Khoan quá Chiều sâu thiết kế Cọc nhồi có Tiêu chuẩn nào quy định giới hạn bao nhiêu cm không?

jindo_631

Thành viên có triển vọng
Em chào các bác. :D

Công trình em đang thi công Cọc khoan nhồi hiện đang tranh luận nhau vấn đề này: Khi khoan cọc khoan nhồi tất nhiên là không đc thấp hơn độ sâu thiết kế...nhưng khoan sâu hơn thì sâu hơn trong giới hạn cho phép là bao nhiêu phân ạ? Có tiêu chuẩn nào quy định không các bác? Với cả khoan sâu quá bao nhiêu phân thì phải nối thép ạ, Em đọc trong Tiêu chuẩn 326 không thấy nói về vấn đề này, khoan là khoan bằng máy nên không thể khoan đúng bằng thiết kế được...
Em cố gắng cho anh em khoan sâu quá thì du di khoảng 10cm thôi !
CÁc bac giúp em với ...em ngày nào cũng thi công 2 cọc rùi

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Theo mình thì độ sâu cọc theo thiết kế chỉ là dự tính. Trước khi thi công đại trà phải khoan thử một số cọc nhất định để thí nghiệm và từ đó quyết định được độ sâu khoan đại trà, sau đó mới sản xuất lồng thép đại trà. Tất nhiên trong quá trình thi công phải có sai lệch., mình thấy 10cm cũng là quá chuẩn rồi, sao phải nối thép nữa.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Cọc khoan nhồi và cọc nói chung thì chiều sâu thiết kế chỉ là giả định, tùy thuộc vào điều kiện thực tế khi khoan mà điều chỉnh. Quan trọng nhất là điều kiện dừng khoan.
VD: Đối với cọc chống, quy định là ngàm vào lớp đất đá có Nspt>100 ít nhất 1,5 đường kính cọc, vậy nếu khoan theo độ sâu thiết kế mà chưa khoan vào lớp này đủ chiều sâu thì vẫn phải khoan tiếp. Việc nối cốt thép là theo yêu cầu thiết kế và phạm vi chịu lực, cũng điều chỉnh theo thực tế

jindo_631

Thành viên có triển vọng
Vâng ! Em cảm ơn...hì hì...em đang cố gắng cho khoan lệch so với thiết kế + 5cm thôi :x

viethd6

Thành viên năng động
Cọc khoan nhồi khi thi công đều theo thực tế nhé, sau khi kết thúc khoan mới cắt lồng đáy
Theo mình biết thì tiêu chuẩn cho phép sai số là 10 cm, nếu khoan sâu quá 10cm thì chỉ được thanh toán 10cm còn lại sẽ ko được thanh toán

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới