Kỹ sư xây dựng đầu tư thế nào cho tương lai nghề nghiệp, sự thành công và giàu có?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Phần đa người Việt Nam được dạy dỗ với tư duy: Nhặt nhạnh, tiết kiệm, phòng cơ tích trữ... OK -> cái này tốt và phù hợp với điều kiện địa lý, tự nhiên của VN luôn luôn phải sẵn sàng với: Thiên tai, bão lụt, rét đậm, rét hại, nắng nóng, khô hạn... và giặc thù tới cướp bóc.

Giờ các bạn trẻ cần được đào tạo, được nhắc nhớ, được gợi mở thêm về sự ĐẦU TƯ. Từ sách Kinh tế và Quản lý xây dựng của các thầy tôi phát triển thêm khái niệm:
- Đầu tư là bỏ vốn ở hiện tại và mong sinh lời (về của cải, tiền bạc, cơ hội, quan hệ, năng lực, kinh nghiệm... và cả con người) ở tương lai.
- Các nguồn lực chính (vốn) mà bạn có thể huy động để đầu tư: Tiền bạc, Thời gian, Công sức, Chất xám. Ngoài ra một số người có thể sử dụng cái gọi là "vốn tự có".
1. Nhà bạn có tiền - đây là điều kiện tốt nhất - sẵn vốn có thể đầu tư
2. Bạn có sức, không có tiền - phải bỏ sức để bù đắp lại
3. Bạn có chất xám (trí tuệ, sáng tạo, tư duy...) - suy nghĩ để đầu tư
4. Nhà bạn có quan hệ - cũng là 1 cách đầu tư, nhưng theo tôi bạn chớ nên lạm dụng và ỷ lại.
5. Bạn có tổ hợp các nguồn lực trên hoặc có tất - quá tuyệt, lý tưởng

Muốn các khoản đầu tư thành công bạn phải đầu tư thời gian thích đáng.

Ví dụ 1: Bạn đọc một mẩu tin tuyển dụng, lương cao, chế độ đãi ngộ tốt, môi trường làm việc tốt. Nhưng bạn thấy mình không đáp ứng được. Như vậy bạn đã chưa dành thời gian thích đáng, đầu tư học tập, nghiên cứu, tích lũy cho năng lực, kinh nghiệm của mình. Và muốn điều tương tự ko lặp lại ở tương lai thì bạn cần đầu tư ngay cho những tiêu chí mình còn thiếu.

Ví dụ 2: Bạn thấy 1 doanh nghiệp Nhà thầu đăng tuyển dụng. Khi phỏng vấn bạn không biết sử dụng phần mềm Dự thầu GXD để lập giá thầu, lập tiến độ. Thật là tiếc, vì những nội dung này đã được chia sẻ nhiều trên mạng. Nhưng bạn đã không đầu tư thích đáng thời gian, công sức để tìm hiểu và chuẩn bị sẵn cho cơ hội của mình. Tiếc và phải thay đổi ngay: bạn có thể tìm trên diễn đàn, tải phần mềm Dự thầu GXD về và chuẩn bị đầu tư cho cơ hội tiếp theo. Luôn và ngay.

Ví dụ 3: Trong lĩnh vực xây dựng hiện nay, có kiến thức về các vấn đề như khối lượng, dự toán, dự thầu thì các cơ hội công việc rất lớn. Vì bạn thấy các mục đăng tuyển đều có yêu cầu hoặc ưu tiên người biết. Đầu tư cho phần mềm Dự toán GXDtham gia các khóa học nghiệp vụ tại Công ty Giá Xây Dựng là khoản đầu tư đáng giá (bởi sự đồ sộ về tài liệu hướng dẫn, tài liệu học tập, video...).

Nếu không có sẵn tiền vốn để đầu tư như người khác bạn phải đầu tư gấp đôi, gấp ba thậm chí nhiều chục lần về thời gian, công sức và trí tuệ để bù đắp. Và nếu bạn theo tư duy này để thành công và giàu có thì phải bỏ tư duy nhặt nhạnh, cái gì cũng chờ xem có đồ miễn phí, đồ rẻ tiền mau hỏng... Thời nay nếu làm nhà đầu tư thông minh, bạn sẽ gặt hái nhiều thành công tương xứng. Nhưng đừng quên bản năng của người Việt do điều kiện địa lý, tự nhiên nói ở trên, khi có nhiều tiền bạn cũng phải thực hành tiết kiệm, chống lãng phí nữa.

Tất nhiên, có những người chẳng cần đầu tư gì, nhưng mọi thứ cứ như do may mắn cứ đưa đến với họ. Nhưng cái "may mắn" này ít lắm khi mà người thì đông, nguồn lực thì ít mà ai thì cũng "khôn" và bản năng tự nhiên ai cũng thích nói "ôi may quá".

Và các bố mẹ (các bạn trẻ nay mai có gia đình, làm bố, làm mẹ) cũng phải tập hướng cho con cái về 2 chữ đầu tư thật rõ ràng.

P/: Tự dưng tôi nổi hứng ghi chép lại vài suy nghĩ ở đây, nên có thể chưa chuẩn lắm. Các bạn cứ chém thoải mái, tôi sẽ tập hợp các ý kiến hoàn thiện bài viết. Chúc các bạn là nhà đầu tư xây dựng thành công.