Khái toán mà yêu câu bóc tách khối lượng cụ thể??? Giúp e với

aloneho

Thành viên rất triển vọng
Sếp mới giao làm khái toán 1 dự án xây dựng trường học. Mà bên chủ đầu tư yêu cầu k dung suất đầu tư mà bắt phải boc tách khối lượng cụ thể: VD bao nhiêu bê tông, sắt thép.....của từng phần rồi nhân với đơn giá.
Phần thiết bị có thể làm chi tiết từng phần như thế nhưng phần xây lắp sao có thể tính như thế được. Vậy k đảm bảo dự trù đủ kinh phí
Ai co kinh nghiệm lý giải dùm e vơi

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
dựa trên thiết kế ---> Khái toán ra. Còn suất vốn đầu tư họ chỉ áp dụng trong gia đoạn lập nhiệm vụ khảo sát, lập báo cáo KTKT --.> lựa chọn nhà thầu lập BC KTKt thui.
Mà sao ko đảm bảo dự trù kinh phí? Khái toán càng sát thì càng chính xác chứ sao?

aloneho

e nghĩ là mún chính xác thì mình phải bóc tách hết các khối lượng sẽ làm. Như vậy tương đương với bóc dự toán.
Chỉ khác là mình k áp định mức mà áp đơn giá tổng hợp của từng công tác nhân với khối lượng tương ứng, sau đó dự trù thêm phát sinh 10% nữa. Như vậy thì sẽ rất sát với dự toán.
Khổ nỗi bóc hết ra thì lâu quá. e làm 1 hơi 7 cái công trình trong 1 dư án lun thì chịu sao nổi.
Xin ý kiến các a để có đường mà làm . e mù phương hướng để làm
Vậy h mình sẽ bóc hết khối lượng cần làm ra à?

hhh

hjc. Công ty ít người quá ah. Thế đây là dự án hả bạn? Đang triển khai bước gì rồi

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
e nghĩ là mún chính xác thì mình phải bóc tách hết các khối lượng sẽ làm. Như vậy tương đương với bóc dự toán.
Chỉ khác là mình k áp định mức mà áp đơn giá tổng hợp của từng công tác nhân với khối lượng tương ứng, sau đó dự trù thêm phát sinh 10% nữa. Như vậy thì sẽ rất sát với dự toán.
Khổ nỗi bóc hết ra thì lâu quá. e làm 1 hơi 7 cái công trình trong 1 dư án lun thì chịu sao nổi.
Xin ý kiến các a để có đường mà làm . e mù phương hướng để làm
Vậy h mình sẽ bóc hết khối lượng cần làm ra à?
Bảo sếp thuê thêm người em làm không nổi. Mà tính Tổng mức đầu tư thì làm gì phải chính xác như thế.
Quan trọng là bản vẽ thiết kế như thế nào? Nếu thiết kế đầy đủ rồi thì bốc dự toán luôn. Rồi dựa vào đó tính tổng mức đầu tư càng chính xác hơn.

aloneho

e làm bên tư vấn thiết kế chuyên làm mấy cái công trình công cộng. Do bên chủ đầu tư xiếc chặt kinh phí để quản lý chống tiêu cực nên yêu cầu tụi e làm càng chi tiết càng tốt. vậy mới chết. lỡ mà trật 1 phát là ăn đủ. tụi e đang là TK cơ sở,rồi làm bv thi công lun

hhh

Nếu ko làm được bạn bảo Sếp đi mà làm. Em chịu. Bây giờ chính sách nhà nước thắt chặt về vốn đầu tư xây dựng cơ bản nên nếu mà ko sát dự toán sau này điều chỉnh rất khó khăn. Giai đoạn lập tk cơ sở thì khái toán càng sát là đúng rồi. Nếu ko bạn định tính kiểu gì?

aloneho

Hướng làm của e là sẽ bóc hết kl công tác của ctr. E định hỏi là mình nên bóc chính xác như dự toán hay bóc nhanh kl để làm khái toán
sẽ làm đủ các hạng mục như đào đất, xay móng, đổ bt... các công tác hoàn thiện. như vậy là gần như làm dự toán rồi. Chủ yếu là bóc nhanh hay kĩ thôi

hhh

bạn nên bóc những khối lượng, đầu việc chính thôi. Còn mấy cái râu ria có thể bỏ mà.

thanhcong02x1b

Thành viên có triển vọng
Trong giai đoạn TK cơ sở, khi tính TMDT nên càng ít chi tiết cang tốt. Bạn nghĩ xem nếu tính chi tiết như vậy (trường hợp thiết kế cơ sỡ chưa chuẩn) thì sau này tính dự toán trong giai đoạn TK kỹ thuật mà vượt TMĐT thì chỉ có nước là ốm đòn, rủi ro cao lắm đấy bạn. Đâu phải muốn điều chỉnh TMĐT là điều chỉnh được đâu, phải có lý do rõ ràng. Tính theo SVDT là an an toàn nhất khi tính TMDT. Mình nghĩ là bạn nên đem TT04/2010 ra làm việc với CĐT xem có giải quyết đc gì ko.

aloneho

Cảm ơn góp ý của bạn nhưng mình cũng đã đưa ra lý lẽ như bạn. Sếp k phản bác nhưng trong hoàn cảnh địa phương khu vực mình làm đang có nhiều vụ tiêu cực nên trên chỉ đạo về phải quản lý chặt chẽ. Mấy cha CĐT là bên Nhà nước nên sợ lùm sùm nên ép bên mình làm khái toán chi tiết càng sát càng tốt để quản lý chặt ngân sách ( nói nghe thật khó tin :D). Bên mình làm cả 1 dự án khu tái định cư rất nhiều hạng mục nên mấy chả sợ làm dư nhiều. Chơi ép nhau thế đấy. Bên mình phải chấp nhận thôi vì đã ký hợp đồng và triển khai đến giai đoạn 2 rồi

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Sếp mới giao làm khái toán 1 dự án xây dựng trường học. Mà bên chủ đầu tư yêu cầu k dung suất đầu tư mà bắt phải boc tách khối lượng cụ thể: VD bao nhiêu bê tông, sắt thép.....của từng phần rồi nhân với đơn giá.
Phần thiết bị có thể làm chi tiết từng phần như thế nhưng phần xây lắp sao có thể tính như thế được. Vậy k đảm bảo dự trù đủ kinh phí
Thế thì bác cố gắng cày đi để kiếm ít tiền mua sữa cho con.
Cờ đến tay ai người đấy phất.
Một mình bác làm thì bác hưởng chi phí càng cao mà....

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Mình đang thắc mắc dự án trường học này to nhể?:confused:
Thiết kế cơ sở đo bóc được chi tiết lợi quá còn gì? :D Một lần vẽ, lập dự toán ăn hai lần chi phí thiết kế cơ sở và thiết kế bản vẽ thi công.:))
Sao bạn không dùng mấy cái trường có mẫu rồi mà áp khối lượng cho nhanh, nghi ngờ chỗ nào thì tính lại chỗ đó một chút (chắc là cái móng).
Đến lúc thiết kế bản vẽ thi công không phải vẽ lại nhàn tênh, sửa cái dự toán áp giá theo thời điểm là xong.
Một lần vất vả được lợi về sau, tiền tiêu không hết. Thích nhỉ?:">

V

viettuan88

Guest
Nếu chủ đầu tư yêu cầu như vậy thì cứ thế mà làm thôi bạn ạ. Nhưng trước hết phải đảm bảo bản vẽ thiết kế có đủ chi tiết để bóc ra tất cả các khối lượng không? 2 trường hợp:
- Bản vẽ không đủ chi tiết --> báo cáo sếp là em không đủ cơ sở để làm.
- Bản vẽ đầy đủ chi tiết, nếu thế thì bước này khó có thể nói là khái toán dc nữa, làm dự toán luôn :) báo cáo với sếp là khối lượng quá lơn, cần thêm người để làm. hoặc cứ túc tắc làm trong thời gian dài, kiểu gì chẳng đến đích :)

quochuan

Hi, bạn!
Mình vẫn làm khái toán chi tiết. Bản vẽ, thì cơ bản sẽ chỉ có móng điển hình, cột điển hình, dầm điển hình, thép điển hình...Bạn cứ bóc trên cái điển hình nhân số lượng (chiều dài...) lên.
Bóc khái toán chi tiết cũng do kinh nghiệm quen làm nữa, ví dụ bạn đã bóc 1 cái nào chi tiết rồi (móng kích thước như móng bên dự án này), bạn có thể lấy đó làm chuẩn để tính ván khuôn, thép theo tỉ lệ bê tông. Chứ thường TKCS không đủ để bạn bóc rõ ràng được đâu (công trình nhỏ thì may ra).
Các chi tiết nhỏ như lanh tô, ô văng...(bạn có thể lấy theo % kết cấu chính).
Phần hoàn thiện cần nhất là phần tường và cửa, trát thì bạn cứ lấy theo diện tích tường, % theo ván khuôn (cái này cũng có thể suy ra % từ các công trình đã tính chi tiết), lát thì lấy theo diện tích sàn (không cần chi tiết đến mức trừ chân tường hay gì gì đó), khối lượng thừa 1 chút càng tốt.
Phần thoát nước thì tính theo m dài rãnh thôi, phần điện, phần nước thì tính theo suất đầu tư m2 thôi.
Tóm lại cái nào không đủ cơ sở tính, bạn cứ lấy theo % hoặc suất đầu tư giống công trình tương tự, và báo cáo lại sếp, chứ không thể nói là em không tính được. Mình nghĩ thế.

vuongtuanhung

Thành viên có triển vọng
Bạn tham khảo nhé

Cái này bạn tính the thiết kế cơ sở, khối lượng bê tông, xây trát, khối lượng thép thì bạn tạm tính theo % KL bê tông hoặc theo các công trình bạn đã làm rồi chia ngược lại

File đính kèm

• ND (22-04-10).rar
    385,2 KB · Đọc: 358

HuongLe

Thành viên nhiều triển vọng
Việc tính khái toán phải đo bóc khối lượng chi tiết phải thực hiện từ lâu rồi mà bạn.
Căn cứ bản vẽ kiến trúc và kết cấu sơ bộ để tính ra các khối lượng công việc thi công chủ yếu.
Một số công việc khác có thể tính tỷ lệ theo thiết kế điển hình.
Ví dụ bạn bóc thép từ 1 mặt cắt dầm, cột, sàn điển hình rồi nhân ra cho toàn bộ kết cấu.
Các công việc khác như trát, ốp, lát,... có thể tính phủ bì không trừ chi tiết vì tke sơ bộ sẽ bỏ qua rất nhiều việc chi tiết.
Ngoài ra con một số công việc chưa có thiết kế mình phải tự đưa thêm vào: ví dụ khối lượng đóng, nhổ cọc cừ thép, khối lượng giàn giáo chống, khối lượng cọc dẫn (nếu có), khối lượng tôn nền...
Bạn nên đi theo một cao thủ nào đó, nhờ chỉ giáo thêm.
Chúc bạn hoàn thành nv được giao

kikido

Thành viên rất năng động
Bên mình cũng thường phải làm khái toán chi tiết thế đây, cũng một mình làm, hơi vất vả nhưng làm thế thì chình xác hơn.
Mình dựa trên thiết kế cơ sở bóc tách khối lượng, không cần kỹ lắm đâu, chủ yếu là đầu việc, khổi lượng thì tính bê tông là chính, ván khuôn, cốt thép thì tính theo tỷ lệ % khối lượng bê tông. Khi tính khối kluong bê tông thì tính tổng quát thôi, ko cần trừ giao dầm cột đâu... TMĐT dư dư một chút không sao!

moitran

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
chính xác là theo bạn kikido nói đó. Mình cũng hay làm như vậy : Tức là các giá trị trong suất vốn đầu tư được cụ thể hóa bằng các bảng phụ lục kèm theo. xin gửi kèm bạn 1 bản tham khảo nhé.(pass là 1 nhé)

File đính kèm

• KT&PHU LUC DA BANG.rar
    1,1 MB · Đọc: 452

lunlun

Thành viên mới
có bác nào cho e hỏi chút,em chưa làm bóc tách bao giờ.sếp e đưa cho e 1 bảng tổng mức khái toán và bảo e chạy dự án bóc tách(ko có bản vẽ,có bảng giá xây dựng,bảng tổng hợp).e cũng chưa hiểu là chạy kiểu gì,bác nào biết chỉ gium e voi..thanksss