Khối lượng phát sinh hay hạng mục mới

hungtk1

Thành viên mới
Khối lượng phát sinh

Tôi có một dự án thế này, xin các bác góp ý dùm tôi với. Tôi là đại diện chủ đầu tư, nhà thầu xin tôi phê duyệt thêm khối lượng phát sinh nhưng do hợp đồng trọn gói thì tôi có được quyền phê duyệt khối lượng phát sinh hay không (dự án này có vốn WB), nếu được thì có cần phải có xác nhận của thiết kế không vậy?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Vấn đề bạn quan tâm đã được thảo luận rất nhiều trên diễn đàn. Bạn có thể tham khảo tại đây.

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Đây là một thực trạng đáng buồn cho nước ta (tôi cũng đã được nhiều "chiến hữu" và anh em ngoài thực tế cho hay). Không biết bao giờ mới khắc phục được thực trạng này: Chủ đầu tư chẳng coi pháp luật là gì nữa, thanh tra tỉnh bắt ép nhà thầu mà nhà thầu chẳng biết kêu ai,...
Chỉ có điều tôi vẫn thường tham gia ý kiến trên diễn đàn này là để trao đổi cho hiểu được các quy định pháp luật của ta thôi chứ chẳng có mục đích gì vì tôi hiểu rằng có hiểu pháp luật mới phát hiện ra được những sự bắt ép của thanh tra, chủ đầu tư đối với các nhà thầu (một cách trái luật).
Vài lời cảm ơn các bạn đã quan tâm tới những ý kiến của tôi và tâm sự cùng các bạn để các bạn hiểu mục đích tham gia diễn đàn của tôi.

Rất cảm ơn thầy cũng như các anh các chị đã bàn bạc về vấn đề chủ đầu tư ép nhà thầu ntn?
Thầy cho em xin có chút ý kiến ạ, Công ty em cũng là Chủ đầu tư, em làm ở đây cũng được gần 2 năm rồi, nhưng ở Công ty em. Lúc nào cũng coi và thực hiện đúng theo Pháp Luật thầy ạ.
Hợp đồng ký thế nào, thì cứ căn cứ vào các điều khoản trong hợp đồng mà thanh toán thôi, kể cả khi kí hợp đồng trọn gói, nếu thật sự có phát sinh, bọn em vẫn là Phụ lục phát sinh ngoài hợp đồng cho nhà thầu được thanh toán...
Cho nên, cũng chỉ có 1 phần Chủ đầu tư là như ý của thầy thôi. Không phải Chủ đầu tư nào cũng như thế đâu ạ.
Có gì quá lời mong thầy thông cảm cho em ạ.
Thân./.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới