháp lập đơn giá XDCT
Giá NC : theo mặt bằng thị trường lao động phổ biến của của từng khu vực. Giá NC XD được tính toán theo căn cứ mức tiền lương tối thiểuđược cơ quan nhà nước có thẩm quyền công bố, khả năng chi trả của Chủ ĐT...
Giá ca máy và thiết bị TC được xác định theo phương pháp do Bộ XD hướng dẫn
Rõ ràng là khác, đúng không nào?

Last edited by a moderator:
D

Doimoi

Guest
Theo mình hiểu 99 chỉ bỏ cách quản lý chi phí xây dựng kiểu cũ thôi, định mức ko có tội gì hết mà phải bỏ. Tuy nhiên cũng có ý như các bạn nói là sẽ mở hơn một chút "Đối với công tác XD đã có trong ĐM đc công bố nhưng chưa phù hợp với biện pháp, điều kiện thi công hoặc yêu cầu kỹ thuật của công trình thì CĐT, TV, NT tự điều chỉnh cho phù hợp với công trình". Còn nếu chưa có thì vẫn phải thoả thuận khi áp dụng.

tvgs

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Hủy bỏ định mức cũ thì Bộ sẽ phải ban hành định mức mới, đơn giá cũng sẽ phải xây dựng và cập nhật lại toàn bộ... nói chung là khối lượng công việc hơi bị lớn. Không hiểu bác TA nghe tin tức này từ đâu lọt ra đây ;)

K

khanhme01

Guest
Không hiểu thông tin hủy bỏ ĐM của bác theanh đến đâu rồi nhỉ. Tôi ko thấy nói gì cả ?

Theo tôi hiểu, việc huỷ bỏ định mức sẽ không xảy ra. Vấn đề có thể là không bắt buộc áp dụng ĐM trước đây thôi.

K

KtsDzi

Guest
Bỏ định mức thì tư vấn với thẩm tra/định khó tìm tiếng nói chung lắm nhỉ?:(
Tớ không hiểu mấy! Nếu áp giá VL, NC, M theo thị trường thì rất hợp lý. Nhưng nếu tớ lập dự toán 1 cái đai 0.2*0,3 phi 6 mất 90 công thì các bạn thẩm tra sẽ căn cứ vào đâu để cắt? Các bạn ý hỏi tớ căn cứ vào đâu để lập thì tớ trả lời sao?

D

Doimoi

Guest
@ KtsDzi
Cái này Phải hỏi BXD or VKT của Bác TA, chắc là sẽ có công bố Phương pháp xác định định mức như công bố PP tính chỉ số giá XD. Tuy nhiên có thể dùng cách XD định mức từ trước đến nay của BXD vẫn áp dụng.