Ký PLHĐ theo đơn giá thế nào

muoihai

Thành viên mới
Theo điều 36 NĐ 48/2010/NĐ-CP điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng thì đối với khối lượng phát sinh trên 20 % khối lượng HĐ thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thoả thuận trong hợp đồng về đơn giá phát sinh còn trường hợp khối lượng phát sinh nhỏ hơn 20% thì áp dụng đơn giá của hợp đồng.
hiện tại e đang quản lý HĐ và có trường hợp này xảy ra:

VD: HĐ 10m3 đá, tại Phụ Lục phát sinh lần 1 KL hiện tại là 11m3 đá phát sinh 1m3 (tăng 10%) nên đơn giá vẫn áp dụng theo đơn giá HĐ
Đến thời điểm hiện tại KL phát sinh là 13m3 đá nếu so với HĐ thì phát sinh 3m3(tăng 30%) và nó sẽ dc điều chỉnh. nhưng nếu so sánh với KL của HĐ+PL1 thì nó chỉ phát sinh 2m3 (tăng 18%) và nó sẽ ko dc điều chỉnh
mọi người cho e hỏi mình tính phần KL phát sinh luỹ kế tăng 20 % là trên KL HĐ ban đầu hay là KL phát sinh từng thời điểm so với tổng KL HĐ+PLHĐ đã ký

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Theo điều 36 NĐ 48/2010/NĐ-CP điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng thì đối với khối lượng phát sinh trên 20 % khối lượng HĐ thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thoả thuận trong hợp đồng về đơn giá phát sinh còn trường hợp khối lượng phát sinh nhỏ hơn 20% thì áp dụng đơn giá của hợp đồng.
hiện tại e đang quản lý HĐ và có trường hợp này xảy ra:

VD: HĐ 10m3 đá, tại Phụ Lục phát sinh lần 1 KL hiện tại là 11m3 đá phát sinh 1m3 (tăng 10%) nên đơn giá vẫn áp dụng theo đơn giá HĐ
Đến thời điểm hiện tại KL phát sinh là 13m3 đá nếu so với HĐ thì phát sinh 3m3(tăng 30%) và nó sẽ dc điều chỉnh. nhưng nếu so sánh với KL của HĐ+PL1 thì nó chỉ phát sinh 2m3 (tăng 18%) và nó sẽ ko dc điều chỉnh
mọi người cho e hỏi mình tính phần KL phát sinh luỹ kế tăng 20 % là trên KL HĐ ban đầu hay là KL phát sinh từng thời điểm so với tổng KL HĐ+PLHĐ đã ký

Ngày trước khi làm thầu, nếu khối lượng mời thầu là 20m3, 50m3, hay 100m3... đá thì chắc đơn giá sẽ khác so với 10m3 đá. Ví dụ như anh em đi làm nhân công, diện tích sàn càng lớn giá nhân công có thể rẻ hơn. Có thể có trường công việc khối lượng lớn đơn giá lại lớn hơn. Do đó khối lượng phát sinh lũy kế là so với hợp đồng ban đầu để xác định xem đơn giá có nằm ngoài phạm vi trước đó dự tính hay không, để "đảm bảo" lợi ích cho nhà thầu.
Bạn có thể tham khảo Mẫu hợp đồng thi công xây dựng kèm theo Thông tư 09/2011/TT-BXD có ghi rõ: "Đối với khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong Hợp đồng thì đối với khối lượng công việc thực hiện từ 21% trở đi các bên có thể thoả thuận đơn giá mới cho khối lượng tăng thêm"

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Nếu bạn tính tỷ lệ % theo khối lượng hợp đồng và các phát sinh thì chuyện gì sẽ xảy ra nếu nó cứ phát sinh 0.5m3 mỗi lần?
Đi vào bản chất của vấn đề là đơn giá cho các hạng mục sẽ phụ thuộc vào số lượng tương ứng của hạng mục đó. Vì thế nên cần thay đổi đơn giá khi khối lượng tăng quá 20% khối lượng hợp đồng để đảm bảo quyền lợi cho cả nhà thầu và chủ đầu tư.

knktxd

Thành viên rất năng động
Vậy là nghiêng về khối lượng thực tế được nghiệm thu so với khối lượng trong hợp đồng ạ?
Cho em hỏi, nhà thầu như bác cứ có phát sinh là lại làm 1 cái phụ lục ạ, các kỳ thanh toán có được thanh toán thêm cả phần trong phụ lục không?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Vậy là nghiêng về khối lượng thực tế được nghiệm thu so với khối lượng trong hợp đồng ạ?
Cho em hỏi, nhà thầu như bác cứ có phát sinh là lại làm 1 cái phụ lục ạ, các kỳ thanh toán có được thanh toán thêm cả phần trong phụ lục không?
Không nhất thiết cứ có phát sinh lại làm phụ lục bạn ạ. Khối lượng phát sinh nhỏ, rải rác thì có thể thỏa thuận cộng dồn lại rồi làm một phụ lục sau đó, sao cho hợp lý theo quy định trong hợp đồng. Và việc thanh toán phát sinh cũng có trường hợp để đến kỳ thanh toán cuối cùng.

muoihai

Thành viên mới
Như vậy việc tính phát sinh trên 20% là so với khối lượng gốc của HĐ phải ko
Không nhất thiết cứ có phát sinh lại làm phụ lục bạn ạ. Khối lượng phát sinh nhỏ, rải rác thì có thể thỏa thuận cộng dồn lại rồi làm một phụ lục sau đó, sao cho hợp lý theo quy định trong hợp đồng. Và việc thanh toán phát sinh cũng có trường hợp để đến kỳ thanh toán cuối cùng.

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Ngày trước khi làm thầu, nếu khối lượng mời thầu là 20m3, 50m3, hay 100m3... đá thì chắc đơn giá sẽ khác so với 10m3 đá. Ví dụ như anh em đi làm nhân công, diện tích sàn càng lớn giá nhân công có thể rẻ hơn. Có thể có trường công việc khối lượng lớn đơn giá lại lớn hơn. Do đó khối lượng phát sinh lũy kế là so với hợp đồng ban đầu để xác định xem đơn giá có nằm ngoài phạm vi trước đó dự tính hay không, để "đảm bảo" lợi ích cho nhà thầu.
Bạn có thể tham khảo Mẫu hợp đồng thi công xây dựng kèm theo Thông tư 09/2011/TT-BXD có ghi rõ: "Đối với khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong Hợp đồng thì đối với khối lượng công việc thực hiện từ 21% trở đi các bên có thể thoả thuận đơn giá mới cho khối lượng tăng thêm"
bạn này nói chuẩn quá nhưng mình vẫn còn lăn tăn vì PL HĐ là 1 phần của HĐ nó chỉnh lý lại HĐ và nó luôn là 1 phần của HĐ thà đừng có cái PL HĐ thì ok còn có rồi mà chỉ nói HĐ mà ko nói đến PL HĐ (trong khi các bên đều đồng ý, ký, đóng dấu và còn hiệu lực) mà ko kể đến thì theo mình khó lý giải.

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Như vậy việc tính phát sinh trên 20% là so với khối lượng gốc của HĐ phải ko
Vâng thưa bạn.
bạn này nói chuẩn quá nhưng mình vẫn còn lăn tăn vì PL HĐ là 1 phần của HĐ nó chỉnh lý lại HĐ và nó luôn là 1 phần của HĐ thà đừng có cái PL HĐ thì ok còn có rồi mà chỉ nói HĐ mà ko nói đến PL HĐ (trong khi các bên đều đồng ý, ký, đóng dấu và còn hiệu lực) mà ko kể đến thì theo mình khó lý giải.
Đúng là xoáy vào câu chữ chúng ta thấy có chút rắc rối. Nhưng vấn đề này đã được làm rõ trong Thông tư 09/2011/TT-BXD trên. Một lưu ý tại Nghị định 37/2015/NĐ-CP về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thay thế cho Nghị định 48/2010/NĐ-CP có quy định mới liên quan tới vấn đề này:
"Khoản 1 Điều 19. Thanh toán hợp đồng Xây dựng
Khi thanh toán theo các thỏa thuận trong hợp đồng các bên không phải ký phụ lục hợp đồng, trừ trường hợp bổ sung công việc chưa có trong hợp đồng."

motsinhvien

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Vâng thưa bạn.

Đúng là xoáy vào câu chữ chúng ta thấy có chút rắc rối. Nhưng vấn đề này đã được làm rõ trong Thông tư 09/2011/TT-BXD trên. Một lưu ý tại Nghị định 37/2015/NĐ-CP về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thay thế cho Nghị định 48/2010/NĐ-CP có quy định mới liên quan tới vấn đề này:
"Khoản 1 Điều 19. Thanh toán hợp đồng Xây dựng
Khi thanh toán theo các thỏa thuận trong hợp đồng các bên không phải ký phụ lục hợp đồng, trừ trường hợp bổ sung công việc chưa có trong hợp đồng."
ok thanks bạn, nhưng theo mình điều bạn dẫn chứng vẫn chưa thuyết phục "không phải ký phụ lục hợp đồng" ; còn cái này ký rùi hic, mình tham gia đấu thầu, chấm thầu các bác cứ từng câu từng chữ mà chơi nên có chút bệnh nghề nghiệp hehe chứ ko có ý gì khác => nếu các bác ấy muốn cải thì vẫn cải đc trong TH này hehe. Mong đừng gạch đá hehe

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
ok thanks bạn, nhưng theo mình điều bạn dẫn chứng vẫn chưa thuyết phục "không phải ký phụ lục hợp đồng" ; còn cái này ký rùi hic, mình tham gia đấu thầu, chấm thầu các bác cứ từng câu từng chữ mà chơi nên có chút bệnh nghề nghiệp hehe chứ ko có ý gì khác => nếu các bác ấy muốn cải thì vẫn cải đc trong TH này hehe. Mong đừng gạch đá hehe
Có gì đâu @motsinhvien . Trong bất kỳ văn bản nào quy định/cam kết liên quan tới quyền lợi và trách nhiệm cũng đều cần rõ ràng và thống nhất. Việc chúng ta xoáy vào câu chữ là điều cần thiết, nhất là đối với hợp đồng. Dẫn chứng nêu trên đưa ra là nội dung liên quan tới vấn đề phụ lục hợp đồng ta đang đề cập. Tiếp tục xoáy vào câu chữ thì vẫn còn lăn tăn: quy định là "trừ trường hợp bổ sung công việc chưa có trong hợp đồng". Việc thi công thêm khối lượng chưa có trong hợp đồng và thi công công việc chưa có đơn giá trong hợp đồng cũng đều là "bổ sung công việc". Như vậy chưa rõ trường hợp phát sinh khối lượng công việc có trong hợp đồng có phải làm phụ lục bổ sung nữa hay không? Như hiện nay ta vẫn đang làm.
Anh em cùng đợi Thông tư hướng dẫn chi tiết hơn.

thanhbanquanlytravinh

Thành viên nhiệt tình
Các bạn không phải lăn tăn điều đó, vì hồ sơ thanh toán quy định rất rõ khối lượng trong hợp đồng chính lập trong một bảng phụ lục riêng, toàn bộ khối lượng phát sinh trong phụ lục khác.

H

hoangtuandts

Guest
cho mình hỏi đó là đơn giá cho phần thi công xây dựng. còn nếu tính cho phần lắp đặt khung sắt nhà tiền chế như của mình thì tính làm sao khi phát sinh phụ lục hợp đồng
Về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thì điều chỉnh bình thường. Chi tiết cụ thể ghi rất rõ trong ND48/2010. Hiện tại mới nhất là ND37/2015 ND-CP. Về cơ bản các nghị định đó áp dụng cho các dự án đầu tư xây dựng sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên. Của bạn mình nghĩ cơ bản là làm tư nhân thì ngại gì về cơ bản toàn thỏa thuận miệng được hết. Còn gặp trường hợp làm công trình nhà nước mà vướng mắc, ngại đọc văn bản thì hỏi sau.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới