Khối lượng thanh toán tính thiếu, có được tính bù khi quyết toán?

kbd1104

Thành viên mới
Chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn, nhờ mọi người giúp đỡ với.
Như tiêu đề, bên mình vừa làm hồ sơ thanh toán,do sơ xuất nên bên mình đưa thiếu khối lượng vào hồ sơ thanh toán đợt 3 và hiện tại đang tiến hành kiểm toán, vậy cho mình hỏi là:
1. Liệu có thể tính bù lại phần thiếu đó được ko? Bên mình còn 1 đợt tt nữa.
2. Lúc quyết toán thì phần thiếu đó xử lý thế nào?
Cám ơn mọi người nhiều!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào bạn
1. Hoàn toàn có thể tính bù lại phần thiếu đó vào đợt thanh toán cuối cùng
2. Trong hồ sơ quyết toán thêm 1 cột khối lượng hoàn thành chưa thanh toán đợt 3

dutoansu

Thành viên năng động
1. Vì hồ sơ thiếu của bạn chỉ là hồ sơ thanh toán giai đoạn nên thiếu có thể bù vào các đợt thanh toán sau bình thường.
2. Trong đợt thanh toán sau đưa phần khối lượng thiếu vào phần thực hiện kỳ này => lũy kế thực hiện sẽ đủ.( Làm kỳ trước chưa thanh toán , kỳ này mới đưa vào hồ sơ thì coi như thực hiện kỳ này).
3. Quyết toán bình thường như chưa có gì xảy ra vì hồ sơ thanh toán của bạn đủ khối lượng theo hợp đồng rồi.

Trích điều Điều 19. Thanh toán hợp đồng xây dựng ( Nghị định 37/2015 NĐ-CP)

1. Việc thanh toán hợp đồng xây dựng phải phù hợp với loại hợp đồng, giá hợp đồng và các điều kiện trong hợp đồng mà các bên đã ký kết. Khi thanh toán theo các thỏa thuận trong hợp đồng các bên không phải ký phụ lục hợp đồng, trừ trường hợp bổ sung công việc chưa có trong hợp đồng.

2. Các bên thỏa thuận trong hợp đồng về số lần thanh toán, giai đoạn thanh toán, thời điểm thanh toán, thời hạn thanh toán, hồ sơ thanh toán và điều kiện thanh toán.

3. Bên giao thầu phải thanh toán đầy đủ (100%) giá trị của từng lần thanh toán cho bên nhận thầu sau khi đã giảm trừ tiền tạm ứng, tiền bảo hành công trình theo thỏa thuận trong hợp đồng, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

4. Trường hợp trong kỳ thanh toán các bên chưa đủ điều kiện để thanh toán theo đúng quy định của hợp đồng (chưa có dữ liệu để điều chỉnh giá, chưa đủ thời gian để xác định chất lượng sản phẩm,...) thì có thể tạm thanh toán. Khi đã đủ điều kiện để xác định giá trị thanh toán thì bên giao thầu phải thanh toán cho bên nhận thầu theo đúng quy định tại Khoản 3 Điều này.

5. Đối với hợp đồng trọn gói: Thanh toán theo tỷ lệ phần trăm giá hợp đồng hoặc giá công trình, hạng mục công trình, khối lượng công việc tương ứng với các giai đoạn thanh toán mà các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng, khi thanh toán không đòi hỏi có xác nhận khối lượng hoàn thành chi tiết.

6. Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh: Thanh toán trên cơ sở khối lượng thực tế hoàn thành (kể cả khối lượng tăng hoặc giảm, nếu có) được nghiệm thu của từng lần thanh toán và đơn giá trong hợp đồng hoặc đơn giá đã điều chỉnh theo đúng các thỏa thuận trong hợp đồng.
.........."

huongquygiang

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào bạn
1. Hoàn toàn có thể tính bù lại phần thiếu đó vào đợt thanh toán cuối cùng
2. Trong hồ sơ quyết toán thêm 1 cột khối lượng hoàn thành chưa thanh toán đợt 3
Chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn, nhờ mọi người giúp đỡ với.
Như tiêu đề, bên mình vừa làm hồ sơ thanh toán,do sơ xuất nên bên mình đưa thiếu khối lượng vào hồ sơ thanh toán đợt 3 và hiện tại đang tiến hành kiểm toán, vậy cho mình hỏi là:
1. Liệu có thể tính bù lại phần thiếu đó được ko? Bên mình còn 1 đợt tt nữa.
2. Lúc quyết toán thì phần thiếu đó xử lý thế nào?
Cám ơn mọi người nhiều!
E chưa hiểu ý bác lắm. Bác đang làm đến giai đoạn kiểm toán rồi ạ, như thế thì quyết toán phải xong rồi chứ,
Nếu bác làm thanh toán thiếu mà chưa làm quyết toán thì lúc làm quyết toán bù vào như bác thế anh nói, Nhưng nếu mà quyết toán xong rồi, chủ đầu tư ra báo cáo quyết toán dự án hoàn thành rồi và kiểm toán vào thì em nghĩ là hơi khó, vì kiểm toán chủ yếu là giảm trừ, nếu bác chứng minh được thiếu chắc phải "Khéo" với được

kbd1104

Thành viên mới
E chưa hiểu ý bác lắm. Bác đang làm đến giai đoạn kiểm toán rồi ạ, như thế thì quyết toán phải xong rồi chứ,
Nếu bác làm thanh toán thiếu mà chưa làm quyết toán thì lúc làm quyết toán bù vào như bác thế anh nói, Nhưng nếu mà quyết toán xong rồi, chủ đầu tư ra báo cáo quyết toán dự án hoàn thành rồi và kiểm toán vào thì em nghĩ là hơi khó, vì kiểm toán chủ yếu là giảm trừ, nếu bác chứng minh được thiếu chắc phải "Khéo" với được
Thật sự cảm ơn các bạn rất nhiều, do mình mới ở dưới quê lên nên giờ này mới trả lời được, mong các bạn thông cảm.
@huongquygiang : Bên mình hiện còn một đợt thanh toán nữa là xong dự án, nhưng cứ sau hai đợt thanh toán là tiến hành kiểm toán luôn để lấy 10% thanh toán còn lại chứ không chờ quyết toán, hoàn công bạn à.
Chân thành cám ơn các bạn rất nhiều!

huongquygiang

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Thật sự cảm ơn các bạn rất nhiều, do mình mới ở dưới quê lên nên giờ này mới trả lời được, mong các bạn thông cảm.
@huongquygiang : Bên mình hiện còn một đợt thanh toán nữa là xong dự án, nhưng cứ sau hai đợt thanh toán là tiến hành kiểm toán luôn để lấy 10% thanh toán còn lại chứ không chờ quyết toán, hoàn công bạn à.
Chân thành cám ơn các bạn rất nhiều!
Thế bác cứ làm như bác thế anh báo là được mà, hoặc bác hỏi xem ý kiểm toán sao đểlàm theo thôi, vì các bác làm thế này nên kiểm toán cũng như tvgs 2 thôi mà. chứ chắc chắn là sẽ được lấy kl thiếu kia thôi bác à

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới