Không còn yêu cầu năm kinh nghiệm mời các nhà thầu trẻ tham gia cuộc chơi

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi: Mẫu HSMT không có mục yêu cầu Năm kinh nghiệm của Nhà thầu (mẫu theo thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT). Em làm HSMT do không dám sáng chế, vậy xử lý làm sao nhà thầu mới hoạt động có 2 năm mà trúng thầu thì có vẻ khó coi lắm?
Có ý kiến cho là: Đứng trên quan điểm CĐT em không khuyến khích nhà thầu mới thành lập và ít kinh nghiệm tham gia trúng thầu. Vì nếu may gặp công ty làm ăn đàng hoàng thì không sao chứ gặp mấy ông tay ngang qua làm xây dựng tự nhiên làm vật thí nghiệm cho người ta. Chưa kể đến khi khởi công thì CĐT phải theo nhà thầu và tư vấn sẽ rất vất vả với những nhà thầu thiếu kinh nghiệm.

Trả lời: Mỗi bài tìm hiểu thêm 1 chút các quy định mới về đấu thầu bạn nhé, giọng điệu ở đây là để bạn đọc nó dễ vào hơn :)

Ý kiến của anh bạn tôi tham gia đội biên soạn Luật đấu thầu: "Yêu cầu năm kinh nghiệm làm gì. Già mà kém thì để mấy thằng trẻ (mới thành lập) nhưng mà khoẻ nó chiến đấu". Quan trọng là đã làm hợp đồng tương tự. Tư duy cũ đã xa rồi, theo các quy định pháp luật mới phải thay đổi hoàn toàn ấy.

Phải rồi mấy thằng cu em nó trẻ nó khỏe nó năng động cho nó vượt thế xã hội mới phát triển. Thời các bác các chú cứ theo lối cũ ngồi giương mục kỉnh lên, link thủ công từng ô đơn giá bằng Excel - không chịu thay đổi để năng suất và hiệu quả cao hơn sẽ qua. Cứ để ông chú ông bác cậy kinh nghiệm còi cọc kéo lùi xã hội mãi. Thực tế vừa qua cho thấy: Các chú các bác làm cho đất nước nghèo, chậm tiến và tụt hậu thế nào rồi đó. Mời các bác các chú đứng sang một bên xem bọn em bọn con làm. Thấy hay nhớ vỗ tay hoan hô nhé mấy chú bác.

Tư duy vừa qua thấy ưu tiên để các bác nhà thầu có kinh nghiệm làm mà đất nước mình mãi không phát triển. Mưu mẹo lách luật, phạm luật, quây thầu,... tràn lan (kinh nghiệm của các bác mấy cái này là chính, nếu có năng lực thực sự thì đã không thế. Các bác đã không kiểm soát điều chỉnh nổi, chính các bác đã dẫn cuộc chơi đi lung tung (ví dụ: đưa phong bì, chạy chọt làm cho người nhận nhiễm thói quen xấu, nếu các bác kiên quyết không chơi trò cắt lại %, chắc giờ bọn em làm thật mà đỡ phải vừa làm vừa mất công dò lòng người, cái này mệt lắm à nha, nhiều khi không còn tâm trí, sức lực để ý đến chất lượng công trình, dự án nữa). Không lẽ cứ để "Việt Nam là đất nước theo mô hình không chịu phát triển mãi sao?".

Mấy chú trẻ nhớ phát huy ưu thế của mình, năng suất lao động cao, hiệu suất cao là cạnh tranh tốt, lao vào nghiên cứu ứng dụng giải pháp mới, công nghệ mới - bớt suy tính mưu mẹo, chụp giật như các nhà thầu cũ đã làm vừa qua đi. Đẩy cao tính trung thực, trọng danh dự nghề nghiệp, trọng đồng tiền kiếm được chính đáng.

Thúc đẩy cạnh tranh hơn. Link tải Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT
Dau thau GXD.jpg

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới