Khảo sát xây dựng trạm biến áp lớn, khảo sát tuyến đường dây, cột anten, trạm BTS

• Khởi xướng batdacdi
  • Ngày gửi
B

batdacdi

Guest
Minh lam du toan ve các cong trình điện và các công trình thông tin bưu điện (viễn thông điện lực). Năm ngoái vẫn còn thấy đơn giá khảo sát xây dựng của từng tỉnh có các chương riêng về đơn giá KSXD các công trình điện, thông tin bưu điện, thủy lợi. Năm nay, thực ra là từ năm 2006 đã có rồi nhưng giờ mình mới có, các mục đơn giá chuyên ngành này k còn xuất hiện trong các quyển đơn giá khảo sát kể trên nữa. Mình đã hỏi và được trả lời là đơn giá khảo sát giờ được tính chung. Thật khó quá, giả sử giờ mình muốn đi khảo sát một trạm điện hay trạm BTS, cột anten hay các tuyến đường dây, không lẽ mình lại phải tính công tác vẽ bản đồ, cái j mà có tỷ lệ 1/100 đường đồng mức 1mm gì đó... Mình chưa biết xoay xở thế nào :( . Có bạn nào ở đây giúp mình với? Cảm ơn nhìu.

H

hoangtuandts

Guest
mấy cái bản đồ đó lên sở tài nguyên môi trường mà mua, tài liệu có đủ hết, ở địa phương nào thì tới sở tài nguyên môi trường của nơi đó . Bản đồ các loại kiểu gì cũng có, chỉ mất tiền in cho người ta thôi, mua phải nịnh vài câu mới dễ mua vì nhiều sở người ta ko bán. Rùi về tính tiền khảo sát như thường, he he tự dưng được khoản tiền khảo sát mà ko mất công, em làm mấy cái như thía này roài .

P

phonglv

Guest
Theo tôi thì bạn vẫn nên áp dụng các đơn giá cũ của các Tỉnh đển tính. Vì trong đơn giá mới không có qui định cụ thể về công trình điện. Trong đơn giá mới có phần có thể áp dụng được cho các công trình điện thì lại qui định chỉ cho áp dụng với các công trình giao thông và thủy lợi thôi.

C

chuotdong

Guest
Mình đã hỏi và được trả lời là đơn giá khảo sát giờ được tính chung.
Tính chung là thế nào, mình không hiểu ? nghĩa là phải diễn giải chứ ko có định mức tỉ lệ, đơn giá.

B

batdacdi

Guest
Nghị định 99, cứu iiiiiieeeeeeeeem

:beat:Thưa toàn thể bà con là nghị định 99 đã đến tay em rồi ạ. thấy các cụ nhà ta chỉ thay đổi là từ "ban hành" sang "công bố", ý là mọi thứ gọi là đơn giá với lại đmức giờ chỉ mang tính tham khảo thôi ạ, ý là mềm dẻo hơn, thoải mái và linh hoạt hơn, ý muốn thị trường hóa, xã hội hóa quản lý chi phí dự án, ý muốn các dự án được QL và làm theo thông lệ nước ngoài, ý là thả cho các đơn vị tư vấn tự do cạnh tranh, ý là các bác CĐT cố mà tuyển tư vấn QLDA tốt, tuyển tư vấn thiết kế giỏi, ý là đừng nói đến chỉ định thầu nữa nhá, ý là ... nhiều quá, mệt. Túm lại là tư vấn ơi hãy tự bơi đi nào.
Còn về nội dung các thông tư hướng dẫn đi kèm thì e thấy nó vẫn na ná thế, vẫn khó hiểu và nếu xét cục bộ thì ok chứ còn đi vào chi tiết thì vẫn còn nhiều vấn đề lắm ạ, cãi nhau cả ngày với những dự án phức tạp như xây dựng HT nhà máy thủy điện, nhiệt điện ..., các cụ còn đang hốt các vụ bê tong làm lăn gì đó nữa cơ ạ, nghe nói đây là công nghệ mới.
Xét về các dự án nước ngoài thì e cũng k biết là họ làm ntn nhưng thiết nghĩ đồng tiền trong tay mình nó khác đồng tiền trong tay một thứ chung chung ơi là chung chung: nhà nước.

Còn về cái chủ đề khảo sát xd của e í ạ, thôi, theo 99 thì tự mà tìm kiếm lấy, xd lấy, chứ mong chờ gì đơn giá mới chả định mức nữa ạ. :mad:

sunflower1603

Thành viên nhiều triển vọng
Website
intracom.com.vn
Tầm quan trọng việc lập báo cáo khảo sát sơ bộ lập DAĐT

Các Bác phân tích giúp em tầm quan trọng của việc lập báo cáo khảo sát sơ bộ lập dự án đầu tư trong việc thiết kế và thanh quyết toán công trình cho các đơn vị tư vấn?:confused:

B

batdacdi

Guest
:xc:

Theo tôi thì bạn vẫn nên áp dụng các đơn giá cũ của các Tỉnh đển tính. Vì trong đơn giá mới không có qui định cụ thể về công trình điện. Trong đơn giá mới có phần có thể áp dụng được cho các công trình điện thì lại qui định chỉ cho áp dụng với các công trình giao thông và thủy lợi thôi.

Mình vẫn đang bí đây. Chả nhẽ cứ tính theo cái cũ hoài rồi nhân với hệ số? Mà bây giờ muốn có đơn giá khảo sát của các tỉnh từ năm 1999 với 2001 đâu phải dễ. Các bạn có ai có ĐG KSXD của các tỉnh như: Cao Bằng Sơn La, Lai Châu, Lạng Sơn mà từ năm 1999 với 2001 không cho mình xin với. Bí rì rì :(:)xc::xc::xc::xc::(

C

chuotdong

Guest
Minh lam du toan ve các cong trình điện và các công trình thông tin bưu điện (viễn thông điện lực). Năm ngoái vẫn còn thấy đơn giá khảo sát xây dựng của từng tỉnh có các chương riêng về đơn giá KSXD các công trình điện, thông tin bưu điện, thủy lợi. Năm nay, thực ra là từ năm 2006 đã có rồi nhưng giờ mình mới có, các mục đơn giá chuyên ngành này k còn xuất hiện trong các quyển đơn giá khảo sát kể trên nữa. Mình đã hỏi và được trả lời là đơn giá khảo sát giờ được tính chung. Thật khó quá, giả sử giờ mình muốn đi khảo sát một trạm điện hay trạm BTS, cột anten hay các tuyến đường dây, không lẽ mình lại phải tính công tác vẽ bản đồ, cái j mà có tỷ lệ 1/100 đường đồng mức 1mm gì đó... Mình chưa biết xoay xở thế nào :( . Có bạn nào ở đây giúp mình với? Cảm ơn nhìu.

Bạn xem thông tư 12 của Bộ XD hướng dẫn về Chi phí khảo sát xây dựng mới ra tháng 5/2008 sẽ hiểu. Nói chung đối với KS chuyên ngành phải tự lập, trình duyệt (Tu vấn phải có Kỹ sư có chứng chỉ định giá gì đó)
http://www.moc.gov.vn/Vietnam/Documents/Circular/13562200805080823000/
Các bạn khác vẫn làm bình thường mà :D

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới