Kiểm toán ĐTXD ở phương Tây

emyeuanhkiemtoan

Thành viên rất triển vọng
Có nhiều người nói với em rằng " Kiểm toán Đầu tư Xây dựng" thì chỉ VN mới có, cái này em cho là đúng vì Chuẩn mực 1000 vể Kiểm toán BCQTVĐT chỉ ở VN mới có. Nhưng em cũng có nghe về một nghề tương tự như KTXD ở nước ngoài thậm chí có những hãng rất lớn có lịch sử lâu đời-hình như là ở Anh- làm những công việc tương tự như KTXD ở ta. Vậy có bác nào rành về cái này thì chỉ giáo giùm em với ạ (nghề đó gọi là gì, các qui định về tư cách năng lực, liệu VN có hướng theo con đường đó ko ...). Gia đình xin trân trọng cảm ơn.

M

minhtuong

Guest
Có nhiều người nói với em rằng " Kiểm toán Đầu tư Xây dựng" thì chỉ VN mới có, cái này em cho là đúng vì Chuẩn mực 1000 vể Kiểm toán BCQTVĐT chỉ ở VN mới có. Nhưng em cũng có nghe về một nghề tương tự như KTXD ở nước ngoài thậm chí có những hãng rất lớn có lịch sử lâu đời-hình như là ở Anh- làm những công việc tương tự như KTXD ở ta. Vậy có bác nào rành về cái này thì chỉ giáo giùm em với ạ (nghề đó gọi là gì, các qui định về tư cách năng lực, liệu VN có hướng theo con đường đó ko ...). Gia đình xin trân trọng cảm ơn.

Ở nước ngoài nó cũng có kiểm toán xây dựng. Nó gọi là Construction Audit. Nếu bạn đọc được tiếng Anh thì có thể tham khảo ở dưới đây và search với google:
http://www.commercialcostcontrol.com/construction_audit.html

Last edited by a moderator:

emyeuanhkiemtoan

Thành viên rất triển vọng
Cái trang đó chỉ là giới thiệu của 1 công ty kiểm toán thui nhỉ. Mình muốn biết 1 cách tổng quan về construction audit ở ngoài Việt Nam như: cách thức thực hiện, các qui định có liên quan, rồi mức phí ... Dù sao cũng rất cảm ơn ban Minhtuong. Mình sẽ tìm hiểu và cùng trao đổi nhé

nguyenthanh

Thành viên nhiều triển vọng
Em có ý kiến

Theo em hiểu construction audit ở phương tây hình như chỉ làm về định giá như BXD chuẩn bị cấp chứ không làm về báo cáo quyết toán vốn đầu tư như ở VN thì phải:)

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới